Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

thuốc kích thích có khi đem lại những hiệu quả diệu kỳ ,tuy nhiên đôi khi cũng làm chủ nhân hơi bị buồn

một kết luận nho nhỏ khi sử dụng thuốc kích thích nên xài trên một vài cây để thử nghiệm không nên xài đồng loạt với nhiều cây và khi thử nghiệm,ẩm độ vườn nên cao một chút và nên treo cây ở nơi chỉ có nắng sáng hay bóng mát

thantheduong

Thành viên mới

Đọc các bài viết của mọi người thấy kiến thức và kinh nghiệm chơi lan của mọi người thực sụ là pro. Nhưng với người bắt đầu chơi như em, với vài cây Hồ Điệp để khởi động thì đọc xong các bài viết của mọi người em thấy mình tẩu hỏa nhập ma đến nơi rồi, không biết nên dùng các loại phân và chất kích thích gì, dùng như thế nào nữa. Bác Cù và các bác làm ơn chỉ cho em một công thức sử dụng các loại phân để dùng cho lan Hồ Điệp, để người amatơ như em vẫn có thể có 1 cây lan tạm gọi là được (chưa cần đạt được những cay lan khủng như của các bác ) được không ạ!
Cảm ơn mọi người trước!

mytienorchids

Thành viên
Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Theo các topic bác Cù chia sẻ về trồng lan Hồ Điệp, có mấy ý chính thế này:
- Trồng bằng than đập nhỏ, lèn chặt.
- Sài phân chì tan chậm bón gốc.
- Nếu sài phân bón lá thì cũng chỉ nên xịt vào gốc.
- Tưới B1 mỗi tuần.
- Trồng che mưa bằng tole sáng.
Có gì bạn cứ đọc thêm trong các topic khác.
==================================
ProGibb 10SP

bạn đã dùng thử loại này chưa ??? nếu chưa thì hãy dùng thử ...
không cháy đâu với các thứ lan
Chính xác là em dùng thứ này bác Cù. Dùng 1 gói 1g/50L nước ...... nhặt lá vàng mệt nghỉ.

vanbtx02

Thành viên

Các bác cho tôi hỏi thăm với?Có bác nào dùng dung dịch HVP bón lá chưa vậy?Xin các bác cho kinh nghiệm dùng loại này với.
Cảm ơn các bác quan tâm, chia sẻ.

culanluasg

Super Moderator

Các bác cho tôi hỏi thăm với?Có bác nào dùng dung dịch HVP bón lá chưa vậy?Xin các bác cho kinh nghiệm dùng loại này với.
Cảm ơn các bác quan tâm, chia sẻ.
đã có dùng rồi chị,cũng như các phân khác chưa thấy gì đột biến

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Theo các topic bác Cù chia sẻ về trồng lan Hồ Điệp, có mấy ý chính thế này:
- Trồng bằng than đập nhỏ, lèn chặt.
- Sài phân chì tan chậm bón gốc.
- Nếu sài phân bón lá thì cũng chỉ nên xịt vào gốc.
- Tưới B1 mỗi tuần.
- Trồng che mưa bằng tole sáng.
Có gì bạn cứ đọc thêm trong các topic khác.
==================================

Chính xác là em dùng thứ này bác Cù. Dùng 1 gói 1g/50L nước ...... nhặt lá vàng mệt nghỉ.
lạ nhỉ ,do nguồn nước và thời gian tưới chăng ??? mình xài đậm hơn nhiều vẫn chẳng có gì đặc biệt ...không phát thêm mà cũng chẳng nhúc nhích

