Tư Vấn về Phong Lan online ...

proman9999

Thành viên mới
Chào anh em trồng lan.

Mình có trồng thử mấy cây lan, về cơ bản đã cho hoa nhưng có một khó khăn cần sự giúp đỡ của các chuyên gia về lan:
- Đây là giống lan gì? Có phải đuôi chồn không?
- Sao là của mình héo quá, tưới nước đầy đủ ... Anh em có giải pháp nào cho lá tươi tốt không giúp mình với.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh em.

Thanks!

huynhtk

Thành viên
Trả lời: Re: Tư Vấn về Phong Lan online ...

Bác Cù cho cháu hỏi mấy cô chú ở miền Tây có ai còn giữ lại giống vũ nữ sharry baby xưa, hoa màu đỏ đậm thơm ngọt mùi socola,lá hay bị đốm đen. Với lại 1 loại catt xưa hoa màu tím 2 lá .Tháng trước nhà vừa bị lan tặc trộm mất, đi tìm các tiệm lan trong SG toàn loại sharry baby giống mới mùi như gừng màu sắc không đẹp như giống cũ, cây catt tím cháu tìm cũng khôgn ai có cả.Bác tìm giúp cháu xem ai còn giống trên, cháu xin mua lại ạ.Cháu cám ơn bác nhiều
có loại này xấu xấu chia sẽ ae

CanhDaNang

Thành viên
Chào anh em trồng lan.

Mình có trồng thử mấy cây lan, về cơ bản đã cho hoa nhưng có một khó khăn cần sự giúp đỡ của các chuyên gia về lan:
- Sao là của mình héo quá, tưới nước đầy đủ ... Anh em có giải pháp nào cho lá tươi tốt không giúp mình với.

Thanks!

Bác đắp dớn gì mà lắm thế ? Đắp cả lên thân cây , sợ thật , vất bỏ hết chúng đi , treo chỗ thoáng mát , một thời gian sau lá em nó sẽ căng lại thôi .

proman9999

Thành viên mới
À, em thấy em nó héo lá nhiều và ngày càng thêm nghiêm trọng nên em mới đắp đấy. Có phải do em nó nuôi hoa nên bị thiếu dinh dưỡng không nhỉ??

khoanhkhac67ag

Thành viên mới
Chào anh em trồng lan.

Thanks!

thiếu nước thời gian đầu mới về đấy ạ, mấy em giáng hương của e cũng thế, trồng thời gian ra rễ nhiều thì nó căn lại hà.

khoanhkhac67ag

Thành viên mới
với cho e hỏi kei con như thế nào thì nên cắt khỏi cây mẹ, e đang ươm kei giả hạc và được rất nhìu kei con, và kei con đã ra rễ, e muốn cắt cây con khỏi cây mẹ để cây mẹ tiếp tục nuôi kei tiếp vì mắt ngủ trên thân mẹ đã u thêm khá nhiều ạ, thank!

culanluasg

Super Moderator
ở miền tây hiện nay theo kinh nghiệm cá nhân trồng cattleya và dendrobium bằng mùn dừa vừa rẻ vừa phát triển tốt

chaupt13

Thành viên mới

Bác Cù cho cháu hỏi chút ạ..
Cháu vừa mua được giò lan thiên nga này từ bà bán hàng rong với giá 150K. bà ấy cam đoan với cháu là các giả hành to đã rụng hết lá, chuẩn bị ra hoa. Cháu chưa tìm hiểu về lan thiên nga nên ko chắc lắm, mà thấy rẻ rẻ nên cứ..ôm về đặng nhân giống.

Liệu có ra hoa được không bác nhỉ? Và nếu muốn chiết tách em này thì giờ có phải thời điểm hợp lý không hay phải chờ đầu mùa xuân ạ..
Cháu cảm ơn bác. Cháu ở Hà Nội ạ!

Nhân tiện cho cháu hỏi luôn ảnh bên dưới có phải là catleya không ạ?? Hoa rất thơm vào ban ngày.

sheiron88

Thành viên
chú @culanluasg ơi, cây hồ điệp của cháu bị nhện đỏ thì nên dùng thuôc gì để trị ạ, cháu cảm ơn chú

chinhcheng

Thành viên
Mọi người tư vấn giúp cháu được không ah
Cháu đang định đợt tết này nhập Lan ở Đà Lạt về bán, không biết nhu cầu về Lan tết có nhiều không ah
Cháu thì hay chơi cây hơn, đợt bán Lan tết này cháu có hợp tác với 1 người bạn cũng mê Lan nên cũng có sự tin tưởng ah
Cảm ơn cả nhà ah!

thaorom

Thành viên mới
cho e hỏi khoảg cách ra hoa của lan hồ điệp là bao nhiêu tháng.cây lan của e đã 1nam mà chưa thấy ra hoa lại.lan nay trồng có cần nhiều ánh nắng k

tathienanh

Thành viên
cho e hỏi khoảg cách ra hoa của lan hồ điệp là bao nhiêu tháng.cây lan của e đã 1nam mà chưa thấy ra hoa lại.lan nay trồng có cần nhiều ánh nắng k
thường 1 năm ra hoa 1 lần. Mùa rộn ràng nhất là quanh Tết ( trước, sau 1 tháng). Hồ điệp mình trồng đang trổ ngồng thời điểm này, có cây đang ra hoa. Nắng 60%. Bạn tốt nhất tránh mưa, nếu trồng bằng rớn mềm, bằng than thì không cần.