Tùng cối của phamthanhkt - Mới nhập môn mong các bác giúp đỡ !

phamthanhkt

Thành viên
Mê cây lá kim đã lâu nhưng vì nhiều lý do đến giờ em mới sở hữu 1 cây tùng cối, nói chính xác hơn là 1 phôi tùng cối, em sẽ post ảnh hiện tại của cây mong các bác cho biết tình trạng cây ( vì em thấy có vẻ yếu nhưng không biết yếu chỗ nào) và cách khắc phục ra sao, cảm ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ !
Trước hết cây này em mua ở vườn chuyên bán cây công trình, thấy có vài cây tùng be bé đã lên chậu nhưng toàn chậu tròn to như chậu trồng mai, cỡ chậu 45-50 gì đó, nên em chọn ngay cây này vì nó nằm trong chậu cạn, hihi, đối với em thì em cứ thấy cây gì vào chậu cạn thì đều là bonsai cả ! Cây vốn tàn tròn như đống rơm, em thấy nhiều chi cành nên ý định mua về uốn éo cắt tỉa cho dễ, cùng lắm thì cây này như làm chuột bạch cho một số kĩ thuật học lỏm từ diên đàn mình. Ông chủ vườn nói cây này "lì chậu" rồi đó cháu, cây này hình như chú cho vào chậu từ năm 2004 !
Tổng thể cây như sau:

Zoom lại gần chút, mặt chính do chủ cũ chọn, em đoán vậy:

Gốc cây, chà vậy là có cả shari :

Lá cây:

Lá cây gần thêm chút nữa:

Mặt tiền này em chọn, chắc phải xoay chút, vì mặt tiền cũ có thể do nhà vườn chọn nhưng bị chết cành hoặc lý do nào đó nên bên trái có vẻ trống do thiếu chi :

Tay cành cứ dài loàng ngoàng, làm sao đc đây?
==================================
Ngọn cây lá rất là đẹp, ngắn và toàn lá vẩy, ước gì cả cây chỗ nào cũng được như thế !

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Tùng cối của phamthanhkt - Mới nhập môn mong các bác giúp đỡ !

...Cây vốn tàn tròn như đống rơm, em thấy nhiều chi cành nên ý định mua về uốn éo cắt tỉa cho dễ, cùng lắm thì cây này như làm chuột bạch cho một số kĩ thuật học lỏm từ diên đàn mình. Ông chủ vườn nói cây này "lì chậu" rồi đó cháu, cây này hình như chú cho vào chậu từ năm 2004 !
Tổng thể cây như sau:

Chúc mừng bạn mới xuất quân mà đã có duyên gặp ngay được cây đẹp,
sẵn sàng thành Tùng bonsai rất sớm.

Chả dễ gì kiếm được cây Tùng dáng trực +lũa thân mà đầy đủ chỉ cành và
"bộ rễ đẹp" như vậy.

GioNui

Moderator

Cây của bạn rất đẹp. Chúc mừng!

Nếu vô tay mình thì sẽ ngâm cứu để ghép Shimpaku vào đó, tạo lại tán lá mới hoàn toàn.

Thai tue

Thành viên tích cực

Cây này chỉ cần đi dây tách tán, phêt màu lũa... là có cây chơi ngay rồi

Caphedangvn

Thành viên tích cực

Cây của Thành đẹp thế, sân vườn cũng rộng nữa. Chúc mừng Thành nhé. Thành post hết bộ sưu tập của Thành lên lập vườn đi.

phamthanhkt

Thành viên

Chúc mừng bạn mới xuất quân mà đã có duyên gặp ngay được cây đẹp,
sẵn sàng thành Tùng bonsai rất sớm.

Chả dễ gì kiếm được cây Tùng dáng trực +lũa thân mà đầy đủ chỉ cành và
"bộ rễ đẹp" như vậy.
Cảm ơn bác, vậy mà cháu tưởng tùng dáng trực đốt không hết chứ bác, cháu thấy ở khu cháu bán tùng loại sân vườn toàn cây thẳng đét như cột điện không đó bác, chi cành khá sum xuê đầy đủ từ gốc đến ngọn và giá lại khá rẻ nữa. Có điều khi mua cháu trong đầu cứ nghĩ mua về phải mất 2-3 năm nữa mới đưa được vào chậu cạn nên mới lấy cây này, vậy là vô tình vớ được cái lộc bình ạ :D
Mà " bộ rễ đẹp" là sao ạ :-?
Bác xem ảnh có thể tư vấn giúp cháu về tình trạng cây và cách xử lý để cây khỏe mạnh, bông lá dày hơn ( hiện tại trông khá thưa)
được không ạ?
Cây của bạn rất đẹp. Chúc mừng!

