Sam hương-Vọng cách: có phải cùng 01 cây không ?

newcomer!!!

Moderator
Dear ACE diễn đàn,

Từ khi xuất hiện cây sam hương New cảm thấy mơ hồ là đã nhìn thấy nó ở đâu đó nhưng không tài nào nhớ nỗi. Hôm nay, tình cờ một người bạn giới thiệu mình cây vọng cách. Mình ồ lên thích thú vì nhớ ra là cây Sam hương giống y chang cây vọng cách của Việt Nam mình. Về nhà, nhảy lên Anh Gồ hỏi thì kết quả như sau: Cây vọng cách và cây sam hương có cùng tên khoa học là "Premna serratifolia"

Đây là hình ảnh của cây vọng cách:

Anh Chị Em nào đang sở hữu sam hương giúp mình chụp cận cảnh lá, hoa và trái của cây sam hương và post vào đây để cùng giải đáp câu hỏi này nhé.

Đa tạ ACE rất nhiều. Mình cũng đang đi tìm thêm thông tin từ các trang thực vật học uy tín để cùng các bạn giải đáp câu hỏi này nha.:|

pitieel

Thành viên Mua Bán
bánh xèo đêy :-SS vọng cách còn gọi là cây lá cách , gỏi cá , bánh xèo , xào thịt bò ....chẹp ! - ghép sam hương chơi tốt nha New

newcomer!!!

Moderator
bánh xèo đêy :-SS vọng cách còn gọi là cây lá cách , gỏi cá , bánh xèo , xào thịt bò ....chẹp ! - ghép sam hương chơi tốt nha New
Dạ, ăn bánh xèo ngon tuyệt, lại bổ gan nữa chứ hehehe. chắc ghép chơi cho nhanh, nuôi mết quá Anh Pi......=D>

kiếm sam hương về nuôi lấy ls to rồi ăn thử với bánh xèo coi giống ko anh.nếu giống thì là 1 hi hi

NhatTienSuMo

Thành viên
Nhìn sơ giống nhưng nhìn kỹ thì cấu tạo lá, cuốn lá khác nhau hoàn toàn Anh ơi. Tuy nó cùng họ nhưng bà con xa!

Quí Tài

Quản Lý Viên
Nếu lá sam huong làm thực phẩm đuoc cho dân nhậu chắc mình sẽ trồng nửa mẫu đất để thu hoạch lá
Cung cấp cho thị trường

Nhật_Thành

Thành viên Mua Bán
Giống tên khoa học
Cùng họ, khác chi (đang nhờ cq chuyên môn kiểm chứng, có kq thông báo AE liền)
Sam hương có khoảng 200 loại khác nhau, trong đó có 2 loại ăn đc.
Vọng cách: Nhật Thành phát hiện ở Miền Nam 4 loại: loại lá to có cọng lá màu nâu loại này k ép lá nhỏ như sam hương bonsai đc, loại này mọc hoang vùng nhiệt đới ẩm. Loại lá nhỏ dầy và lá nhỏ mỏng có ở các vùng giáp biển có núi, cuống lá xanh, ép lá đc rất nhỏ gần giống sam hương nhất. Còn một loại lá to cuống xanh người dân miền tây hay trồng làm rau, ép lá được, nhưng k nhỏ đc như sam hương, lá hơi mỏng.
==================================
Vọng cách trong ảnh của bác là lá to, cuống màu nâu, lá mỏng. Loại này ăn đc.

Nhật_Thành

Thành viên Mua Bán
Hiện nay có rất nhiều AE đã và đang nhân giống sam hương. AE nào có chia sẽ với AE cảm ơn.
Nhật Thành k có ở quê nhà nên k chụp ảnh được.

probonsai

Thành viên
Sam hương na ná giống vọng cách nhưng 2 loài này khác nhau,lá sam hương dày hơn và có mùi hương nồng,lá có thể gút nhỏ hơn sam núi.Thị trường giờ có 2 loại sam hương:sam hương đài loan(lá gút nhỏ hơn hoặc bằng sam núi),sam hương indo(lá to và thon dài hơn),để chơi bonsai anh em cần kiếm giống sam hương đài loan chơi sẽ đẹp hơn loại indo.