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

lạ nhỉ ,do nguồn nước và thời gian tưới chăng ??? mình xài đậm hơn nhiều vẫn chẳng có gì đặc biệt ...không phát thêm mà cũng chẳng nhúc nhích
Em nghĩ là do thời gian tưới. Em tưới vào ban đêm, có lẽ cây hấp thụ nhiều nên bị vậy. Bác tưới vào thời gian nào? Theo em biết thì những cây lan lá dày (thick-leaf) thì hoạt động theo chu trình CAM, nên khí khổng mở vào ban đêm, do vậy mà cứ xịt thuốc nội hấp hoặc phân bón lá là em cứ chiều tối mà xịt. Không biết có sai lầm gì không đây, mong anh chỉ bảo thêm.
Với Catt, Hồ điệp, Monkara thì xịt em nó vô tư, không bị gì cả, chỉ có Den công nghiệp là bị thôi.

culanluasg

Super Moderator

do công việc nên Cù chỉ tưới vào thời gian gần như là giữa trưa

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Vậy hôm nào bác thử xịt vào buổi tối trên Den thử nhé? em thử 3 lần rồi vẫn y như nhau. Lần đầu là nguyên vườn, 2 lần sau chỉ thử vài chục cây. Có kết quả rất nhanh, có thể nói là ngay ngày hôm sau, chậm thì 3 ngày. Nhưng điều đặc biệt là nó chỉ vàng các lá ở giả hành cũ, giả hành mới (chưa ra hoa) thì không sao cả. Theo em suy đoán thì do nó kéo dãn tế bào cần nhiều năng lượng nên buộc phải rút bớt lá chân... Chắc là suy đoán bậy bạ.

culanluasg

Super Moderator

có lẽ điều bạn cần làm là giảm thêm nồng độ của thuốc ,với lại theo mình biết ,chẳng có ai phun thuốc vào buổi tối ,bạn nên xịt vào buổi sáng vừa chớm nắng là phù hợp,xịt buổi tối cây lan sẽ khó khô thuốc do đó có thể tăng nồng độ thuốc hấp thu,nếu bạn để ý ,chỉ cần xịt nước nhiều vào buổi tối ,cũng đủ là Den vàng và rụng lá huống chi còn thêm thuốc kích thích tăng trưởng
- hồi trước cũng đã thử rồi sản phẩm Progibb có lẽ ,không cần thử lại nữa,vả lại bây giờ Cù cũng không còn xài kích thích nữa vì sợ tác hại chưa rõ của nó

lanhodiepcl

Thành viên

Em cũng tưới khoảng 11-12 giờ trưa không hà,mà chỉ tưới gốc không tưới lá.5 giờ chiều em mới tưới lá.

tạp pí lù

Thành viên

không nên kích thích trừ khi trồng với mục đích kinh doanh trồng để chơi thì chăm bón bình thường vì hoa nở có mùa. đủ dưỡng chất là được

culanluasg

Super Moderator

hình ảnh cháy lá do thuốc kích thích tăng trưởng sau khi xịt ....vài ngày

culanluasg

Super Moderator

khi bị hư gốc ,vào đầu mùa mưa các cây rừng phản xạ tự nhiên là sinh con đẻ cái bảo tồn giống nòi ,chẳng cần đến thuốc kích thích sinh trưởng

thuongchi

Thành Viên Danh Dự

khi bị hư gốc ,vào đầu mùa mưa các cây rừng phản xạ tự nhiên là sinh con đẻ cái bảo tồn giống nòi ,chẳng cần đến thuốc kích thích sinh trưởng
Chào anh,

Đề tài này có nhiều thú vị lắm chứ !

Một cọng lan Giả hạc Nha Trang trưởng thành ở nhà, bị gảy làm 3 đoạn:

Đoạn gảy giữa & ngọn, tôi để "thuận thiên", trên các đoạn này mọc vài keiki.

Đoạn gốc, tôi dùng kích thích KeikiDuy (tạm gọi), hoa nở to, nhiều và hương thơm nồng.