Nếu vô tay mình thì sẽ ngâm cứu để ghép Shimpaku vào đó, tạo lại tán lá mới hoàn toàn.
Cảm ơn bác, ghép shimpaku thực sự là quá phức tạp đối với em vì em chưa bao giờ ghép 1 cây nào cả . Em cũng đang muốn sưu tầm 1 cây shimpaku mà chưa kiếm được, cây mini thì không dám mua vì không có điều kiện chăm sóc !

phamthanhkt

Thành viên

Cây này chỉ cần đi dây tách tán, phêt màu lũa... là có cây chơi ngay rồi
Cảm ơn anh Thái Tuế, cây này em thấy chi cấp 2 nó cứ dài loàng ngoàng có 1 chỏm lá trên đầu giống như thông đó anh, giờ vào dây thấy hơi khó. Vả lại em thấy lá cây có vẻ thưa thớt và yếu yếu sao đó nên muốn hỏi mọi người về tình trạng cây để xử lý trước khi vào kẽm !
Nếu được anh Thái Tuế demo cho em cây Tùng thì còn gì bằng ;;)

phamthanhkt

Thành viên

Cây của Thành đẹp thế, sân vườn cũng rộng nữa. Chúc mừng Thành nhé. Thành post hết bộ sưu tập của Thành lên lập vườn đi.
Cảm ơn bác Caphe, sân vườn này là nhà em ở quê , cách tp hơn 30km hiện chỉ có bố mẹ em ở, còn em ở chung cư dưới thành phố. Thời gian gần đây do các cụ nhà em về hưu nên em mới dám mua cây đem về quê, còn cây của em giờ chủ yếu là phôi và một ít đỗ quyên vẫn ở ban công chung cư chờ sống khỏe mới đem về quê cho các cụ tưới tắm, hi hi.
Em đã luôn mơ tưởng lúc về hưu hoặc kinh tế khá giả sẽ về đây sống và có 1 vườn bonsai nho nhỏ, còn hiện tại có 3 cây như hình 1 đó bác, lần lượt cây Siro, cây tùng mới mua và cây chủ lực của vườn là cây Mai vàng " kiên trì" do mẹ trồng từ lúc nó có 2 cái lá:D

Thai tue

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh Thái Tuế, cây này em thấy chi cấp 2 nó cứ dài loàng ngoàng có 1 chỏm lá trên đầu giống như thông đó anh, giờ vào dây thấy hơi khó. Vả lại em thấy lá cây có vẻ thưa thớt và yếu yếu sao đó nên muốn hỏi mọi người về tình trạng cây để xử lý trước khi vào kẽm !
Nếu được anh Thái Tuế demo cho em cây Tùng thì còn gì bằng ;;)
Tùng cối nuôi thế nào chưa có kinh nghiệm, nhưng từ kinh nghiệm thu cành ở cây Cyprees của mình ra thì mình bày cho bạn thế này.
1 Bạn tỉa cảnh bớt cho thoáng hơn, bỏ những cành không cần thiết, còn thế nào là cần thiết và không cần thiết là do con mắt của bạn nhìn. Nhưng kinh nghiệm của mình là, cắt cành lớn, cuốn dây lấy cành nhỏ để tạo vót.

2. Đi dây toàn bộ, vin tất cả các cành xuống, và xếp tán cho gọn gàng (Xem cách sếp tán tùng đã được Bác Hưng dịch) mỗi cành tạo ra một số bánh tán, hoặc một tán

Đại loại vin cành xuống như thế này cho già, mình không thể vẽ chính xác cho bạn được:

3. Quá trình nuôi bật mầm mình sẽ thu dần hoàn thiện dần, trước mặt cứ định hướng sắp xếp cành cho nó giống như kiểu cây già là được
Mình chỉ phác qua vị trí cành thôi, còn bạn nuôi dần dần qua các năm sẽ thu dần

Cây này nếu nhờ được Nghệ nhân nào làm Demo là thành cây chơi được rồi đấy bạn, bạn cố gắng tùy thuộc vào thẩm mỹ của bạn thôi

Thai tue

Thành viên tích cực

Cây mình vừa mua cách đây 1 tháng cây Tuyết Nhung Tùng giốc Cypress chắc cũng tương tụ như Tùng, rất tiếc là mình không chụp cây ban đây, thôi thì phác họa cho bạn vậy.
Bạn đầu cành thế này

Về cắt lựa chọn định hướng cành thì thế này, dùng dây uốn xòe ngang ra

Mình sẽ đưa một cây mình thí nghiệm và đã làm được thu nhỏ về một chiếc chậu bé

Thai tue

Thành viên tích cực

Đây cây Cypress y chang như Tùng, làm cũng vậy, nên nhớ cứ cành nào mà cắt trụi lá là toi, giống tùng do vậy phải để lá cho phát triển rồi thu dần.
Một cặp (cây đó trong vòng tròn đỏ), lúc mua về sống đã tỉa bớt uống tạm lấy vị trí định hướng cho cành
Thu lần 1

