Tư Vấn về Phong Lan online ...

dancayocap

Thành viên
Thời điểm này khu vực Nam Trung bộ và Nam bộ đã chuyển hẳn sang mùa mưa; do đó, thường xuất hiện những cơn mưa bất chợt với lượng nước không nhiều đủ làm ướt hết toàn bộ các giá thể trong chậu lan, với lại tần suất những ngày có mưa đầu mùa có thể cả tuần hoặc hơn tuần mới có mưa, đồng thời hiện nay với tốc độ ô nhiễm môi trường gia tăng nên nước mưa không còn là nguồn nước an toàn và tốt cho cây lan, do trong nước mưa hiện nay đang bị ô nhiễm mang rất nhiều mần bệnh của vi rút và nấm các loại hoàn toàn không tốt cho lan và cây trồng, nên sau những cơn mưa nếu không tưới nước rửa cây lan thường hay xuất hiện các hiện tượng quăn lá, thối đọt non, vàng lá hoặc xuất hiện những đốm vàng hay đen, có thể là thối đen gốc hay thường gặp ở Calleya hoặc thối nhũn như bỏng nước sôi ở Hồ Điệp... do tác động của nấm bệnh và vi rút xâm nhập và lá, thân và hệ thống bộ rễ của cây lan.
Do đó, với kinh nghiệm và học hỏi từ nhiều nghệ nhân chơi hoa lan, câu kiểng lâu năm tôi thường tưới rửa lại toàn bộ vườn cây lan và các cây kiểng để rửa trôi làm sạch đối với các cây trồng trong vườn, nhằm ngăn ngừa bệnh có thể do nước mưa bị ô nhiễm gây bệnh đối những cơn mưa không đủ lớn để làm ướt toàm bộ giá thể trong chậu, hoặc cả tuần mới có một cơn mưa thì sau khi mưa vừa xong tốt nhất là nên tưới rửa cây lan.
Vì thế, có thể các cây hồ điệp và dendrobium của bạn longthuy147 có nguyên nhân bị tác động bởi nước mưa bị ô nhiễm của các đợt mưa đầu mùa mang đến. Bạn longthuy147 nên đọc kỹ nội dung các bài viết trong topic này có nhiều hướng dẫn tư vấn để trước mắt dùng thuốc trị bệnh cho lan và lâu dài nên áp dụng nội dung tôi đã nêu trên để phòng ngừa bệnh trong mùa mua cho lan

longthuy147

Thành viên mới
Thời điểm này khu vực Nam Trung bộ và Nam bộ đã chuyển hẳn sang mùa mưa; do đó, thường xuất hiện những cơn mưa bất chợt với lượng nước không nhiều đủ làm ướt hết toàn bộ các giá thể trong chậu lan, với lại tần suất những ngày có mưa đầu mùa có thể cả tuần hoặc hơn tuần mới có mưa, đồng thời hiện nay với tốc độ ô nhiễm môi trường gia tăng nên nước mưa không còn là nguồn nước an toàn và tốt cho cây lan, do trong nước mưa hiện nay đang bị ô nhiễm mang rất nhiều mần bệnh của vi rút và nấm các loại hoàn toàn không tốt cho lan và cây trồng, nên sau những cơn mưa nếu không tưới nước rửa cây lan thường hay xuất hiện các hiện tượng quăn lá, thối đọt non, vàng lá hoặc xuất hiện những đốm vàng hay đen, có thể là thối đen gốc hay thường gặp ở Calleya hoặc thối nhũn như bỏng nước sôi ở Hồ Điệp... do tác động của nấm bệnh và vi rút xâm nhập và lá, thân và hệ thống bộ rễ của cây lan.
Do đó, với kinh nghiệm và học hỏi từ nhiều nghệ nhân chơi hoa lan, câu kiểng lâu năm tôi thường tưới rửa lại toàn bộ vườn cây lan và các cây kiểng để rửa trôi làm sạch đối với các cây trồng trong vườn, nhằm ngăn ngừa bệnh có thể do nước mưa bị ô nhiễm gây bệnh đối những cơn mưa không đủ lớn để làm ướt toàm bộ giá thể trong chậu, hoặc cả tuần mới có một cơn mưa thì sau khi mưa vừa xong tốt nhất là nên tưới rửa cây lan.
Vì thế, có thể các cây hồ điệp và dendrobium của bạn longthuy147 có nguyên nhân bị tác động bởi nước mưa bị ô nhiễm của các đợt mưa đầu mùa mang đến. Bạn longthuy147 nên đọc kỹ nội dung các bài viết trong topic này có nhiều hướng dẫn tư vấn để trước mắt dùng thuốc trị bệnh cho lan và lâu dài nên áp dụng nội dung tôi đã nêu trên để phòng ngừa bệnh trong mùa mua cho lan
Các cây của em che mưa hoàn toàn bác ạ ! Em đang nghi ngờ là do nước máy, định đi hứng nước mưa về tưới. Bác nói vậy em lại phải tính lại xem thế nào.
==================================
Hồ điệp mình ko có trồng nên ko giúp anh được

