Offline Châu Đốc 30-10-2010

lydainghia

Thành viên tích cực
Trước chuyến đi, anh Hưng (hoanglong70), Tài (bonsai99) và anh Dũng (trungduart) tổ chức thu mua xe cũ giá cao để kiếm chút định làm lộ phí.

Sau khi làm cò xe kiếm được chút đỉnh, các anh cười toe và chuẩn bị lên đường (từ trái sang: anh Dũng, Tài, anh Hưng, anh Tuấn)

Trạm dừng nghỉ chân tại Tiền Giang. Trông thấy cô điều hành viên xinh đẹp, anh Hưng (hoanglong70) lao tới:
Hoanglong 70: em ơi, chuyến xe anh đi đến Châu Đốc lận, nhưng anh có thể dừng lại Tiền Giang luôn với em được không?
Cô điều hành xinh đẹp: không! nhất định là không! tuy nhiên nếu anh chụp hình kia ở lại thì em okie.

Thất thiểu, buồn chán, anh hoanglong70 cùng trungduart ra ngồi ghế đá chửi thằng chụp hình (là em lydainghia chứ ai :D)

Còn tiếp...

lydainghia

Thành viên tích cực
Đến Châu Đốc tờ mờ sáng, 4g20, lạnh, teo luôn, anh em lò mò đến trụ sở Hội Sinh vật cảnh thị xã Châu Đốc thì được tin "đóng cửa quanh năm". huhuhu Thôi đành làm một tấm kỷ niệm chứ biết làm sao giờ :D

Sau đó, Quang và bs Hòa đón anh em về nhà Quang thăm vườn. Chân thành cảm ơn các anh em, Quang thì bình thường 11 giờ mới thức hôm nay phải dậy lúc 4g hơn, còn bs Quang nguyên đêm qua trực vừa xong ca chạy qua gặp anh em luôn. Xúc động quá!.

Bigbabol ra tay: chắc phải cắt hết nuôi lại :)) 10 năm nữa là có cây chơi chứ gì!

Sau khi nhổ cỏ vườn Quang, anh em ra bờ sông ăn sáng
(Từ trái sang: Tài, anh Tuấn, Quang, bs Hòa, anh Dũng, anh Hưng)

Còn tiếp...

lydainghia

Thành viên tích cực
hoanglong70 (trầm ngâm như nghệ nhân) rồi phát biểu: cây này khủng à nhen, hoàng cỡ cây đũa chứ không ít!

bigbabol: Tài em, anh có thể ôm em không?
bonsai99: Thôi anh, ngoài đường em mắc cỡ lắm

trungduart sổ sàng: Tài nó không muốn thì để anh nhen Tuấn!!!

Đang hưng phấn, thì có điện thoại, sau khi nghe trungduart buồn thiu: Hix, mất sổ gạo!

Anh em đang nhí nhảnh chụp hình ở bến tàu thì nghe "hoét, hoét"...
Bảo vệ xuất hiện: mấy ông kia đi lên ngày, bến tàu không phải chỗ mấy ông đú đỡn.
Hoanglong70 (điên tiết): mày ngon bước lại đây.
Bảo vệ lao đến, hoanglong70 xuống giọng ngay: mình chụp tấm hình kỷ niệm nhé :))

Còn tiếp...

satruky

Thành viên tích cực
Phải biết trước nhờ anh Hưng mua dùm vài ký cá linh về nhậu rồi.

batuluong

Thành viên tích cực
hic, vui quá cu Tường tới giờ chót lại rút lui. Sory mọi người nha. hẹn lần sau vậy.

lydainghia

Thành viên tích cực
Đế thăm vườn anh Được Châu Đốc, ảnh lưu niệm

Anh em "chổng khu" coi cá hải tượng và cá sấu "khủng' của anh Được.

Đến thăm vườn nghệ nhân Út Bổn.
Bigbabol (xuýt xoa): cây này già quá, cho em xin giá cây này nhen anh Út!
Anh Út Bổn: Cây đó anh để chơi.

Bigbabol: Vậy anh để cây mini này cho em nhé.
Anh Út Bổn: Cây đó vợ anh chơi.

Trungduart: Em biết ý anh Út Bổn rồi, cho em số điện thoại, em sẽ liên lạc lấy 2 cây này rồi bán lại cho Bigbabol kiếm ít cò.
Anh Út Bổn: Chú hiểu ý anh, heheheh, ghi số điện thoại đây nè.

Còn tiếp...

lydainghia

Thành viên tích cực
Bs Hòa: thôi tạm dừng chuyện cây cỏ, ra chợ Tịnh Biên kiếm đồ nhậu về chơi anh em ơi.

Bs Hòa: chú em, còn nhiêu con bọ cạp, anh hốt hết nhé.

