Phôi Sanh dáng lạ

phovanghoe

Thành viên tích cực
" thằng đánh cây " là thằng làm thuê cho "thằng buôn cây".
Người buôn cây là người biết làm chiến lược PR, MAK, giá ... cây khi qua người buôn cây giá của nó không chỉ còn là giá trị thật của cây nữa mà nhiều khi nó còn gồm cả cái giá chi ý tưởng nghệ thuật tuyệt vời khiến cho người mua hoa mắt ,giá cộng cả chi phí cho cả 1 công trình chiến lược giá ... anh tính thằng buôn cây khôn hay thằng đánh cây khôn :)

em chỉ có chút ý kiến là giá cây trên thị trường mênh mông nhưng không phải cái gì cũng bất hợp lý đâu. chỉ có những người luôn coi những người buôn cây là thằng điên và đưa ra cái giá thấp đến bất hợp lý mới là có vần đề thôi. còn người đưa ra giá cao bất hợp lý là người biết mua bán cây trong thời điểm này đó

về chủ nhân của topic này. cây này tuy còn non nhưng trong mắt honglong thì nó có đường phá. tuy mất nhiều công nhưng cũng sẽ có cây đẹp để chơi đó anh ạ. giá mà chủ nhân nói là quá cao nhưng nó không quá thấp dưới giá 10 triệu đâu. chủ nhân cân nhắc thôi . ( 5 năm trước thì có thể mua nó với giá từ 3 -5 triệu )
em nói thật, nếu mà 5trước sợ rằng cây này còn bé tẹo, và với giá thời kỳ đó 3-5triệu thì ai dám mua(chẳng ai thèm mua).thời kỳ đó mà mua cây 3-5tr thì giờ này lên tiền chục tiền trăm rồi ấy chứ, ở quê em có cái ông mua cây có 5tr giờ trả tỉ bảy đó : mà làm cho nhà nhà chơi cây, người người săn cây rồi ...vỡ nợ \:D/:D<:p

duonguyen

Thành viên
em nói thật, nếu mà 5trước sợ rằng cây này còn bé tẹo, và với giá thời kỳ đó 3-5triệu thì ai dám mua(chẳng ai thèm mua).thời kỳ đó mà mua cây 3-5tr thì giờ này lên tiền chục tiền trăm rồi ấy chứ, ở quê em có cái ông mua cây có 5tr giờ trả tỉ bảy đó : mà làm cho nhà nhà chơi cây, người người săn cây rồi ...vỡ nợ \:D/:D<:p
Giá thì nó vô cùng lắm bác ạ. Túm lại là nếu chủ topic nhìn thấy tương lai sau này của e nó, với giá hợp lý thì rước e nó về thôi.
(50tr thì quá đắt, dưới 10tr thì e nghĩ ko mua được).
Em hỏi vui bác tí, ở quê bác thì bác là chủ nhân của cây tỉ bảy đó hay thuộc những người còn lại :D:D <ở quê e cũng có ông có cây tỉ bẩy, cũng làm cho nhà nhà chơi cây, nhà nhà mua cây, nhưng chưa ai ....vỡ nợ cả :>:>>

phuong-cym

Thành viên tích cực
bác phuong-cym: em đi chơi về 1 số vùng quê em, thấy họ chơi lan mà em cũng thích quá nhưng ko hiểu j về lan. Có giỏ lan bé tẹo = bàn tay có 1 nhánh tí tẹo = đầu đũa 10cm mà họ nói 700k, bảo lan Quế chi hiếm có...cũng chẳng hiểu j, hay em ở Vĩnh phúc em thấy lan trồng ôm quanh gốc mít lũa cao 90cm đặt vừa chậu 50-70 họ nói lan Tai trâu với giá 4triệu..mà cũng ko hiểu j hết,có j bác là ng chuyên chơi Lan bác chỉ bảo cho em thêm về Lan hơn nữa với nhé.
Cũng tùy từng loại lan bác ạ, tùy từng loại dắt rẻ khác nhau và tùy vào độ lớn của cây mà cũng có giá khắc nhau. QUế cũng có mấy loại là quế tháng 4 (hoa nở vào tầm tháng 4) và loại quế tháng 8, như bác tả thì cây đó 700K hơi đắt, với giá tiền đó thì có 1 dò tạm tạm chơi rồi.
Còn về Đai Châu thì nó cũng có loại rừng và loại công nghiệp, cũng còn tùy vào kết cấu hoa mà nó đắt hay rẻ (những người bán hoặc mới chơi thì ít để ý đến cái này nên giá như nhau hết). Trụ Đai châu của bác nói cao 90cm bác đếm thử nó xem bao đựuoc bao nhiêu ngọn trên đó, ngọn có to không được bao nhiêu lá trên /ngọn, từ đó có thể bước lượng về giá của nó. Chứ tả thế này thì cũng hơi khó, nếu có ảnh bác pots lên là hay nhất
Mới chơi lan theo em nên chơi mấy loại dễ sống dễ trồng như Quế, Phi điệp, Đai châu ....mấy loại này khỏe và sống tốt lắm, Đai châu thì thường nở vào dịp tết
Em khoe mấy cây Đai Châu nhà em đang hoa
Rừng

Công nghiệp

Trẳng rừng đang nụ

Xin lỗi các bác ae nhà em ngoài lề tí

TrungDungHN

Thành viên
Theo mình mua cây giờ khó lắm, vì giá cả còn phụ thuộc vào yếu tố chủ cây có thích cây mình định mua hay không, nếu cây đó chủ cây đang mê thì khó mua lắm. Vậy nên theo mình trước khi mua cây cần cân nhắc xem cây đó có tương lai hay không (chủng loại, dáng thế, độ già của cây, cách xử lý khi về vườn nhà mình...) nếu đáp ứng tốt các yêu cầu mà mình kỳ vọng thì hơi đắt mua cũng được, tuyệt đôi không ham phôi rẻ. Mình rút kinh nghiệm từ bản thân, cây của mình giờ để chật cả nhà, không có chỗ để mua cây khác về chơi.
Cây trên theo mình thì cũng không phải là đắt lắm nếu là phôi Nam Điền, nhưng tiếc là không phải. Theo mình nếu bạn thích thì khoảng 25 triệu là mua được. Thân

chuyengiadimuon

Thành viên
Hì hì - hôm nay đọc được bài này của a Phương. Cây này theo em 50 tr là hơi bị....đắt. Năm ngoái pa em lấy 6 cây kiểu này, chưa lên đá, tổng gần 40 tr. Mấy tháng để vườn có mấy chú đến hỏi trả giá gấp đôi, đôi rưỡi. Hihi, ko lãi nào bằng.:x:x:x - Nhưng mà để chơi - ko bán!

hehe- e chém lung tung tẹo :D

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
cây dáng thường như cái giường , như thể hàng công nghiệp , nhìn củng non, gia 50 là quá cao , chưa kể đến tay tan chưa hoàn thiện , mà ký đá nửa chứ