Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Xin lỗi Chú thuận vì đã lạc đề nhưng cho con góp ý với mytienorchids một chút!
Bạn trồng lan công nghiệp như vậy lỗ là chắc rồi! cây bạn mua 200.000.000đ/10.000 chậu tức 20.000đ/1chậu. nghĩa lã cây đã gần cho hoa mang về vườn bạn mà điều kiện vườn bạn đã khác so với vườn cũ (nguồn nước, phân thuốc, ánh sáng.....) có thể nói 10.000 cây phát triển tốt không đến 3.000 cây (cây cho bông nhiều) còn lại cây sẽ chết khoảng 10% hoặc thấp hơn. số còn lại 60% cây cho hoa đủ bạn chi vào chi phí hàng ngày mà cây sẽ không phát triển mạnh hoa cho ngày càng ít chí phí ngày càng leo thang (thời gian, phân thuốc, chi phí làm vườn, chi phí hàng ngày, nhân công......trong khi đó doanh thu thấp)........đây là bài toán kinh tế không hiệu quả (Những nhà kinh tế sẽ nói là bạn đang đi trên con đường phá sản).
người làm lan mà có lời chỉ có cò là chắc thôi bạn ơi! lấy bên A giao bên B lời một khúc kệ nhà vườn hoặc người bán ai chết ráng chịu.......
Bạn muốn nghiên cứu hiểu về đặc tính là làm ăn có hiệu quả thì phải giảm chi phí lại...............đôi dòng chia sẻ mong giúp ích được bạn. có gì không phải mong bạn bỏ qua. và cuối cùng xin chúc bạn thành công như mong muốn của bạn!
Em mua cây giống chỉ 8000/ cây thôi bác ơi. 200tr là em tính luôn tiền làm vườn (nhà lưới, sạp trồng, hệ thống tưới tự động, máy móc thiết bị...), tiền công 3 năm, tiền phân thuốc 3 năm đó. Phần này phải tính khấu hao 10 năm mới được.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

đây ,không cần đến kích thích tăng trưởng vẫn tạo ra những cây Hồ Điệp khủng long

culanluasg

Super Moderator

đây là kết quả thử nghiệm về phân nhánh của hồ điệp cho một loại phân bón ,khá khả quan

mytienorchids

Thành viên
Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Quá hay, hồ điệp em trồng không cây nào quá ... 4 lá, vì cứ lá mới ra là lá chân rụng. hic.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Quá hay, hồ điệp em trồng không cây nào quá ... 4 lá, vì cứ lá mới ra là lá chân rụng. hic.
chỉ cần bạn không xài phân bón lá là sẽ khắc phục điều này dễ như trở bàn tay

culanluasg

Super Moderator

với những kiến thức sẵn có của bạn Duy,chỉ cần bạn đọc hai topic chuyên đề hoa lan Hồ Điệp và trồng hồ điệp trăm hoa ,thì trồng những cây hồ điệp trên nào có khó gì

mytienorchids

Thành viên

Bác có thể cho biết thành phần phân bón đó không ạ, để em suy nghĩ xem cái gì tạo nên điều kì diệu này vậy?
==================================
Em thật ra cũng như nhiều người khác, đọc cho nhiều rồi đến thực hành lại quá tệ. Có thể em chưa đủ chữ "nhẫn" chăng? Cái gì cũng vội vội vàng vàng, nóng nảy ---> rách việc. hihi

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Bác có thể cho biết thành phần phân bón đó không ạ, để em suy nghĩ xem cái gì tạo nên điều kì diệu này vậy?
đâu có gì ghê gớm,mình đã viết trong bài trồng hồ điệp trăm hoa từ lâu rồi ,phân xám (phân chì ) của Đài Loan

mytienorchids

Thành viên

Cái này thì em đã đọc của bác rồi, nhưng em muốn biết thành phần của nó để suy nghĩ xem cái gì tạo nên sự kì diệu đó, chứ phân chì hình như là NPK 14-14-14, còn các chất khác em chưa nắm được.

culanluasg

Super Moderator

ảnh rõ hơn chút

culanluasg

Super Moderator

Cái này thì em đã đọc của bác rồi, nhưng em muốn biết thành phần của nó để suy nghĩ xem cái gì tạo nên sự kì diệu đó, chứ phân chì hình như là NPK 14-14-14, còn các chất khác em chưa nắm được.
mình đâu có biết có cái gì trong đó ,chỉ là kinh nghiệm xử dụng nó thì phân nhánh thôi ....