Sang chậu mỏng nuôi vẫn sống khỏe mạnh

Thu lần 2- đã thấy vót tiến vào sát cành rồi

Thu lần 3

So sánh với bật lửa

Hiện nay

phamthanhkt

Thành viên

Đây cây Cypress y chang như Tùng, làm cũng vậy, nên nhớ cứ cành nào mà cắt trụi lá là toi, giống tùng do vậy phải để lá cho phát triển rồi thu dần.
Một cặp (cây đó trong vòng tròn đỏ), lúc mua về sống đã tỉa bớt uống tạm lấy vị trí định hướng cho cành
.....
Hiện nay

Hai cây Cypress của anh Thái Tuế thật dễ thương ! Có dịp có lẽ em cũng phải sưu tầm thêm một vài giống lá kim nữa, hiện em mới chỉ có thông đen và cây duyên tùng này !

Em cũng muốn thu ngắn chi lại như vậy đó anh, nhưng vấn đề khó ở chỗ vì em có nghe nói tùng khó phát chồi ở cành già và có phát thì chồi đó cũng gần như không có tương lai, không giống như cây Cypress của anh có thể thực hiện được do cành vẫn còn ít năm tuổi ! Vì vậy có khả năng chi cấp 1,2 thậm chí có chỗ là cấp 3 gần như phải giữ nguyên và chỉ tỉa bớt cho thoáng và hi vọng dăm bật ngược trở lại để kín tàn !
Em không chắc chắn lắm về điều đó.

Cảm ơn anh Thái Tuế, em sẽ vít các cành chính xuống như anh hướng dẫn để cây mang vẻ già lão hơn !

Thai tue

Thành viên tích cực

Cặp đôi đó sau 1 năm
Tháng 8/2014

Tháng 8/2015

Vì vậy mình nghĩ cây của bạn cứ cuốn dây định chi phân tán đi, rồi thu dần chi, chắc chắn cây lớn của bạn tầm khoảng 5-10 năm sẽ có cây đẹp chơi

kalod

Thành viên

Chúc mừng bạn phamthanhkt tậu được phôi khá đẹp. Mình thích cái Shari này.

Với đường kính thân thế này, mà tán lá khá xa, nên có lẽ bạn phải xác định quãng thời gian sắp tới tác động để bật nhiều chồi gần thân hơn nhỉ?
Khi điều khiển được chồi bật nhiều theo ý muốn, thì dùng phương án của bác Gionui sẽ thật hiệu quả để có cây đẹp.
Đang là mùa mưa mát mẻ rồi, phải chăng việc đầu tiên là đổi thứ đất cho cây huấn luyện phát triển cành nhánh trước nhỉ?

Thai tue

Thành viên tích cực

Hai cây Cypress của anh Thái Tuế thật dễ thương ! Có dịp có lẽ em cũng phải sưu tầm thêm một vài giống lá kim nữa, hiện em mới chỉ có thông đen và cây duyên tùng này !

Em cũng muốn thu ngắn chi lại như vậy đó anh, nhưng vấn đề khó ở chỗ vì em có nghe nói tùng khó phát chồi ở cành già và có phát thì chồi đó cũng gần như không có tương lai, không giống như cây Cypress của anh có thể thực hiện được do cành vẫn còn ít năm tuổi ! Vì vậy có khả năng chi cấp 1,2 thậm chí có chỗ là cấp 3 gần như phải giữ nguyên và chỉ tỉa bớt cho thoáng và hi vọng dăm bật ngược trở lại để kín tàn !
Em không chắc chắn lắm về điều đó.

Cảm ơn anh Thái Tuế, em sẽ vít các cành chính xuống như anh hướng dẫn để cây mang vẻ già lão hơn !
Đúng là cây bạn đã già, xong chưa hản là không làm được, mình nghĩ vậy, vấn đề là thời gian, khi cuốn dây bạn làm cho lắc lượn tí thì nó cũng thu được một khoảng khá lớn rồi.

Theo mình nghĩ bạn cứ cắt thu lại, tỉa lá rồi thúc phân nuôi tôi nên nó sẽ bung mầm cho bạn, giống cây của mình vậy mới đấu lá xa tít ngoài cùng rồi dần nó cũng mọc vào trong. Ban đầu mọc vùng cành trẻ, rồi thời gian nó sẽ lan dần vào phần cành già hơn chút

bongbet

Thành viên tích cực

Chúc mừng bạn phamthanhkt tậu được phôi khá đẹp. Mình thích cái Shari này.

