Tùng Cối _ Bonsai Ngoc Dung .

ngoc_dung

Moderator
Sau thời gian dài tìm hướng đi và tạo tác, xin giới thiệu với a/e yêu cây những t/p Tùng Cối của mình.

Cố gắng tìm 1 hướng đi riêng cho Tùng Cối, có âm có dương, có nhu có cương, tách bông tán nhưng vẫn là một tổng thể và trên hết phải lộ được đường chạy, nhìn rõ ràng tay cành, đó là một cách làm tương đối khó ở cây Tùng .

Một số cây chưa hoàn thiện, chặng đường còn gian nan, ae xem và cho thêm ý kiến nhé .

longduyen

Thành viên tích cực
Sau thời gian dài tìm hướng đi và tạo tác, xin giới thiệu với a/e yêu cây những t/p Tùng Cối của mình.

Cố gắng tìm 1 hướng đi riêng cho Tùng Cối, có âm có dương, có nhu có cương, tách bông tán nhưng vẫn là một tổng thể và trên hết phải lộ được đường chạy, nhìn rõ ràng tay cành, đó là một cách làm tương đối khó ở cây Tùng .

Một số cây chưa hoàn thiện, chặng đường còn gian nan, ae xem và cho thêm ý kiến nhé .

Bỏ thời gian công sức vào làm tùng giá trị lắm anh à. cá nhân e thích chi 1 kéo lại bay xuống vừa chuẩn hướng đốc, vừa mạch lạc, vừa tình, vừa khoe được tay đẹp, tổng thể đẹp rõ nét. chúc mừng a

ngoc_dung

Moderator
Thoáng và đẹp
Lâu ko thấy e, rảnh qua a nhé, bên này nhiều cái hay lắm .

Bỏ thời gian công sức vào làm tùng giá trị lắm anh à. cá nhân e thích chi 1 kéo lại bay xuống vừa chuẩn hướng đốc, vừa mạch lạc, vừa tình, vừa khoe được tay đẹp, tổng thể đẹp rõ nét. chúc mừng a
Ok, thanks em, a cũng đang tính vậy .

ngoc_dung

Moderator
Trả lời: Re: Tùng Cối _ Bonsai Ngoc Dung .

Giá trị của cây Tùng vào loại nhất nhì rùi. Cây đẹp lắm anh.
Cảm ơn bạn, cây Tùng mình đặc biệt thích, vẫn đang tìm tòi để cố cho ra t/p ưng ý nhất, rất mong đc sự động viên và góp ý của các bạn .

Bác làm cây rất đẹp
Thanks em nhé .

trungduart

Administrator

Cây nhìn phê quá anh.

ngoc_dung

Moderator
Cây nhìn phê quá anh.

Cảm ơn em đã động viên, a có động lực cố gắng rồi .

Tiếp tục 1 em đang trên đường hoàn thiện, mình vẫn thích cách làm Tùng này, tất cả phải lộ đường chạy, rõ tay tán, ý kiến các a/e thấy sao. Không cứ gì Tùng, tất cả cây bonsai mình đều nghĩ nên vậy .

levinhhung

Thành viên
Tôi cũng đồng quan điểm với Ngọc Dung về sở thích tạo tàn cánh là phải lộ rõ chi cành, các cành cố gắng tách biệt với nhau. Tuy nhiên trong thực tế rất khó tìm phôi tùng có chi cành cấp 2 to khỏe , vì đa phần các chi phía trong đều bị khô hoặc teo do rợp. Vì vậy nên buộc phải xử lý các cành bị ly thân bằng cách kéo các cành ngoài vào trong hay phải uốn vòng, thậm chí phải cắt để tạo jin, nên làm mất tính tự nhiên. Tôi rất thích cây thứ 2 của bạn rất tư nhiên, thoáng đãn, nhưng có vẻ cái chậu vuông dài chưa hợp lắm với dáng cây này.

vanxeng

Thành viên tích cực
Tùng cối mà làm kĩ được như những cây của anh Dũng thật là nâng tầm cây Tdùng Cối của mình lên rồi đấy anh. Chúc mừng anh, nhiều cây đẹp.

Người Rừng

Thành viên tích cực
Bộ sưu tập Tùng đẹp quá. Dũng cho hỏi cây Tùng cối cho ăn phân gì đc nhỉ mình có mấy cây mini tự giâm cành đang phát mạnh nhưng chưa dám bón phân gì, mấy cây này sẽ làm theo mấy cây mẫu này của Dũng.