SOS! Sâu bệnh hại Linh Sam, nhờ anh em giúp đỡ.

satruky

Thành viên tích cực
Khoảng 1 tháng nay, mấy cây Linh sam nhà Satruky bị sâu bệnh lạ hại chết. Sau thi lặt lá, vô dây, cây ra tược non rất sung nhưng không biết tác nhân gây nại nào ăn trụi lũi, nham nhở và chi cành chết dần, mòn. Có cây bỏ cả chi, có chi chỉ còn vài nhánh, tiếc đứt ruột luôn. Đã phun thuốc trừ sâu ăn lá phòng ngừa như không ăn thua.
Nhờ anh em chỉ giúp cách điều trị. Chân thành cám ơn.

Inin2009

Thành viên tích cực
Anh đặt bẫy rồi nướng ăn đi anh. Một công đôi việc.

Em thấy anh Vinh có đặt hình nộm, còn anh Thắng đổ làm hẳn một khu vực có lưới chống chim sẻ đó anh.

mộc_long

Thành viên Mua Bán
Re: Trả lời: SOS! Sâu bệnh hại Linh Sam, nhờ anh em giúp đỡ.

Cám ơn bạn, mình cũng nghi mấy con này là thủ phạm. Cho mình hỏi cách nào để trị bọn này vậy, thuốc nó chết thì tội quá.
anh đứng trong sân cầm cái khăn vẩy vẩy 24 trên 24 bảo đãm hok con nào dám tới ...hihihi đùa tí thôi làm theo cách cùa anh vinh xem sao treo một miếng nilon mỏng bay phất phơ giữa sân biết đâu làm chúng sợ ,em nuôi sân thượng gặp vụ này hoài ...

satruky

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: SOS! Sâu bệnh hại Linh Sam, nhờ anh em giúp đỡ.

anh đứng trong sân cầm cái khăn vẩy vẩy 24 trên 24 bảo đãm hok con nào dám tới ...hihihi đùa tí thôi làm theo cách cùa anh vinh xem sao treo một miếng nilon mỏng bay phất phơ giữa sân biết đâu làm chúng sợ ,em nuôi sân thượng gặp vụ này hoài ...
Không ăn thua bạn ạ. Mấy con này dạn lắm, có khi chúng vào cả trong nhà mình nữa, mình đi cách nó gần 1m mà không thèm bay, chỉ nhảy lưng tưng thôi. Lúc đầu mình tưởng chúng là thiên địch để tiêu diệt sâu và côn trùng gây hại nên không đuổi làm gì, đúng là lũ chim chuột. Nhà mình có sẳn cái ná thun để bắn mấy con Sóc ăn xoài, dùng để trừng trị bọn này thì phải biết.

hero007

Thành viên tích cực
Theo em nghĩ anh nên mua 1 con chim ưng,về cột gần đó là bọn này chạy hết,sẵn huấn luyện chim săn mồi luôn!1 công đôi việc,chim ưng khoảng 300k 1 con,em ko có bán à nha!hihihi

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Em xin 02 con mèo con về nuôi đi Sang. Anh nghĩ là với tính hiếu động của chúng sẽ làm cho đám chim không dám xuống nữa đâu. :D

satruky

Thành viên tích cực
Em xin 02 con mèo con về nuôi đi Sang. Anh nghĩ là với tính hiếu động của chúng sẽ làm cho đám chim không dám xuống nữa đâu. :D
Cách này nghe cũng có lý nhưng lúc không có chim, mấy con mèo này nhảy lung tung làm cho cành uốn bị lệch, các chậu trên kệ bị đổ. Nói chung là lợi bất cập hại anh ơi.

