Phôi Sanh dáng lạ

phuong-cym

Thành viên tích cực
Hôm nay đi chơi nhìn phôi sanh này có dáng lạ lạ thích quá nhưng ông chủ hô với giá 50tr, nhờ các bác tư vấn với giá đó có đắt không và tuơng lai em nó thế nào, vì em cũng mới chơi cây rất cần sự tư vấn cả các bác. Thanks

doanvunguyen

Thành viên tích cực
nhớ lúc mới biết chơi cây cứ thấy cây nào chủ cây đòi 5tr là mình đã xách dép chạy rồi, hok dám hỏi han thêm gì nữa, cây này những 50tr, hic hic. cho mình hỏi lại ở địa phương bạn có nhiều đại gia chơi cây ko đã.

duonguyen

Thành viên
Hãy nói không.

Và đừng bao giờ nghĩ về nó.

Tổng nhỏ hơn 10 trai.
50tr thì đắt nhưng mà <10 chai thì mình nghĩ ko mua được đâu (căn cứ theo giá thị trường tại 1 số tỉnh miền Bắc). Em nghĩ cây này dao động tầm 15-17 tr là mua được.

culanluasg

Super Moderator
Hôm nay đi chơi nhìn phôi sanh này có dáng lạ lạ thích quá nhưng ông chủ hô với giá 50tr, nhờ các bác tư vấn với giá đó có đắt không và tuơng lai em nó thế nào, vì em cũng mới chơi cây rất cần sự tư vấn cả các bác. Thanks

ồ Nhà phuong-cym cũng để ý sanh ah,cây hay nhưng tiếc là còn thiếu nhiều chi,cành nuôi ắt rất lâu

nguyenlamnguyen81

Thành viên
Không biết bác là người đi mua cây, hay là bác muốn hỏi về giá trị của cây.
Bác chỉ cần nói thế là em biết bác là chủ của cây ni rồi.
Bác hỏi lại tôi thế. Trước hết tôi hỏi bác ở đâu? Và bác có cần mua cây thì em xin giới thiệu cho bác.

Cây thì vô giá bác ạ. Nhưng để cây có giá trị thì cây đó phải như thế nào? Cây chứ không phải là vàng mà hô 50 trai.

1. Tuổi đời cây còn nhỏ
2. Cây thì chưa hoàn thiện
3. Cây chưa hoàn thiện mà đã ký đá là không ổn. Biết bao giờ mới có tay tán, hoàn thiện hả bác.
5. Dáng và thế không có gì gọi là cổ, quái, hiện đại.
6. Một điều mà cây ni ít giá trị đó là nhìn lá và rễ sinh khí
Là giống sanh không tương lai.
..
Nếu là tôi, khi mua cây ni, tôi gọi nó là phôi.
Mà xin thưa với bác nếu là phôi thì giá ? Cũng có phôi vài trăm trai, nhưng mà giáng và thế dành cho nhà biệt thự cỡ hai thước sau.

nguyenlamnguyen81

Thành viên
Nếu tôi thừa tiền và đất, với hiện tại tôi chỉ bỏ ra cỡ 7 trai để mua cây ni.
Mà có khi cũng không mua.

Vì cây này được liệt vào danh sách, cây không tương lai.

culanluasg

Super Moderator
Không biết bác là người đi mua cây, hay là bác muốn hỏi về giá trị của cây.
Bác chỉ cần nói thế là em biết bác là chủ của cây ni rồi.
Bác hỏi lại tôi thế. Trước hết tôi hỏi bác ở đâu? Và bác có cần mua cây thì em xin giới thiệu cho bác.

Cây thì vô giá bác ạ. Nhưng để cây có giá trị thì cây đó phải như thế nào? Cây chứ không phải là vàng mà hô 50 trai.

1. Tuổi đời cây còn nhỏ
2. Cây thì chưa hoàn thiện
3. Cây chưa hoàn thiện mà đã ký đá là không ổn. Biết bao giờ mới có tay tán, hoàn thiện hả bác.
5. Dáng và thế không có gì gọi là cổ, quái, hiện đại.
6. Một điều mà cây ni ít giá trị đó là nhìn lá và rễ sinh khí
Là giống sanh không tương lai.
..
Nếu là tôi, khi mua cây ni, tôi gọi nó là phôi.
Mà xin thưa với bác nếu là phôi thì giá ? Cũng có phôi vài trăm trai, nhưng mà giáng và thế dành cho nhà biệt thự cỡ hai thước sau.
bác ơi nhà phuong-cym hỏi thật đó bác ah,chữ Cym là Cymbidium nghĩa là lan kiếm,nhà Phương rất nổi tiếng về địa lan kiếm ở ngoài Bắc đó bác ,anh em chơi lan ai cũng biết

honglong237

Thành viên tích cực
Nếu tôi thừa tiền và đất, với hiện tại tôi chỉ bỏ ra cỡ 7 trai để mua cây ni.
Mà có khi cũng không mua.

