Sanh sắp sửa mời các tay kéo

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Em viết bài trong mục này chắc phù hợp với nội dung sắp trao đổi, chả là mới lượm được cây này, người chủ cũ gọi là cây hoành các bác ạ, em thì em khoái cổ thụ thu nhỏ thôi, tung hoành em mù tịt em định sửa lại cho nó đẹp hơn, muốn tận dụng rễ buông, vừa muốn thay cái chậu lại tiếc rẻ cái bộ rễ tràn ra ngoài, công bằng mà nói là khá ấn tượng... Em bối rối quá nên up lên đây, các bác góp ý giúp cho đường chơi.e xin lắng nghe và Cảm ơn các bác!

Sau khi nhận đc góp ý mình đã thay chậu và trồng lại ... Tạm thế này đã, quyết định sau này nuôi tàn, hoàn thiện theo những gì cây đang có, sẽ hạn chế điểm yếu và tận dụng những điểm mạnh

image

picture sharing

tottayan

Thành viên
Cây hoành , nếu chơi theo kiểu ba bông là đủ rồi .Chỉ cần đủ tàn và dăm nữa là xong .Khi chụp hình bạn nên chụp ít nhất là hai phía.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây hoành , nếu chơi theo kiểu ba bông là đủ rồi .Chỉ cần đủ tàn và dăm nữa là xong .Khi chụp hình bạn nên chụp ít nhất là hai phía.
Cảm ơn bác, ý bác có phải là 2 tay và một ngọn ko ? Em thấy cây đang định hình như vậy rồi, em cũng tham khảo thì đa số các chú bác nói để như thế, chậu cũng để như thế... Em quên k chụp các mặt em sẽ bổ xung sau, có gì mong bác cứ góp ý chân tình hihi cưa kéo em để sẵn cả trên chậu rồi ạ

tottayan

Thành viên
Rễ buông nên tận dụng,nhưng đừng có ham nhiều . Rễ buông cành phóng nhiều có dấu hiệu "To ngoài ốm trong"rồi đó .
==================================
Cảm ơn bác, ý bác có phải là 2 tay và một ngọn ko ? Em thấy cây đang định hình như vậy rồi, em cũng tham khảo thì đa số các chú bác nói để như thế, chậu cũng để như thế... Em quên k chụp các mặt em sẽ bổ xung sau, có gì mong bác cứ góp ý chân tình hihi cưa kéo em để sẵn cả trên chậu rồi ạ
Đúng đó !
Cái chậu xi măng xấu mà rễ tràn chậu chưa nhiều và không đẹp nên gõ nó đi cho rồi . Cho em nó lên đá hay tiểu cảnh thì tùy thích.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Rễ buông nên tận dụng,nhưng đừng có ham nhiều . Rễ buông cành phóng nhiều có dấu hiệu "To ngoài ốm trong"rồi đó .

Đúng đó !
Cái chậu xi măng xấu mà rễ tràn chậu chưa nhiều và không đẹp nên gõ nó đi cho rồi . Cho em nó lên đá hay tiểu cảnh thì tùy thích.
Cảm ơn bác em xin ghi nhận vag tiếp thu còn tiểu cảnh em hơi ngại vì lúc di chuyển bê nặng ngại quá, cây này trong gốc em thays nó cũng ôm hết một hòn đá rồi, có lẽ đập chậu ra sẽ có cái hay để xem bác a