Ảnh lan có dùng kích thích

Trúc Phật bà dù qua mùa, ra được keiki & 2 nụ hoa

Lụa vàng

Kèn thêm được 2 em​

Ảnh lan "thuận thiên"

Nụ hoa & cây...gảy: một cọng lan Trầm Thái gảy, không rễ, ghép dớn ra hoa & keiki

vanbtx02

Thành viên

Chào Bác Cù.Có lẽ dưới bác vườn có độ ẩm cao?Trên sân thượng nhà tôi che 2 lớp lưới Thái,nắng hướng Đ-N sáng tới 10 giờ thì qua 2 lớp lưới nhưng độ ẩm theo tôi chỉ khoảng 60% vào buổi sáng,từ 10 giờ sáng đến 5 giờ chiều có lẽ độ ẩm chi đạt 45% nên lan phát triển rất chậm bác ạ.Tôi tưới lan ngày 2 lần:Sáng 7g,chiều 4g.Mỗi tuần phun 30-10-10 +B1 một lần nhưng chúng không dài ra được bao nhiêu (Đối với dã hạc và hạc vỹ-ý thảo).Nếu không dùng kích thích tăng trưởng (B1) liệu chúng có phát triển tốt không bác?

culanluasg

Super Moderator

lan rừng rất kỵ phân bón lá ,vườn của em quá khô là khác ,cây trên chị thấy đựợc treo sát tường ,nóng có thể nói là hực ra lửa ,có lẽ vì thế mà em nó nhanh chóng sinh cháu chít để bảo tồn nòi giống,với lan rừng chị chỉ nên cặp phân tan chậm để trên miếng xơ dừa để nuôi dưỡng ,dùng phân bón lá ,chẳng bao lâu chúng sẽ chết đi

vanbtx02

Thành viên

lan rừng rất kỵ phân bón lá ,vườn của em quá khô là khác ,cây trên chị thấy đựợc treo sát tường ,nóng có thể nói là hực ra lửa ,có lẽ vì thế mà em nó nhanh chóng sinh cháu chít để bảo tồn nòi giống,với lan rừng chị chỉ nên cặp phân tan chậm để trên miếng xơ dừa để nuôi dưỡng ,dùng phân bón lá ,chẳng bao lâu chúng sẽ chết đi
Vậy mà từ khi bắt đầu thử trồng lan rừng tới giờ ,tôi cứ phun phân bón lá cho tất tần tật các loại lan.Thảo nào chúng chẳng ra hoa và cây con rất yếu.Tôi sẽ rút kinh nghiệm và thay bằng phân túi lọc.Cảm ơn bác.
Đúng là KHÔNG THẦY ĐỐ MẦY LÀM NÊN.

melancholy

Thành viên

Vậy mà từ khi bắt đầu thử trồng lan rừng tới giờ ,tôi cứ phun phân bón lá cho tất tần tật các loại lan.Thảo nào chúng chẳng ra hoa và cây con rất yếu.Tôi sẽ rút kinh nghiệm và thay bằng phân túi lọc.Cảm ơn bác.
Đúng là KHÔNG THẦY ĐỐ MẦY LÀM NÊN.
Em thấy phân tan chậm thường 30-40 ngày mới bắt đầu thấy tác dụng ,nếu chị có thời gian dùng phân cá hay phân bánh dầu tưới gốc và B1 thái hiệu quả sẽ nhanh hơn

vanbtx02

Thành viên

Em thấy phân tan chậm thường 30-40 ngày mới bắt đầu thấy tác dụng ,nếu chị có thời gian dùng phân cá hay phân bánh dầu tưới gốc và B1 thái hiệu quả sẽ nhanh hơn
Chào bác.Bác có thể cho tôi coi hình nhãn mác chai (lọ) phân cá không?Tôi chưa dùng bao giờ nên không biết hình dáng nó ra sao?Có nghe một số bác dùng cho lan 1 tháng 1 lần xen kẽ với NPK.Còn phân bánh dầu hôi quá bác ạ.
Cảm ơn bác tư vấn thêm.