Vì cây này được liệt vào danh sách, cây không tương lai.
hình như chưa bao giờ đi mua cây nhiều tiền hay bắc chưa bao giờ xem người ta bán cây nhiều tiền rồi :(

NaTuan

Quản Lý Viên
Theo tôi cây trên không lên mua .
1 Cây còn non .
2 làm hỏng phải phá .
3 Nếu mua thì định hướng ngọn ở đâu .
Hiện tại cây chỉ có mỗi 1 trục hoành , bạn làm đến bao giờ cho ngọn nó hồi gốc được .
Tất cả đừng lên hỏi giá , mà cần hỏi cây làm như thế nào thì OK hơn . Vì hỏi giá sẽ không có ai giúp mình được đâu bạn ạ .

nguyenlamnguyen81

Thành viên
hình như chưa bao giờ đi mua cây nhiều tiền hay bắc chưa bao giờ xem người ta bán cây nhiều tiền rồi :(
Bác giỏi! Vâng bác giỏi, bác đã nghe nhiều, bác đã đi mua cây nhiều tiền.

Bác không nhìn thấy nghề của em ạ.
Em phải giới thiệu lại là nghề của em chuyên đi đào( bứng, đánh) cây bác ạ. Vì thế từ những cây có giá vài trăm đến vài trăm trai em cũng đã phải cắt gốc, chuyển lên xe, chuyển về nơi ở mới và hạ em nó xuống một hộ khẩu mới bác ạ.

Cũng nhân đây em kể một câu chuyện cho vui.
Có một chú chẳng biết gì về cây cảnh, nhưng có tý tiền, cũng chơi cho nó oai thiên hạ.
Chú nhờ một ông biết về cây, tìm cây hành tráng. ( Nhưng đâu có biết là nhờ thằng cò nó đi ăn %).
Mua hai cây thuộc loại đẹp( do thằng co nó tán cho là đẹp) cao thước sáu, to. Cặp ni 50 trai.
Mua đôi long chắp 15 trai.
Hàng sóm ai có biết gì về cây cứ kháo nhau, cây có giá trị.
Bỗng một ngày chú cần tiền, muốn bán cả 4 cây mới mua. ( Vì vườn có 4 cây mua trước 2 năm có giá trị)
Gọi bao nhiêu thợ, thợ nào cũng đến và lắc đầu.
Có thợ thương tình nói là em chỉ có thể rước hộ bác đôi long 5 trai, đôi cây 50 trai kia giờ em rước hộ 12 trai.
Chưa kể trong 2 năm ông bạn kia còn thuê, mấy lần cò đến sửa cây.

Thế mới biết! Anh em thấy mua cây lãi hơn vàng.
Nhưng chưa chắc là như thế!!!!!!!!!!!!

Liệu bạn đã thấu hiểu và đánh giá đúng giá trị của nó chưa?

Giờ đây ai cũng muốn mua cây. Mua đầu năm 10 trai, và ước mơ có cuối năm có thằng đến trả giá 20 trai.

Hu hu!!!!! Không phải tất cả là như thế.

Muốn biết sự tình, hãy hỏi thằng đánh cây mới hiểu hết sự tình.
Vì ít ai mua 5 bán 4 mà lại nói ra. Chỉ có ông nào mua cây, thì hò hét. Tớ mới rước em này mấy chục trai.

honglong237

Thành viên tích cực
Bác giỏi! Vâng bác giỏi, bác đã nghe nhiều, bác đã đi mua cây nhiều tiền.

Bác không nhìn thấy nghề của em ạ.
Em phải giới thiệu lại là nghề của em chuyên đi đào( bứng, đánh) cây bác ạ. Vì thế từ những cây có giá vài trăm đến vài trăm trai em cũng đã phải cắt gốc, chuyển lên xe, chuyển về nơi ở mới và hạ em nó xuống một hộ khẩu mới bác ạ.