Bunjingi

Thành viên mới
Chào anh! Hình anh chụp không đủ các mặt nên cũng khó cho việc anh em góp ý. Theo em thấy Cái ngọn hiện tại hơi bị gò ép và không hợp lý ( Do bẻ chi làm ngọn nên cái ngọn hiện tại đang ở một vị trí không được thuận và hơi bị đơ ) Để khắc phục thì cũng được mà cắt bỏ xây dựng ngọn mới cho đẹp hơn, giá trị hơn cũng được. + Thứ nhất: Cắt nuôi lại cũng tạo điều kiện cho cây dồn sức làm tàn cho chi 1 và 2. +Thứ 2: Làm lại ngọn lại cũng không mất quá nhiều thời gian. với điều kiện ở Huế thì sau mùa mưa là anh đã có một cái ngọn kha khá để chơi tạm rồi.
Góp ý thêm với anh rằng cũng không quá quan trọng với bộ rễ ôm chậu. Thực ra em thấy nó quá bình thường chỉ là vài cái rễ thò ra ngoài loại này đối với cây sanh là quá phổ biến. nên cắt bỏ sang chậu mới cũng không có gì đáng tiếc.
Thêm một gợi ý cho anh, nếu không hợp lý với ý mình cũng mong anh đừng cười chê. Đối với cây này ta cũng có thể tạo một dáng thế mới mẻ hơn bằng cách rất đơn giản như sau :D

Chúc anh vui vẻ!

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây sanh của em trai có phải giống sanh Gia Lai hay Phú yên phải không ?
Cây này em cũng ko rõ nó là loại gì chỉ thấy lá dày, khá nhỏ có lá già trên cây co nhỏ sót lại em thấy nó chỉ bằng đầu ngón tay nhỏ, câu trả lời này em xin chờ anh em giải đáp hộ, bản thân e cũng muốn tìm hiểu mà nói thật e hỏi người nói loại này loại kia e nghĩ ko chắc đúng anh ạ! Anh Tốt chắc ở miền trong phải k ạ?
Chào anh! Hình anh chụp không đủ các mặt nên cũng khó cho việc anh em góp ý. Theo em thấy Cái ngọn hiện tại hơi bị gò ép và không hợp lý ( Do bẻ chi làm ngọn nên cái ngọn hiện tại đang ở một vị trí không được thuận và hơi bị đơ ) Để khắc phục thì cũng được mà cắt bỏ xây dựng ngọn mới cho đẹp hơn, giá trị hơn cũng được. + Thứ nhất: Cắt nuôi lại cũng tạo điều kiện cho cây dồn sức làm tàn cho chi 1 và 2. +Thứ 2: Làm lại ngọn lại cũng không mất quá nhiều thời gian. với điều kiện ở Huế thì sau mùa mưa là anh đã có một cái ngọn kha khá để chơi tạm rồi.
Góp ý thêm với anh rằng cũng không quá quan trọng với bộ rễ ôm chậu. Thực ra em thấy nó quá bình thường chỉ là vài cái rễ thò ra ngoài loại này đối với cây sanh là quá phổ biến. nên cắt bỏ sang chậu mới cũng không có gì đáng tiếc.
Thêm một gợi ý cho anh, nếu không hợp lý với ý mình cũng mong anh đừng cười chê. Đối với cây này ta cũng có thể tạo một dáng thế mới mẻ hơn bằng cách rất đơn giản như sau :D

Chúc anh vui vẻ!
cảm ơn Vũ! Cái ngọn em nói đúng
Đang loay hoay tính lấy cái mầm ngay dưới cho nó lắc lắc chút, nhìn từ mặt chính cái ngọn hơi thẳng nhưng ngoài lại lắc , tiếc công chủ cũ cũng tốn thời gian cắt sửa mà làm nó lắc theo chiều ngang nên chụp ảnh ko thấy. Thiếu sót là a k chụp mặt kia nên đúng là hơi khó khi anh em góp ý.... Thật ra tối hôm trước anh cũng ngồi cầm sẵn cưa rồi mà còn đắn đo, anh đang nghĩ tìm hiểu thêm một chút cách làm và quan niệm của thế hệ trước, một câu hỏi khá lớn là tại sao mình chưa tìm thấy tiếng nói chung với người trước vì nói thật cây có nguồn gốc từ một người cũng nhiều kinh nghiệm. Cái chậu đó nếu đập thì nhanh lắm, thôi cứ để anh em ghé chơi có cái bình luận đã nhé Vũ! Mai tính sau hihi cảm ơn Vũ dành thời gian cho anh, riêng những cây của anh luôn mong anh em cứ góp ý ko phải ngại gì hết, anh cũng đang học để làm cho chúng đẹp thêm và ko phải là người giỏi nên nhìn lắm khi cả ngày còn chưa ra, rất thật đấy Vũ. Mong nhận ý kiến chân tình từ anh em. Đúng là chơi mà có nhiều khi đến là mệt he he