phamminhchuong

Thành viên
đầu tiên bạn phải ăn mặc , đội nón cho giống hình nộm , cầm cây rình đập chim trước cho nó sợ cái người giống hình nộm đã ,[ chỉ một ngày cn là đủ cho nó sợ ] sau khi hình nộm có giá trị thì mới đặt hình nộm[cho mặc đồ giống như người] mới đuổi chim được . lâu lâu lại phải lặp lai một lần để làm tăng uy cho hình nộm , chứ chim sẻ nó dạn dĩ và khôn ranh lắm

leloc

Thành viên
Cám ơn bạn, mình cũng nghi mấy con này là thủ phạm. Cho mình hỏi cách nào để trị bọn này vậy, thuốc nó chết thì tội quá.
Chim sẻ rất thích ăn lá Linhsam non, hình như chỉ lá Linh sam mới bị vậy. Các biện pháp đều không khả thi, đặc biệt nhất là hình nộm thì chỉ có tác dung đuổi cò, chứ chim sẻ có người thật đứng đó nó còn nhẩy vào ăn chứ hình nộm ăn thua gì.
Đây là cách của một số người bạn em sử lý vụ này:
- Chộn thuốc sau với thóc, lúa để ở gốc cây...chim vào ăn die hết nhưng hơi bị ác.
- Tốt nhất là cây nào mời vặt là thì lấy lưới phủ lên, lúc nào lá già cứng thì bỏ lưới ra. Lá già chim đâu có ăn.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cách tốt nhất là bạn đem cái màn ra mắc cho cây chống được cả muội luôn , nhất cử lưỡng tiện . :D:D:D

Doatphach

Thành viên
Chim sẻ rất thích ăn lá Linhsam non, hình như chỉ lá Linh sam mới bị vậy. Các biện pháp đều không khả thi, đặc biệt nhất là hình nộm thì chỉ có tác dung đuổi cò, chứ chim sẻ có người thật đứng đó nó còn nhẩy vào ăn chứ hình nộm ăn thua gì.
Đây là cách của một số người bạn em sử lý vụ này:
- Chộn thuốc sâu với thóc, lúa để ở gốc cây...chim vào ăn die hết nhưng hơi bị ác.
- Tốt nhất là cây nào mời vặt là thì lấy lưới phủ lên, lúc nào lá già cứng thì bỏ lưới ra. Lá già chim đâu có ăn.
Cách này ác quá, ko nên

VUTIENTHANH

Thành viên
Đợt mưa vừa rồi nhà em có mấy cây cũng bị tình trạng như của anh ,nhưng thủ phạm lại không phải chim sẻ ,mặc dù em trồng trên sân thượng có nhiều chim sẻ nhưng có lẽ tại miền Bắc chim sẻ chưa biết thưởng thức món đặc sản mầm linh sam này,sau thời gian theo dõi em để ý thấy có mấy chú ốc nhỏ bằng ngón tay út vỏ rất mọng chính là thủ phạm ,do số lượng ít nên em chỉ đập chết là ok .

Kalahari

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: SOS! Sâu bệnh hại Linh Sam, nhờ anh em giúp đỡ.

Đợt mưa vừa rồi nhà em có mấy cây cũng bị tình trạng như của anh ,nhưng thủ phạm lại không phải chim sẻ ,mặc dù em trồng trên sân thượng có nhiều chim sẻ nhưng có lẽ tại miền Bắc chim sẻ chưa biết thưởng thức món đặc sản mầm linh sam này,sau thời gian theo dõi em để ý thấy có mấy chú ốc nhỏ bằng ngón tay út vỏ rất mọng chính là thủ phạm ,do số lượng ít nên em chỉ đập chết là ok .
Có lý, vậy anh Satruky vừa phải lưu ý chim vừa để ý diệt sâu ốc phá hại mầm non.

satruky

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: SOS! Sâu bệnh hại Linh Sam, nhờ anh em giúp đỡ.

Có lý, vậy anh Satruky vừa phải lưu ý chim vừa để ý diệt sâu ốc phá hại mầm non.
Cám ơn các bạn. Ốc thì rất dễ xử lý, chỉ cần rắc fugadant dưới gốc là ốc lớn, ốc bé gì cũng toi hết.