Cũng nhân đây em kể một câu chuyện cho vui.
Có một chú chẳng biết gì về cây cảnh, nhưng có tý tiền, cũng chơi cho nó oai thiên hạ.
Chú nhờ một ông biết về cây, tìm cây hành tráng. ( Nhưng đâu có biết là nhờ thằng cò nó đi ăn %).
Mua hai cây thuộc loại đẹp( do thằng co nó tán cho là đẹp) cao thước sáu, to. Cặp ni 50 trai.
Mua đôi long chắp 15 trai.
Hàng sóm ai có biết gì về cây cứ kháo nhau, cây có giá trị.
Bỗng một ngày chú cần tiền, muốn bán cả 4 cây mới mua. ( Vì vườn có 4 cây mua trước 2 năm có giá trị)
Gọi bao nhiêu thợ, thợ nào cũng đến và lắc đầu.
Có thợ thương tình nói là em chỉ có thể rước hộ bác đôi long 5 trai, đôi cây 50 trai kia giờ em rước hộ 12 trai.
Chưa kể trong 2 năm ông bạn kia còn thuê, mấy lần cò đến sửa cây.

Thế mới biết! Anh em thấy mua cây lãi hơn vàng.
Nhưng chưa chắc là như thế!!!!!!!!!!!!

Liệu bạn đã thấu hiểu và đánh giá đúng giá trị của nó chưa?

Giờ đây ai cũng muốn mua cây. Mua đầu năm 10 trai, và ước mơ có cuối năm có thằng đến trả giá 20 trai.

Hu hu!!!!! Không phải tất cả là như thế.

Muốn biết sự tình, hãy hỏi thằng đánh cây mới hiểu hết sự tình.
Vì ít ai mua 5 bán 4 mà lại nói ra. Chỉ có ông nào mua cây, thì hò hét. Tớ mới rước em này mấy chục trai.
" thằng đánh cây " là thằng làm thuê cho "thằng buôn cây".
Người buôn cây là người biết làm chiến lược PR, MAK, giá ... cây khi qua người buôn cây giá của nó không chỉ còn là giá trị thật của cây nữa mà nhiều khi nó còn gồm cả cái giá chi ý tưởng nghệ thuật tuyệt vời khiến cho người mua hoa mắt ,giá cộng cả chi phí cho cả 1 công trình chiến lược giá ... anh tính thằng buôn cây khôn hay thằng đánh cây khôn :)

em chỉ có chút ý kiến là giá cây trên thị trường mênh mông nhưng không phải cái gì cũng bất hợp lý đâu. chỉ có những người luôn coi những người buôn cây là thằng điên và đưa ra cái giá thấp đến bất hợp lý mới là có vần đề thôi. còn người đưa ra giá cao bất hợp lý là người biết mua bán cây trong thời điểm này đó

về chủ nhân của topic này. cây này tuy còn non nhưng trong mắt honglong thì nó có đường phá. tuy mất nhiều công nhưng cũng sẽ có cây đẹp để chơi đó anh ạ. giá mà chủ nhân nói là quá cao nhưng nó không quá thấp dưới giá 10 triệu đâu. chủ nhân cân nhắc thôi . ( 5 năm trước thì có thể mua nó với giá từ 3 -5 triệu )

phovanghoe

Thành viên tích cực
Nhìn cây lạ lạ của bác định mua thấy giống 1 cây trên em quá nên xin góp đôi lời và cũng đồng ý với quan điểm một số bác đã fát biểu ý kiến ở trên.
Như 1 bác nói,cây chưa hoàn thiện mà đã cho ký đá chẳng qua họ cho lên đá nhìn bệ vệ bịp những ai thích lắm rễ lắm thân cao to lắm lá.... :D
Phôi này có đường thân mặt trc thì tạm đc,mặt sau thì rối vì có nhiều dễ họ bó vào thân để nhìn thân to, mà có lấy về phải bỏ đá đi nuôi lại mới nhanh phát triển.
Phải như cây của em, em phá bỏ cành hoành đi coi như thử cưa và thế là lại đc mấy cây lãi quá còn j =, nhưng chỉ với giá 5tr ko lấy chậu và trả lại cho chủ cây đá; cộng cả chậu và đá thì thêm 2tr nữa là 7tr. :D
Trên quê em, nơi đang sốt cây (Phú Thọ) thì cũng có 1 cây tương tự nthế, nhưgn có lẽ nhỏ hơn một chút cây đó khoảng 20tuổi bệ thân đầy đủ tay cành tương đối gần xong với giá 18,5tr.
Thôi thì tùy khu vực vùng miền mà khảo giá chứ đồng nhất như nhau thì ko thể đc, và quan trọng ng có cây quan điểm của họ là cây phải vài chục vài trăm triệu thì khó mua lắm chứ các bác cứ tranh luận nảy lửa ng tài ng giỏi nthế thì khó lắm, đến nghệ nhân làm cây ng ta cũng ko thể giỏi hết toàn bộ đc nữa là so với ae mình là n ng yêu thích đam mê cây.
Em có chút ý kiến với bác NaTuan, đúng là lấy cây dù đó là cây ntnào đi nữa nhưng phải có hướng ra sau này là đẹp có giá trị thì mới lấy nhưng bảo ko quan tâm về giá thì rất khó, có khi cây đó có hướng ra sau này đc nhưng giá rổ quá cao thì cũng ko thể ko qtâm mà cứ lấy về.Theo em,ngoài cây có hướng ra sau này đc còn phải qtâm đến giá phù hợp thì mới ko thể thiệt đơn thiệt kép khi mua cây về.
Có j ko đúng mong đc các bác chỉ giáo. (*)

