Tư Vấn về Phong Lan online ...

culanluasg

Super Moderator
culanluasg sẽ dành góc này tư vấn online cho tất cả các bạn mới chơi lan và yêu lan,các bạn cứ hỏi nơi đây,những câu hỏi của các bạn có khi cũng là điều muốn biết của bạn khác ,có những vấn đề nếu culanluasg chưa biết sẽ tham khảo những bạn giỏi hơn để trả lời cho các bạn
-Thân

culanluasg

Super Moderator
bạn Yêu Lan hỏi :
Em mới được người ta cho 1 cây Hồ Điệp, khá lớn, lá dài gần 40cm rồi, 8 cái lá, hình thức nó hơi xấu tí
Trước đó người ta trồng trong dớn trắng, rễ quá nhiều, mà dớn thì thái hóa rồi, không thể bóc ra được, nên em đành cắt bỏ rễ, phần rễ còn lại theo cây đều là những rễ mập mạp nhung bị cắt thôi...Giờ phải bước đầu phải chăm cây này sao anh

Lịch sử cây này từng ra 1 lúc 4 vòi hoa, trắng lưỡi đỏ,mỗi vòi đều tẻ 4-5 nhánh, lúc đem về có 2 vòi, em thay chậu nên cắt hết rồi
cám ơn anh trước

culanluasg trả lời
nếu bạn thấy việc gỡ dớn khó khăn chỉ cần ngâm 30 phút trong nước sạch ,sau đó gở ra rất dễ dàng
cắt rễ trồng lại có thể làm rụng lá ,nhưng việc đã xong vấn đề bây giờ của bạn là nhanh chóng kích thích để ra rễ mới trở lại

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Xin hỏi thường khi chơi lan ta hay sưu tầm do đó ko tránh khỏi mua của những người bán hàng lạ. Vậy làm thế nào để giúp một người chưa có kinh nghiệm có thể lựa chọn và mua đc giống lan chắc chắn sẽ phát triển tốt và cho hoa?
Cảm ơn Mod đã mở một topic rất hữu ích, chắc chắn sẽ giúp đc cho rất nhiều người muốn chơi và tìm hiểu

culanluasg

Super Moderator
Xin hỏi thường khi chơi lan ta hay sưu tầm do đó ko tránh khỏi mua của những người bán hàng lạ. Vậy làm thế nào để giúp một người chưa có kinh nghiệm có thể lựa chọn và mua đc giống lan chắc chắn sẽ phát triển tốt và cho hoa?
Cảm ơn Mod đã mở một topic rất hữu ích, chắc chắn sẽ giúp đc cho rất nhiều người muốn chơi và tìm hiểu
chào bạn,trả học phí là chuyện không thể tránh khỏi trong quá trình chơi lan ,vấn đề là càng giảm học phí càng tốt
-trước hết bạn phải xác định cho được là bạn chơi lan rừng hay lan lai ,người thầy gần gũi nhất là những bạn chơi lan gần nhà
-anh em đi trước gần gũi ta sẽ cho ta những lời khuyên quí báu nhất về những cây lan dễ cho hoa ở vùng miền nơi ta sinh sống
- những cây lan lai tạo và đã có tên (nhân giống hàng loạt) bao giờ cũng dễ trồng hơn những cây lan rừng hay những cây gieo hạt chưa qua quá trình theo dõi để cho nhân giống hàng loạt,cũng như phải cố gắng tìm hiểu về xuất xứ ,cây lan xứ lạnh khó lòng ra hoa xứ nóng và ngược lại
-việc trồng lan nào là phù hợp cũng phải kinh qua một số quá trình về nuôi trồng hơn nữa chũng loại lan là vô số khó mà có công thức chung nhất cho nhiều loại lan như thế
tốt nhất là có hình ,và hỏi hỏi hỏi ...trước khi mua ...

transonlam

Thành viên
Anh Thuận ơi, mấy cây HĐ nhà em, rễ nó ra, mà cứ bò ngang mặt chậu không à, không chịu chui xuống dướii :D
Giờ phải làm sao anh ?

culanluasg

Super Moderator
miễn nó phát triển thì không hề gì nhưng đa số rễ không xuống ,tức là giá thể có vấn đề không phù hợp

transonlam

Thành viên
có lẽ là do em cho nhiều than quá, cũng có 1 số cây rễ chui xuống, duy có 2 cây là rễ cứ ra ngang chẳng chịu chui xuống
Sáng nay còn bị con mèo ở đâu lại, quậy phá sao đó, làm rớt bể cái chậu Hồ Điệp đang ra rễ ào ào, thế là đành phải bắt đầu lại :(

culanluasg

Super Moderator
than nhiều hay ít không ảnh hưởng đến sự chui của rễ ,vấn đề ở chổ xử lý than như thế nào

transonlam

Thành viên
Em xử lý chung 1 lần, 1 bao than luôn, dùng cho 8 cây HĐ như nhau...chắc một thời gian nữa nó sẽ chui xuống thôi :D

culanluasg

Super Moderator
trồng lan một thời gian bạn sẽ thấy rằng cũng cùng giá thể ,cùng một điều kiện nuôi trồng nhưng có cây mạnh cây yếu ,có cây xuống rễ tốt ,có cây không,cây nào không xuống rễ tức là giá thể dù xử lý tốt nhưng không phù hợp với nó ,nên thay chất trồng khác

