Phôi Sam Núi về vườn.

ngoc_dung

Moderator
Phôi Sam trái liền cốt, hoành 110cm mình chuyển về vườn khi thời tiết miền bắc lạnh nhất và sau mấy tháng cây đã phát triển rất tốt. Điều đó chứng minh nếu ươm trồng phôi đúng cách cả sam núi và linh sam bất kể mùa nào đều sống và phát triển.

Cây đã sống và phát truyển tốt.

L Sam và S Núi ở ngoài bắc có một nhược điểm là làm rất lâu nếu mua từ phôi, vậy khi chọn phôi các bạn cũng nên lưu ý là phải chọn làm sao cho nhanh có cây chơi. Ví dụ như cây này mình dự định làm rừng cây trên núi, mối thân chỉ cần bằng 1/2 cây đũa và sẽ làm tàn thông sau hai ba năm là chơi tạm được rồi.

Phôi Linh Sam cũng được ngoc_dung ươm trồng và đây là kết quả.

Để có được trải nhiệm này số phôi chết của ngoc_dung đã được chất thành đống tuần nào vườn hội M Bắc cũng tổ chức nướng gà bằng lũa cây chết mà đến giờ chưa hết hichic...
Theo kinh nhiệm thực tế của mình anh em không nên chăm quá, cứ làm đúng cách và vứt đấy. Và quan trọng nhất là một số kinh nhiệm của ae chia sẻ trên d đ nếu đem ra áp dụng cho M Nam là rất đúng nhưng nếu dùng cho M Bắc là lập tức có một số lũa để làm củi ngay.
Các bạn muốn tham quan thực tế cứ qua hôi quán miền bắc, ở đó anh em sẵn sàng tiếp đón và chia sẻ.

kienhb2006

Thành viên
cây sam núi lên mạnh quá ! bác chia sẻ kinh nghiệm nuôi ls và sam núi ở ngoài bắc cho ae học hỏi đi bác

anthanhhoa

Thành viên
Khó quá bác Dũng ơi.Có nhiều anh em chưa có điều kiện thì làm sao đây?em cũng muấn mua ít phôi về ươm mà chưa có kinh nghiệm,nếu anh chia sẻ trên diễn đàn thì tốt quá.Xin cám ơn!

lethanhtuan0310

Thành viên
bác Dũng dạo này chơi nhiều linh sam và sam núi thế, mấy lần định qua vườn hội chơi mà bận quá, mà bác đã chuyển về khu ecopack chưa vậy

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Haha, phôi của bác Dũng cả khối rễ như vậy ko sống mới là lạ chứ sống là quá bình thường, bác thử đem mấy cái phôi 1 cốt có vài cọng rễ to bị cắt ngang mà đem trồng mùa lạnh ngoài đó mà sống thì mới là bái phục, sài gòn 1 năm chỉ lạnh vài ngày mà còn thắp đèn ,bọc nilon cũng hên sui. Bác cứ chủ quan quá

snake

Thành viên tích cực
He he hôm nay mới khai trương vườn hả anh ?, hôm nào nướng gà nhớ gọi thằng em nhé :D.

ngoc_dung

Moderator
cây sam núi lên mạnh quá ! bác chia sẻ kinh nghiệm nuôi ls và sam núi ở ngoài bắc cho ae học hỏi đi bác

Khó quá bác Dũng ơi.Có nhiều anh em chưa có điều kiện thì làm sao đây?em cũng muấn mua ít phôi về ươm mà chưa có kinh nghiệm,nếu anh chia sẻ trên diễn đàn thì tốt quá.Xin cám ơn!
Cảm ơn các bạn đã quan tâm, từ từ biết đến đâu mình sẽ chia sẻ đến đó.

ngoc_dung

Moderator
Haha, phôi của bác Dũng cả khối rễ như vậy ko sống mới là lạ chứ sống là quá bình thường, bác thử đem mấy cái phôi 1 cốt có vài cọng rễ to bị cắt ngang mà đem trồng mùa lạnh ngoài đó mà sống thì mới là bái phục, sài gòn 1 năm chỉ lạnh vài ngày mà còn thắp đèn ,bọc nilon cũng hên sui. Bác cứ chủ quan quá
Đây là mình chia sẻ chung về LS và SN chứ không hẳn là cây này, tất nhiên còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như cây phải mới khai thác, gửi không chậm quá....
Vừa rồi đúng đợt lạnh vườn hội M Bắc đã trồng thử nhiệm lô S Núi hơn 30 cây của anh Tuấn MaiVinhHy do anh Vũ '' bongbet '' trồng và đã thành công toàn bộ.
Cám ơn bạn đã quan tâm.

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Vừa rồi đúng đợt lạnh vườn hội M Bắc đã trồng thử nhiệm lô S Núi hơn 30 cây của anh Tuấn MaiVinhHy do anh Vũ '' bongbet '' trồng và đã thành công toàn bộ.
Hoan hô anh Vũ trồng cây
Ba mươi sống cả không cây nào tèoX_X

E trồng 2 cụm rừng, mầm lên toàn bộ các thân và hơn dài hơn phôi trên ảnh của bác có cái dài gần 20 phân rồi nhưng vẫn cứ ò í e như thường, chết như phim chưởng. Choáng quá :-O:-O:-O

ngoc_dung

Moderator
Hoan hô anh Vũ trồng cây
Ba mươi sống cả không cây nào tèoX_X

E trồng 2 cụm rừng, mầm lên toàn bộ các thân và hơn dài hơn phôi trên ảnh của bác có cái dài gần 20 phân rồi nhưng vẫn cứ ò í e như thường, chết như phim chưởng. Choáng quá :-O:-O:-O
Có lẽ trường hợp của em hỏng rễ mất rồi, cây ra mầm chỉ là phần còn tươi của thân thôi. Khi phôi về quan trọng là phần gốc rễ phải còn tươi, khi tươi mà vẫn đi khả năng là do úng nước.

ngoc_dung

Moderator
bác Dũng dạo này chơi nhiều linh sam và sam núi thế, mấy lần định qua vườn hội chơi mà bận quá, mà bác đã chuyển về khu ecopack chưa vậy
Mình thuộc dạng cái gì cũng thích chắc có gần nửa trăm chủng loại rồi, còn rất nhiều đa dạng các loại, từ từ mình sẽ đưa lên chia sẻ.

Bên ecopack mình đang hoàn thiện chắc vài tháng nũa về nhà mới, rảnh chạy qua vườn hội chơi nhé.

mitcothu

Thành viên tích cực
Khai trương vườn mà âm thầm vậy bác, phải ZZZZZZZZZZooooooooo khỏe vào chứ bác,

dantoon

Thành viên
Hiện tại nhà em đang có vài cây linh sam mini (em ở tỉnh Phú Thọ) nhưng chẳng thấy nó ra hoa bao giờ cả. Nguyên nhân là vì sao vậy bác? em đã cắt hết gai, chăm sóc dưới chế độ dinh dưỡng vừa đủ, biểu hiện ở việc lá xanh tốt nhưng ko quá tốt, mầm to, mập mạp.
Bác có thể chỉ giúp em xin cảm ơn ! Thân ái !