sam 2 ai thích vào xem,hi

nanhtitan86

Thành viên tích cực
thấy dân đi cây gọi là sam 2, em thì thấy y chang sam núi, chỉ có lá to không thể tả, haha

so sánh với cây sam núi thường bên cạnh nha anh em

]

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
cây sam 2 lạ quá anh nhỉ? cho em xem hình i anh. thấy bên anh maivinhhy chạy qua đây mà ko thấy hình

maivinhhy

Quản lý mới
Cái cây này thì trong anh lại gọi là sam trâu, kg phải kêu vảy ốc như ngoài em
Vì có da, vỏ như sam núi vậy( nhưng sọc to hơn) và ghép được sam núi vô,sống bình thường luôn

nanhtitan86

Thành viên tích cực
vậy cây này có trái không anh? cây này ngoài nha trang đâu có đâu, cây này ở ninh thuận mà, sam trâu ngoài em là, sam biển, vảy ốc... khác xa mà!

maivinhhy

Quản lý mới
vậy cây này có trái không anh? cây này ngoài nha trang đâu có đâu, cây này ở ninh thuận mà, sam trâu ngoài em là, sam biển, vảy ốc... khác xa mà!
Thì tất nhiên là ở Ninh Thuận rồi, và nó có tên do NT gọi
Anh đã nói rồi, nó kg phải tên như ở Nha Trang gọi. Tuỳ theo vùng mà, đa dạng lắm nhưng cây này anh đã thấy người ta ghép sam núi vô rồi, chắc là cùng họ nhưng lá to hơn, như MCT với lồng mứt đó mà

nanhtitan86

Thành viên tích cực
quan trọng là giống sam 2 này có những gốc to và đẹp khi mua dễ nhầm lẫn với sam núi, kể cả dân buôn cây chuyên nghiệp cũng khó mà phân biệt nổi, trong khi giá trị thì khác 1 trời 1 vực.
==================================
Sam trâu , vảy ốc, đồng tiền thì không phải nha, cây này chỉ mới xuất hiện gần đây ở ninh thuận thôi.Anh em có cây tương tự ở vùng khác up lên để tham khảo nha, thank

nanhtitan86

Thành viên tích cực
Tại thấy loại này dễ nhầm lẫn nên up lên để anh en xem thôi, mà thấy cây này không khác gì sam núi ngoài lá to và chưa thấy bông, trái, đặc biệt cây sam 2 có lẽ sống nơi đất cát, giống loại sam núi ở Đầm Môn nên thường không có đế bàn mà chủ có 1 cọng rễ lớn nha, có lẽ là 1 đặc điểm đễ nhận dạng.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Cây này da y chang sam núi. Nếu vặt hết lá thì anh em lọt hố là cái chắc :D. Cảm ơn Tú đã chia sẽ cây sam hai

forgetmenot_1386

Thành viên
quan trọng là giống sam 2 này có những gốc to và đẹp khi mua dễ nhầm lẫn với sam núi, kể cả dân buôn cây chuyên nghiệp cũng khó mà phân biệt nổi, trong khi giá trị thì khác 1 trời 1 vực.
==================================
Sam trâu , vảy ốc, đồng tiền thì không phải nha, cây này chỉ mới xuất hiện gần đây ở ninh thuận thôi.Anh em có cây tương tự ở vùng khác up lên để tham khảo nha, thank
nghe mấy chú đi cây cảnh thì ngoài mình cung có nhưng lá dài hơn (do đất của từng vùng)

duong minh triet

Thành viên
xác nhận cây này có ở Ninh Thuận và lá to hơn sam núi nhưng độ bóng của lá thì như nhau còn về trái thì em chưa thấy.