NaTuan

Quản Lý Viên
Hôm trước mình có đến một nhà trùm nhập cây từ Đài Loan về . Và mình thấy 1 lô cây gọi là sam hương như các bạn vẫn gọi trên dd này . Mình hỏi thì chủ nhà nói đó là cây vọng cách giá 1 em hoành = cổ chân là 6 triệu . Vì sao SH ở ngoài này được nhà nhập khẩu gọi là VC câu hỏi bỏ ngỏ để các bạn tự trả lời .
Còn đây là cây vọng cách của mình đang nuôi . Vọng cách lá ăn với gỏi cá và có thể làm thuốc chữa đau bụng được , có thể hãm nhỏ cỡ đầu ngón trỏ . Bình thường lá nó to cỡ bàn tay xòe .

Ảnh này chụp vào tháng 2 năm 2012 .

Blackrose86

Thành viên tích cực
vọng cách lá gút bằng đầu ngón tay,chứ sam hương lá gút cỡ hạt đậu trở xuống vẫn đc.
Mà lá sam hương hôi chứ ko hề dễ chịu như vc.

kubibi

Thành viên
em mua 1 cây trên diễn đàn mình là sam hương việt nam , lá của nó mùi hắc hắc không biết gọi là sam hương hay vọng cách vậy các bác ???
thank all !

Blackrose86

Thành viên tích cực
Mình vừa chụp hình 2 cây cạnh nhau với cỡ lá ngang nhau cho ae so sánh nè.

Chậu bl cầm là vọng cách,đc mr duongle tặng.
.
Ae chú ý lá chân(những lá trong cùng) sam hương rất nhỏ,khi vươn dài mới to dần. Thực tế nếu bón phân đầy đủ cũng khó phân biệt lá VC với SH,chỉ có cắt đi,nứt lá mới thì biết,hoặc vò lá ngửi,lá cách mùi dịu,chứ lá SH đố ai ngửi đc 1' :))(say về vò ngửi là ói hết ra ngay :)))

cafePT

Thành viên
Hiện nay có rất nhiều AE đã và đang nhân giống sam hương. AE nào có chia sẽ với AE cảm ơn.
Nhật Thành k có ở quê nhà nên k chụp ảnh được.
Sam Hương mini của mình đây, chia sẽ ae như thế này. Sử dụng SH cho non bộ, TC là hết sức hợp lý. Em nó chi tàn dày, lá gút nhỏ xíu, xanh mơn mởn. Toàn cầu kho thể nào qua đc. Ở hình này đầu lá chỉ bằng hạt gạo, nếu ép nữa có thể nhỏ hơn.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

tamvubt

Thành viên
Giống tên khoa học
Cùng họ, khác chi (đang nhờ cq chuyên môn kiểm chứng, có kq thông báo AE liền)
Sam hương có khoảng 200 loại khác nhau, trong đó có 2 loại ăn đc.
Vọng cách: Nhật Thành phát hiện ở Miền Nam 4 loại: loại lá to có cọng lá màu nâu loại này k ép lá nhỏ như sam hương bonsai đc, loại này mọc hoang vùng nhiệt đới ẩm. Loại lá nhỏ dầy và lá nhỏ mỏng có ở các vùng giáp biển có núi, cuống lá xanh, ép lá đc rất nhỏ gần giống sam hương nhất. Còn một loại lá to cuống xanh người dân miền tây hay trồng làm rau, ép lá được, nhưng k nhỏ đc như sam hương, lá hơi mỏng.
==================================
Vọng cách trong ảnh của bác là lá to, cuống màu nâu, lá mỏng. Loại này ăn đc.
Nhật Thành nói đúng đó. Cây lá cách theo cách gọi của dân miền tây và Vọng Chách của miền Bắc chỉ có họ với Sam hương thôi.
Nếu anh, em nào thích Sam Hương thì thử ghép chúng với nhau xem sao! Kiểu như dùng gốc Lồng mức ghép mai chiếu thủy vậy đó.