lnvinh

Super Moderator
Em viết bài trong mục này chắc phù hợp với nội dung sắp trao đổi, chả là mới lượm được cây này, người chủ cũ gọi là cây hoành các bác ạ, em thì em khoái cổ thụ thu nhỏ thôi, tung hoành em mù tịt em định sửa lại cho nó đẹp hơn, muốn tận dụng rễ buông, vừa muốn thay cái chậu lại tiếc rẻ cái bộ rễ tràn ra ngoài, công bằng mà nói là khá ấn tượng... Em bối rối quá nên up lên đây, các bác góp ý giúp cho đường chơi.e xin lắng nghe và Cảm ơn các bác!

Hình như mặt đối diện mặt này là mặt chính đó em, chụp lại anh tham khảo thử nhen .

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Hình em mới chụp thêm mời các bác , nhìn mặt này thân lại rõ hơn hihi gốc cũng đẹp hơn tí hihi.

photo hosting sites
Em chụp nhiều góc để anh em nhìn chi tiết cành
Có hình lá già nhỏ lại anh Tốt coi cho vui

lnvinh

Super Moderator
như vậy là cây của em có thể chơi cả 2 mặt, tuy nhiên theo anh thấy nên cắt hết rễ đi, anh thì vẫn không thích kiểu 1 đống rễ bó chậu kiểu này, đẹp đâu không thấy chỉ thấy rối nùi, cây hiện đã đủ các chi, em nuôi cho tốt lấy xương dăm là cây sẽ đẹp lên nhiều lắm .

Mê BonSai

Thành viên tích cực
như vậy là cây của em có thể chơi cả 2 mặt, tuy nhiên theo anh thấy nên cắt hết rễ đi, anh thì vẫn không thích kiểu 1 đống rễ bó chậu kiểu này, đẹp đâu không thấy chỉ thấy rối nùi, cây hiện đã đủ các chi, em nuôi cho tốt lấy xương dăm là cây sẽ đẹp lên nhiều lắm .
Cảm ơn anh Vinh! Hihi em mới xem tiểu cảnh bên vườn anh thấy anh còn bên đó vậy mới đó đã thấy anh bay vào xem bài luôn rồi, vậy là em xin cảm ơn anh, may quá vụ này em nhàn đc mấy hôm đỡ phải tính căt rồi lo chờ mầm mới hi hi
Anh em vào xem mong để lại vài lời nhe anh chị em:)

Bunjingi

Thành viên mới
Em thấy cũng nên cắt bỏ bớt các rễ không cần thiết(bên dưới chi 1), vì nếu anh không xử lý nó sẽ làm thân bị phù. mà xem lại thì nó cũng đang phù rồi anh ah!

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cái cành bay có đoạn cuối lại vổng lên nhìn ngứa con mắt quá P.
Cành đó em cũng đang mưu tính đây anh, chắc tối nay em vào dây lại, thật ra vào để chờ nếu có lựa chọn hay hơn em tính tiếp. Hôm nay có hứng với cây to vậy anh , nghe đồn loại ấy nuôi hơi lâu chẳng biết đúng sai thế nào :D
Em thấy cũng nên cắt bỏ bớt các rễ không cần thiết(bên dưới chi 1), vì nếu anh không xử lý nó sẽ làm thân bị phù. mà xem lại thì nó cũng đang phù rồi anh ah!
Đúng vậy, anh cũng muốn để anh em tham gia rồi khi làm sẽ làm luôn một thể chắc sẽ cắt cho nó lơ lửng sát đất cái nào cong queo sử thôi vì Sanh mà ko chơi tú rễ buông cũng hơi tiếc em, cảm ơn em!

dennhem

Thành viên
Trông như cầu dây treo, cắt ngắn tay 1 đến điểm rễ, cắt ngắn rễ xếp lại cho bệ rộng hơn để phá cảm giác chông chênh. Hôm nào lên HN qua tôi chơi nhá. Chúc sớm có cây đẹp.