Còn denro, anh cho thêm thông tin về tưới nước và đất trồng đi anh...cây anh có vẻ yếu ớt, có thể là do lạm dụng phân hay đất trồng có vấn đề
Em trồng bằng than củi đập nhỏ và dớn cọng. Dendro. Mini em trồng nó phát triển tương đối tốt, cây cao , to hơn lúc mua về mà. còn 1 cây bên trên thì yếu hơn do mới thay châu tròng lại anh ạ.
Về nước tưới, em tưới bằng nước máy, hứng vào 1 thùng nhựa để 3-5 ngày rồi tưới, ngày 2 lần sáng và chiều
Cám ơn anh

namdiep

Thành viên mới
cái này mình chưa thấy, bạn nói mình mới biết. Mình thì khi nào cây ra rễ mới bỏ phân tan chậm vào, cây lúc đó mới khỏe, mới hút chất dinh dưỡng đc. còn khi ghép thì chỉ phun B1 và diệt nấm để kích rễ và hạn chế bệnh lan thôi. Bón lúc cây chưa ra rễ, cây ko xài, chất dinh dưỡng trôi mất thì phí lắm
mình đi mua lan rừng hàng kg về ghép ở nhà vườn ( đẹp và lớn ) thì thấy vậy mà, chủ yếu là kiều hồng. thấy lạ nên mình muốn hỏi cho rõ.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Có những thực tế không như sách vở Dũng ạ. Mình mua một cây phong lan của người dân tộc, lúc đầu cứ nghĩ là địa lan vì lúc mua về rễ dính bùn đất mà hình dáng cũng nghĩ là địa lan nên trồng theo cách địa lan ai dè nó là phong lan vì thấy họ lại bán tiếp còn nguyên cả khúc gỗ. Nhưng mình trồng cả tháng rồi, cây phát triển rất tốt, chồi non và lá xanh và cứng cáp hơn hẳn cây họ bán. Mình trồng bằng mùn xơ dừa trộn phân bò với tro thêm mấy viên đá xanh. Ví dụ không liên quan nhưng chắc không có sách vở bài bản nào ở ví dụ này cả

DungNhatrang

Thành viên
Có những thực tế không như sách vở Dũng ạ. Mình mua một cây phong lan của người dân tộc, lúc đầu cứ nghĩ là địa lan vì lúc mua về rễ dính bùn đất mà hình dáng cũng nghĩ là địa lan nên trồng theo cách địa lan ai dè nó là phong lan vì thấy họ lại bán tiếp còn nguyên cả khúc gỗ. Nhưng mình trồng cả tháng rồi, cây phát triển rất tốt, chồi non và lá xanh và cứng cáp hơn hẳn cây họ bán. Mình trồng bằng mùn xơ dừa trộn phân bò với tro thêm mấy viên đá xanh. Ví dụ không liên quan nhưng chắc không có sách vở bài bản nào ở ví dụ này cả
đúng rồi anh, kinh nghiệm mới phong phú còn khi vào sách vở thì nó đã mất đi khá nhiều, thật ra địa lan theo cách a trồng là ok hơn là đất như ở tiệm hay sách mách, em cũng đang thử trồng cây kiếm tien vũ ko phải đất và chờ kiểm chứng kết quả. Nhiều cái kah1m phá của người trồng còn thú vị và đáng nể hơn là các giáo sư viết sách ^^. Hay anh em cùng nhau viết sách nhỉ, hehe
mình đi mua lan rừng hàng kg về ghép ở nhà vườn ( đẹp và lớn ) thì thấy vậy mà, chủ yếu là kiều hồng. thấy lạ nên mình muốn hỏi cho rõ.
chắc là họ muốn tạo điều kiện thuận lơi cho cây dễ ra cây con và sinh rễ...nếu anh không ngại thì thử nghiệm và post lên cho anh em học hỏi với nhé..