gato68

Thành viên tích cực
Bạn có mua được cây nào 10 chai như vậy ko? Giới thiệu cho mình nhé...[-X[-X[-X
Về chợ Hàng (Hải Phòng) chỗ em đi anh. Em dẫn anh đi mua dạng này dưới 10 chai, nhưng nói trước là không có ký đá đâu bác nhé (chợ họp từ chiều thú7 đến trưa chủ nhật hàng tuần)

Kihieulam

Thành viên tích cực
Phân tích của anh em tất cả đều đúng cả. Kết luận là chủ topic không nên mua cây này, giá đó cũng không hợp lý, nếu có kỹ thuật cao làm cũng rất lâu. Cảm ơn anh em đã góp ý cho chủ nhân*-:)

phuong-cym

Thành viên tích cực
Cám ơn các bác các ae đã tận tình giúp đỡ đã cho những lời nhận xét thẳng thắn quí báu, đặc biệt là các bác NaTuan, Honglong237, nguyenlamnguyen,phovanghoe.....các bác đã cho em được mở tầm mắt. Hôm trước đi với ông bạn, ông nay cũng mới chơi em đi cùng thấy cái gốc này nhìn thấy lạ mắt cũng thấy thích ông bạn lại bảo nó được đấy, thực sự với em nhìn nó hay thì có hay nhung thấy hơi non mà giá thì chủ cây quát cao quá nên mới chụp ảnh đưa lên đây nhờ ae tư vấn giúp đỡ. Các bác và ae chơi cây lâu năm có những góc nhìn kĩ và bao quát hơn, Cám ơn rất nhiều. thôi em sẽ bảo với ông bạn và từ bỏ ý định chơi em này, chịu khó lang thang tìm em khác.
@ Bác Cù: Chú Thuận ơi cháu cũng mới loe ngeo đi xem cây thôi chú ạ chứ chưa ngập sâu vào môn này, niềm đam mê chính vẫn là lan huệ chú ạ, đặc biệt là mấy anh địa lan bắc hà, năm nay rét quá hoa chậm mất rồi tiéc quá chú ơi. Chú trong đó nhiều cây hoa vào tết không??? Thấy máy ae trong đó chuẩn bị off cuối năm hoành tráng quá thèm mà không vô tham gia được. chúc chú sức khỏe và nhiều hoa và cây đẹp đón tết

lyducphuong

Thành viên tích cực
Về chợ Hàng (Hải Phòng) chỗ em đi anh. Em dẫn anh đi mua dạng này dưới 10 chai, nhưng nói trước là không có ký đá đâu bác nhé (chợ họp từ chiều thú7 đến trưa chủ nhật hàng tuần)
Cảm ơn gato nhiều nhé, Lạng Sơn,Hải Phòng cũng gần nhau thôi...mình sẽ ghé bạn một ngày gần nhất....:)>-

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Đọc mãi chỉ thấy ý kiến của anh NaTuan là chân thành. Đúng là phôi làm hỏng thật. Điều tệ nhất là nó không có chủ thể rõ ràng. Anh nên cân nhắc xem có nên mua cây về làm lại tự đầu không. Dám làm lại hen 8 năm sau vẫn có tác phẩm rất đáng xem.

phovanghoe

Thành viên tích cực
bác phuong-cym: em đi chơi về 1 số vùng quê em, thấy họ chơi lan mà em cũng thích quá nhưng ko hiểu j về lan. Có giỏ lan bé tẹo = bàn tay có 1 nhánh tí tẹo = đầu đũa 10cm mà họ nói 700k, bảo lan Quế chi hiếm có...cũng chẳng hiểu j, hay em ở Vĩnh phúc em thấy lan trồng ôm quanh gốc mít lũa cao 90cm đặt vừa chậu 50-70 họ nói lan Tai trâu với giá 4triệu..mà cũng ko hiểu j hết,có j bác là ng chuyên chơi Lan bác chỉ bảo cho em thêm về Lan hơn nữa với nhé.