mytienorchids

Thành viên

Vậy theo em suy đoán thì trong thành phần phân bón này có thể có một số châtts kích thích sinh trưởng nào đó mà họ không muốn công bố (sợ bị bắt chước) chăng? chứ tỉ lệ NPK thế này thì không có gì đặc biệt để làm nên điều kì diệu này

culanluasg

Super Moderator

mình gợi cho bạn một ý cùa mình ngày xưa ,tại sao dùng phân chì lại phân nhánh ,phải chăng đó là do sự hấp thu liên tục phân bón của cây hồ điệp với nồng độ thích hợp ...

culanluasg

Super Moderator

tuy nhiên phân nhánh là một chuyện ,số hoa nhiều hay ít trên vòi hoa phân nhánh lại là một chuyện khác

mytienorchids

Thành viên

Em rất thích thú với vấn đề này. Em xin phép tranh luận trên tình thần thoải mái nhé bác Cù. Bởi vì chỉ có tranh luận mới ra được vấn đề, mà tính em lại cứ muốn biết tường tận ngọn nghành, mong bác đừng hiểu nhầm gì nhé. Em rất tôn trọng bác, nhưng em vẫn muốn tranh luận để mình tiến bộ hơn. hihi

culanluasg

Super Moderator

Cù kể cho các bạn nghe một câu chuyện có thực ,đôi khi kiến thức của nhà khoa học lại không thể bằng kinh nghiệm của nhà Nông
- ở một khu thí nghiệm trồng cà chua trong nhà kính của các nhà khoa học ,họ lai tạo một giống mới ,kháng bệnh tốt ,cây khỏe đẹp nhưng điều làm họ điên cái đầu là số trái cà chua trên một cây rất kém có cây gần như không có trái ,sau nhiều thí nghiệm và thuốc đủ loại họ đành bó tay,thôi thì cuối cùng họ đành nhờ một lão nông về vấn đề này
- ông lão sau khi xem vườn chỉ cười cười và nói để lão thử
kết quả sau một thời gian,trái chín đỏ khắp khu vườn ...và cái kết quả diệu kỳ kia chỉ là do đặt bốn thùng phân mở nắp ở bốn góc vườn mà thôi ....

mytienorchids

Thành viên

Trước đây, em cũng có suy nghĩ như vậy, cây được cung cấp dinh dưỡng liên tục sẽ phát triển tốt hơn. Thế là em trồng bán thủy canh (cây hồ điệp) thì thấy nó cũng phát triển tốt, nhưng ra hoa thì cũng như cây thường

culanluasg

Super Moderator

Em rất thích thú với vấn đề này. Em xin phép tranh luận trên tình thần thoải mái nhé bác Cù. Bởi vì chỉ có tranh luận mới ra được vấn đề, mà tính em lại cứ muốn biết tường tận ngọn nghành, mong bác đừng hiểu nhầm gì nhé. Em rất tôn trọng bác, nhưng em vẫn muốn tranh luận để mình tiến bộ hơn. hihi
những vấn đề này chỉ là chia sẻ lại kinh nghiệm,nếu thích thú bạn có thể hỏi thêm,trả lời cho bạn cũng là giúp thêm cho các bạn ở diễn đàn ,tuy nhiên xin nói trước ,kinh nghiệm là thế và không phải bất cứ điều gì cũng có thể dùng khoa học mà giải thích được,chủ trương của Cù ,bạn cứ làm thế ,ắt kết quả sẽ như thế ...tại sao ư...kinh nghiệm cho thấy rằng như thế ...

mytienorchids

Thành viên

Em dùng 2 loại dung dịch dinh dưỡng:
- Pha theo công thức MS, TDS = 600ppm
- Pha phân bón lá 19-31-17 với liều lượng 125ppm N
Kết quả giống nhau

culanluasg

Super Moderator

Trước đây, em cũng có suy nghĩ như vậy, cây được cung cấp dinh dưỡng liên tục sẽ phát triển tốt hơn. Thế là em trồng bán thủy canh (cây hồ điệp) thì thấy nó cũng phát triển tốt, nhưng ra hoa thì cũng như cây thường
bán thủy canh cũng không phải là vấn đề xa lạ với anh em dalatrose năm xưa