Với đường kính thân thế này, mà tán lá khá xa, nên có lẽ bạn phải xác định quãng thời gian sắp tới tác động để bật nhiều chồi gần thân hơn nhỉ?
Khi điều khiển được chồi bật nhiều theo ý muốn, thì dùng phương án của bác Gionui sẽ thật hiệu quả để có cây đẹp.
Đang là mùa mưa mát mẻ rồi, phải chăng việc đầu tiên là đổi thứ đất cho cây huấn luyện phát triển cành nhánh trước nhỉ?
bạn noi chuẩn là@};-@

Le Manh Cuong

Moderator

Cây của bạn đang trong tình trạng rất đói khổ vì vậy trước khi nghĩ đến việc can thiệp gì đó thì theo tôi bạn hãy thay chất trồng mới cho cây khỏe rồi tính.Chúc mừng bạn.

phamthanhkt

Thành viên

.......
.......
Cảm ơn bác kalod, đây chính là điều mà em mong nhận được góp ý chỉ bảo của các đàn anh đó bác !
Cây của bạn đang trong tình trạng rất đói khổ vì vậy trước khi nghĩ đến việc can thiệp gì đó thì theo tôi bạn hãy thay chất trồng mới cho cây khỏe rồi tính.Chúc mừng bạn.
Thanks anh Lê Mạnh Cường, vào thời điểm này có thể thay chất trồng được không anh? Em cũng đang muốn chọn lại mặt chính nên nếu được thì em kết hợp làm luôn ! Nếu thời gian chưa hợp lý thì hiện tại em nên chăm sóc như thế nào rất mong anh chia sẻ !
Đúng là cây bạn đã già, xong chưa hản là không làm được, mình nghĩ vậy, vấn đề là thời gian, khi cuốn dây bạn làm cho lắc lượn tí thì nó cũng thu được một khoảng khá lớn rồi.

Theo mình nghĩ bạn cứ cắt thu lại, tỉa lá rồi thúc phân nuôi tôi nên nó sẽ bung mầm cho bạn, giống cây của mình vậy mới đấu lá xa tít ngoài cùng rồi dần nó cũng mọc vào trong. Ban đầu mọc vùng cành trẻ, rồi thời gian nó sẽ lan dần vào phần cành già hơn chút
Vâng, em cũng hy vọng được như vậy, có khi phải chờ thay đất xong 1 thời gian em sẽ tiến hành các bước như anh hướng dẫn !

kalod

Thành viên

Cảm ơn bác kalod, đây chính là điều mà em mong nhận được góp ý chỉ bảo của các đàn anh đó bác !

Thanks anh Lê Mạnh Cường, vào thời điểm này có thể thay chất trồng được không anh? Em cũng đang muốn chọn lại mặt chính nên nếu được thì em kết hợp làm luôn ! Nếu thời gian chưa hợp lý thì hiện tại em nên chăm sóc như thế nào rất mong anh chia sẻ !

Vâng, em cũng hy vọng được như vậy, có khi phải chờ thay đất xong 1 thời gian em sẽ tiến hành các bước như anh hướng dẫn !
Thực ra về kỹ thuật chuyên sâu thì mình còn mù tịt lắm.

Khi đề cập với bạn về quãng thời gian sắp tới, là mình muốn gợi ý rằng bạn có thể dành thời gian quan sát để hiểu nó.
Nếu có thể, bạn theo dõi nó 1 năm rồi sẽ ra được cái tính nết của nó. Cây của bạn, và bạn sẽ hiểu nhất.
Khi bạn hiểu nó, thì bạn làm chi nó chả chịu :D.

Đối với mình, khi mình có chút hiểu về Tùng/Bách rồi thì mình thay đất bất cứ thời điểm nào, nếu mình phát hiện cây có vấn đề không bình thường (việc thay đất đúng thời điểm để cây không bị khựng lại thì lại là chuyện khác). Quan trọng là cách aftercare.
Bạn làm tốt thì cuối đông đầu xuân sẽ thấy nó thay da đổi thịt.

Mình nghĩ lúc đó bác Lê Mạnh Cường và Thai_Tue sẽ giới thiệu cho bạn con đường chi tiết hơn giờ.

Hinoki

Thành viên tích cực

Chỗ bạn cây như vầy nhiều và rẻ thì cứ chơi cho thích, lăn tăn làm gì. Dù sao kinh nghiệm của mình tự trãi qua mới là vô giá.
Và sự trãi nghiệm nào cũng có giá :D
Cây này mà của tui thì bất kể mùa màng gì, cứ vật ra thay sạch đất thịt rồi nuôi thúc 1 năm sau xử tiếp.
Tin tui đi, cái giống này muốn nó chết khó hơn nuôi nó đẹp :D