cây nhà mình, thử nghiệm với cây mới lấy về, tưới nước không thôi mà cây đã không thể sống thì có lẽ bón phân cây cũng sẽ không sống, 1 quan điểm cá nhân thôi...để mình thử xem sao, có kết quả sẽ thông báo với anh :)
Em trồng bằng than củi đập nhỏ và dớn cọng. Dendro. Mini em trồng nó phát triển tương đối tốt, cây cao , to hơn lúc mua về mà. còn 1 cây bên trên thì yếu hơn do mới thay châu tròng lại anh ạ.
Về nước tưới, em tưới bằng nước máy, hứng vào 1 thùng nhựa để 3-5 ngày rồi tưới, ngày 2 lần sáng và chiều
Cám ơn anh
nếu anh trồng như thế là ổn rồi, có thể cây mới thay chậu, còn yếu và bị rớt lá, anh chờ 1 thời gian nữa xem thế nào, nước tưới a làm kỳ công quá, nhà mình xài nước giếng hên là ko cực như vậy ^^

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Mấy cây lan rừng Daklak, người bán không biết tên, em cũng không biết. Các bác tư vấn cho em cái tên với
Cây 1:
Em trồng theo cách địa lan, không biết tên

-----------------------
Cây 2: Đoán là Tai dê nhưng quả rất to trong khi hoa Tai dê thì rất nhỏ

----------------------------
Cây 3: Nó là phong lan vì em thấy người ta bứng cả cành cây nó bám nhưng lúc đầu không biết nên trồng theo cách địa lan và cây phục hồi, phát triển rất tốt, ra 3-4 cây con

---------------------
Cây 4: Hồ điệp rừng loại gì không biết, lá mỏng và to có khi còn hơn cả Hồ điệp lai nữa. Lá xanh thẫm, bên cạnh là cây Hồ điệp rừng người ta vẫn bán để các bác so sánh. Cây này em tìm thấy gần suối dưới gốc cây dương xỉ, bỏ cốp xe máy mang về thì nó tan nát vậy đó

-------------------------
Cảm ơn các bác giúp em cái tên để em có cách trồng thích hợp

lacungduy

Thành viên
Mấy ACE cho mình hỏi , lan bắt đầu nhú chồi hoa được khoảng 2cm thì mình nên tưới phân NPK loại nào cho phát hoa dài và nhiều hoa ah? Cho mình hỏi thêm tưới khoản bao nhiều lần là vừa? và thời gian mình chơi hoa bao lâu thì tốt cho cây ah.
TKS mấy bác nhiều.@};-

xuantruong2012

Thành viên
sau một 2 cơn mua đầu mùa, một số lá trên vườn lan nhà em xuất hiện một số tình trạng như vậy , ACE xem giúp em lá bị vậy có anh hưởng đến cây không, nó lan rất nhanh @@

có cách gì để khắc phục tình trang nhu thế không . TKS mọi người.
cây của bạn có hiện tượng này do bị cháy nắng,mùa này mưa nắng thát thường:mưa to xong chuyển sang nắng gắt-lá cây đg căng nước gặp ngay nắng gắt rọi thẳng sẽ dẫn tới hiện tượng lá bị đun nóng-cháy lá.muốn khắc phục thì khi mưa xong tránh cho cây bị nắng chiếu trực tiếp vào là ok

