Thông quí Việt Nam

Minh Xuân

Quản lý
Trong phim chủ yếu quay về loài Bách vàng (Xanthocyparis vietnamensis) và có nói đến cây đã được giâm ra rễ. Thực ra chính tôi là người lần đầu tiên đã giâm ra rễ loài này và được họ mang lên rừng trồng lại để thành phim. Đơn giản là các nhà thực vật như GS Phan Kế Lộc và Nguyễn Tiến Hiệp thì chẳng có kinh nghiệm gì cả về nhân giống. Qua đây có thể thấy, người chơi dù là không chuyên nghiệp, vẫn có thể làm được những điều mà những nhà khoa học không làm được. Giâm cành làm chuyện rất nhỏ, nhưng nếu biết áp dụng có thể cho hiệu quả rất lớn, đóng góp rất có ích. Cái chính là phải dám làm.

hôm nọ có xem trên tivi em thấy khi họ giâm cành họ chấm vào chỗ cắt bột gì màu trắng.anh minh xuân có thể cho mọi người biết được không,và nếu có nh cầu mua thì các chỗ bán thuốc BVTV có bán không.cảm ơn anh.

Minh Xuân

Quản lý
Đấy là thuốc ra rễ. Thuốc có nhiều loại như IAA, IBA, NAA. Người ta trộn với bột phấn rôm nên có màu trắng. Các cửa hàng thuốc BVTV thông thường ít khi bán thuốc pha sẵn, nhưng cũng có thể thử hỏi. Không biết bạn Lê Ngọc Tân ở đâu?

em ở tỉnh Bình Phước.xin hỏi bác nếu em dùng atonic có được không?.như bác nới trộn với phấn rôm loại cho trẻ em hả bác?và có tác dụng như nào vậy?chân thành cảm ơn bác.

Minh Xuân

Quản lý
Tôi không biết Atonic là thuốc gì, nhưng không giống thuốc ra rễ. Những chất kích thích này tác dụng ở nồng độ thấp, nên để cho thuốc bám dính tốt và đồng đều người ta pha chúng vào cồn rồi trộn với phấn rôm. Phơi cho cồn bay đi thì phấn rôm còn lại sẽ có dính thuốc. Chấm cành giâm hay cành ghép vào đó để kích thích ra rễ.
Ở trong Nam có thể hỏi mua thuốc ra rễ ví dụ ở trường nông lâm Thủ Đức, hay hỏi kinh nghiệm một số cơ sở làm giống lâm nghiệp như ở đường Nguyễn Thành Ý, quận 1 - TP HCM có Công ty giống lâm nghiệp miền Nam. Bên lâm nghiệp họ hay dùng để giâm Keo và Bạch đàn với số lượng lớn nên vườn ươm nào cũng có thuốc này. Nếu không dùng nhiều thì tìm mấy vườn ươm lâm nghiệp địa phương mà hỏi.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
em ở tỉnh Bình Phước.xin hỏi bác nếu em dùng atonic có được không?.như bác nới trộn với phấn rôm loại cho trẻ em hả bác?và có tác dụng như nào vậy?chân thành cảm ơn bác.
Em nghĩ, việc trộn với phấn rôm không có tác dụng làm cho hóa chất đồng đều, mà đơn giản là cành cây mới cắt có nhựa và thường ướt nên khó thấm các thuốc kích thích dạng nước. Trộn thuốc kích thích với phấn rôm và chấm đoạn hom vừa cắt vào, phấn rôm vừa mang thuốc kích thích, vừa trộn với nhựa cây chảy ra tạo thành 1 lớp bảo vệ tạm, như kiểu ta hay rắc thuốc kháng sinh vào những vết chảy máu. Khi đó, hiệu quả giâm cành sẽ tăng lên rất nhiều.

alvin10

Thành viên mới
Đấy là thuốc ra rễ. Thuốc có nhiều loại như IAA, IBA, NAA. Người ta trộn với bột phấn rôm nên có màu trắng. Các cửa hàng thuốc BVTV thông thường ít khi bán thuốc pha sẵn, nhưng cũng có thể thử hỏi. Không biết bạn Lê Ngọc Tân ở đâu?
trộn 1 loại với phấn rôm, hay 3 loại vậy bác. thank!