HUNG USD

Thành viên tích cực
Em có trồng giò catleya trên sân thượng ngày tưới 2 lần, 1 tuần fun 20-20-20 1 lần. 2 lần chồi trước ra mắt mèo đều bị thúi đen, bây giờ chồi mới đang ra mắt mèo. Cho hỏi nguyên nhân vì sao mắt mèo bị thúi?Thanks

culanluasg

Super Moderator
Em có trồng giò catleya trên sân thượng ngày tưới 2 lần, 1 tuần fun 20-20-20 1 lần. 2 lần chồi trước ra mắt mèo đều bị thúi đen, bây giờ chồi mới đang ra mắt mèo. Cho hỏi nguyên nhân vì sao mắt mèo bị thúi?Thanks
chào bạn ,xin nói rõ hơn ,mình chưa hiểu ý ,mình chỉ biết có mắt ngủ và lưỡi mèo mang mầm hoa ,ý bạn có phải là lưỡi mèo ???

HUNG USD

Thành viên tích cực
chào bạn ,xin nói rõ hơn ,mình chưa hiểu ý ,mình chỉ biết có mắt ngủ và lưỡi mèo mang mầm hoa ,ý bạn có phải là lưỡi mèo ???
ồ. Sorry. Đúng là lưỡi mèo, dạo này mê bonsai quá nên nói lộn.

culanluasg

Super Moderator
nếu sân thượng không quá khô ,thì trong lúc có lưỡi mèo bạn giảm lượng nước tưới hay chờ giá thể khô hẵn hãy tưới lại sẽ dễ đậu hoa hơn,lưỡi mèo khó bị hư hơn

HUNG USD

Thành viên tích cực
Cám ơn anh Thuận. Em củng rất thích trồng Hồ Điệp nhưng sau vài tháng trồng thử 20 chậu trên sân thương thì pó tay.Treo trong mái tôn thì thấy xìu xìu, lá vẹo. Đem treo phía ngoài có lưới che, hạ sát nền thì bị cháy lá, mưa nhiều thì thúi lá. Anh có phương án nào hay xin chia sẽ.

HUNG USD

Thành viên tích cực
bạn có thể dùng tôn nhựa ,trồng vài cây chơi ...
Vâng. Em củng dự tính như vậy.
Nếu trồng đầu tư kinh doanh lớn thì theo anh nên trồng lan rừng hay lan cắt cành. Và nên trồng bao nhiêu chậu mới sinh lợi được.
Kỹ thuật trồng lan cắt cành có quá khó không anh?

culanluasg

Super Moderator
việc này hơi quá sức mình ,sinh lợi là bao nhiêu thì tùy ý muốn ,nói chung trồng sống thì không lỗ
nhưng nếu bạn ở miền bắc việc trồng lan cắt cành sẽ rất khó khăn
-còn lan rừng ,nguồn nguyên liệu lẫn khách hàng ngày càng cạn kiệt !!! khách yêu lan rừng bây giờ còn không nhiều

HUNG USD

Thành viên tích cực
Mấy hôm trước có xem tivi chiếu phóng sự có tay người dân tộc trồng lan rừng ghép gỗ lũa nhìn phê lắm, Không biết anh Thuận có xem không?
Anh thường dùng thuốc ngừa nấm bệnh loại nào? Em chỉ dùng thuốc gốc zineb hoặc maconeb. Kỹ thuật fun thuốc ngừa nấm như thế nào để đạt hiệu quả cao?

Blackrose86

Thành viên tích cực
Mấy hôm trước có xem tivi chiếu phóng sự có tay người dân tộc trồng lan rừng ghép gỗ lũa nhìn phê lắm, Không biết anh Thuận có xem không?
Anh thường dùng thuốc ngừa nấm bệnh loại nào? Em chỉ dùng thuốc gốc zineb hoặc maconeb. Kỹ thuật fun thuốc ngừa nấm như thế nào để đạt hiệu quả cao?
Liều lượng & cách sử dụng có trên bao bì mà bác!
phun ướt cả giá thể,cả cây cả gốc,phun lúc trời mát,đơn giản vậy thôi