phamdinhhiepbmt

Thành viên
cây của bạn có hiện tượng này do bị cháy nắng,mùa này mưa nắng thát thường:mưa to xong chuyển sang nắng gắt-lá cây đg căng nước gặp ngay nắng gắt rọi thẳng sẽ dẫn tới hiện tượng lá bị đun nóng-cháy lá.muốn khắc phục thì khi mưa xong tránh cho cây bị nắng chiếu trực tiếp vào là ok
Hên quá, dạo này trên mình cứ mưa chiều hoài, mưa xong là tối thui rồi

lacungduy

Thành viên
Hên quá, dạo này trên mình cứ mưa chiều hoài, mưa xong là tối thui rồi
khổ nổi những lúc trời mưa với lại năng lên mình lại không có ở nhà, đi làm toàn 6h chiều mới có ở nhà. :-??

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Cây 1: Hài râu hoặc Hài hương lan (thân to thì Râu, nhỏ thì Hương lan) nhìn hình khó so sánh kích thước lắm, mình nghiêng về Hài râu
Cây 2: Trường kiếm
Tương đối thôi bạn ạ, chờ các cao thủ nhận diện thân lá chứ không hoa khó mà so sánh lắm
Mà bạn trồng lan hài bằng than mình e là khó sống lắm, bạn đem trấu trồng hoa ấy, theo mình thì rất tốt cho hài và đỡ tưới nhiều

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Các bác có ai trồng sống cây U Lồi không? Mong các bác chỉ giáo. Cây U Lồi mua về ra ki, sống rất khỏe mạnh bỗng nhiên vàng lá và rễ bung ra khỏi giá thể trong khi cây của họ trồng thuần đã 3 năm rồi. Cùng khí hậu với người trồng thuần mới đau chớ

ABCorchids

Thành viên
Các bác có ai trồng sống cây U Lồi không? Mong các bác chỉ giáo. Cây U Lồi mua về ra ki, sống rất khỏe mạnh bỗng nhiên vàng lá và rễ bung ra khỏi giá thể trong khi cây của họ trồng thuần đã 3 năm rồi. Cùng khí hậu với người trồng thuần mới đau chớ
- trên daklak thì mình ko biết chứ ở Tp.HCM mình chỉ trồng em nó sống đc 1 năm ( sống ko bằng chết) rồi suy thoái và chết. Vậy mà mùa nào thấy ghiền ghiền cũng mua về vài lạng, ngắm hoa xong thì em ấy số phận phải về bãi rác Đông Thạnh thôi hà, hic biết sao giờ

plr

Thành viên mới
Nhà tôi có 1 giò kiều, trồng 2 năm rồi nhưng giờ mọc mầm mới được một thời gian thì cứ lại bị gãy ngang thân. Nhìn thân cây xanh rờn bị gãy mà không biết cứu cách nào. Từ khi mua giò này về thì ra nhánh được 2 đợt, đợt trước ra nhưng cũng bị gãy ngang thân hết. Tôi chỉ tưới nước máy chứ không tưới phân. Giò lan nhà tôi trông giống ảnh ở dưới.

Nhờ các bác bày cho cách chữa, tôi sẽ chụp ảnh lên sau. Cám ơn nhiều.

DungNhatrang

Thành viên
Nhà tôi có 1 giò kiều, trồng 2 năm rồi nhưng giờ mọc mầm mới được một thời gian thì cứ lại bị gãy ngang thân. Nhìn thân cây xanh rờn bị gãy mà không biết cứu cách nào. Từ khi mua giò này về thì ra nhánh được 2 đợt, đợt trước ra nhưng cũng bị gãy ngang thân hết. Tôi chỉ tưới nước máy chứ không tưới phân. Giò lan nhà tôi trông giống ảnh ở dưới.

gãy ngang thân thì vết gãy ra sao anh? có biểu hiện bị thối ko hay là gãy giập kiểu vật lý?

orchcactus

Thành viên

anh chụp hình thực tế đưa lên để ae dễ nhận định và giúp anh à.