Sắp xếp rễ bonsai lan tỏa với rổ nhựa

Vô Danh

Thành viên
Cây Linh Sam này tôi xin đc hồi tháng 7 năm 2013 trong đợt ghé thăm Linhsam Cafe của anh tungnguyennhatrang. Mang về lược bỏ bớt cành lá đem trồng lại:

Sau 1 tháng nó đc như thế này:

Hôm qua, tôi lôi cổ hắn lên và bắt đầu xếp lại bộ rễ cho nó. Có rất nhiều cách để sắp bộ rễ 24h. Tôi chọn PA nhanh tiện với cái rổ nhựa 5K, cắt bỏ phần miệng, lấy mỗi cái đáy. Khoan 1 lỗ để nhét cái thân gỗ cũ định vị cho chắn chắn. Tỉa bớt rễ thừa (những rễ chồng chéo hoặc nằm quá gần nhau...). Sắp xếp sao cho lan tỏa đều. Dùng dây nhôm cột lại (lưu ý không cột quá chặt, mai sau rễ phát triển sẽ bị nghẹt và thắt nút):

Mặt trên sau khi định vị thân và cột rễ vào rổ nhựa.

Mặt dưới, bạn có thể thấy các mối dây tôi buộc rất lỏng.

Hình tổng thể thì nó như thế này

Đem trồng vào chậu lớn hơn rổ nhựa chút:

Phủ chất trồng lên, tưới đẫm...

Và chờ đợi cho nó lớn...

Tôi hy vọng khoảng 20 năm sau cây của tôi sẽ đc bộ đế như thế này (hình này tôi sưu tầm để minh họa):

Chúc ace đầu tuần vui vẻ!

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
cái này tui cũng làm rồi mụ gì đó ơi, nhưng tui dùng cái chậu đất nung loại dành cho lan. Cũng lật sấp nó xuống, nó có sẵn cái lỗ ở giữa, chọc ngập đốc cái thân kia vào cái lỗ đó, zập zập mấy phát cho khít. Ôi, phê lắm!

NGVTHUAN

Moderator
Một cách làm rất đơn giản và rất hay , cách này sẽ giữ rễ nằm đúng vị trí mình muốn .Thanks Anh chia sẽ nhé. Cũng lâu rồi không gặp .Anh vẫn khỏe chứ?

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
tôi đã "cảm ơn "cho bạn vì chiêu đơn giản mà hiệu quả! nhưng rút ngắn thời thời gian dự đoán suống cho ae hưng phấn chơi!