Bigbabol: Alo, má ơi, ở đây có rượu bìm bịp nghe nói uống vô sung lắm. Con mua về cho ba nhen.
Tiếng từ điện thoại vọng ra: Hay quá, cảm ơn con :D

Bigbabol: anh ơi, con bọ cạp này ăn sống được kg? Em thử nhé

5 phút sau khi "dứt' con bọ cạp.
Bigbabol: các anh ơi, tui hưng phấn quá! cho phép tui múa kiếm vườn hoang chút nhé.

Còn tiếp...

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Hôm đó đã chuẩn bị xong công việc hết rồi, định đi, nhưng có tin từ mật vụ truyền về là đi đông lắm, nên đành ở lại. Biết ít người vậy mình đi theo, dẫn anh móm móm kia qua của khẩu Tịnh Biên gả cho 1 em da ngâm mà hô, lấy cò mua cây.

lydainghia

Thành viên tích cực
Sau khi thu thập chiến lợi phẩm, các anh em hí hửng đi về nhà Quang. Trước đó Bà xã Quang đã chu đáo chuẩn bị lẩu mắm cho anh em tại nhà.
Chiến lợi phẩm bao gồm: 1 con rắn, 100 em bọ cạp, 2 chai rượu "Ông uống Bé hàng xóm khen" và lẩu mắm.
P/s: anh hoanglong70 cầm con rắn mà mặt căng thẳng quá :))

B/s Hòa ra tay với món Bọ cạp chiên giòn, đàn chủ sợ mất mặt nên cũng trổ tài món rắn...
Anh em đang thưởng thức món Bọ cạp chiên giòn:

hoanglong70: cả đời tui có 4 thứ chưa ăn được:
1. Bọ cạp
2. Rắn
3. Chuột
4. Bé hàng xóm
Hôm nay đã thỏa mãn được 50% (bọ cạp và rắn)

Sau đó là tiệc tùng hoành tráng, em tham ăn quá nên quên không chụp ảnh :))

Kết thúc buổi tiệc: lydainghia + hoanglong70 về Sadec, 12g khuya thì trungduart, bonsai99 và bogbabol về lại Sài Gòn.

Xin chân thành cảm ơn Quang, bác sĩ Hòa đã tiếp đón anh em hoành tráng, chân tình. Hẹn gặp lại.

Hết

lydainghia

Thành viên tích cực
Hôm đó đã chuẩn bị xong công việc hết rồi, định đi, nhưng có tin từ mật vụ truyền về là đi đông lắm, nên đành ở lại. Biết ít người vậy mình đi theo, dẫn anh móm móm kia qua của khẩu Tịnh Biên gả cho 1 em da ngâm mà hô, lấy cò mua cây.
Sa thải mật vụ đó đi. :)

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Tiếp sức cho Lydainghia ...

...

Như Lydainghia cũng đã trình bày ở trên, Đòan đã có mặt tại Châu Đốc vào lúc 4h20 sáng và cũng đã gặp, trao đổi cũng như chia sẻ những kinh nghiệm về cây, về cá … và các thú vui khác với các anh em tại Châu Đốc.

Mọi người đã đến dùng bữa sáng, tham quan, chụp ảnh tại nhà hàng “Ngã Ba Sông”, đây là nơi có nguồn nước lớn và chảy siết của Sông Mê-Kông (Biển Hồ) đổ về.

Sau đó, Đòan đã đến thăm vườn và chụp hình lưu niệm tại vườn của Anh Được …

… và vườn của Anh Út Bầu, một trong những người chơi cây lâu năm tại Châu Đốc.

Anh Út Bầu đang giới thiệu với các anh em hình chụp cây Me được Anh cho là một trong những cây Me đẹp và khủng nhất mà Anh đã từng thấy.

Bigbabol: Ý !!! … Anh ơi! Sao Em thấy cái Anh đứng kế cái cây giống Anh quá!.

Và đây là chân dung của Cây, …

Lydainghia: Ừhm, cây to thiệt. Ảnh mà tặng cho mình, không biết làm sao để đem lên sân thượng đây.

(còn tiếp)​

Hoanglong70

Thành viên tích cực
(Tiếp theo)

Vườn của Anh Út Bầu rộng và gây ấn tượng với người tham quan là vườn của Anh rất nhiều phôi khủng.

Phượng hồng

Vú sữa dáng bosai, đế khủng

Nguyệt quế

(Cây gì quên rồi)

Ngòai ra, những cây mini bonsai cũng hớp hồn Bigbabol

Bigbabol: Anh Dũng ơi! Cái cây này nó hớp hồn Em rồi! Không biết Anh Út có để lại cho Em không!
Trungduart: Chưa chắc có tiền là mua được mấy cái cây đẹp này đâu nhé. Muốn sở hữu chỉ có thể là … lấy cắp thôi Em.

Bigbabol: Anh Út ơi! Cây mini này Em thích quá, Anh để lại cho Em chơi nghe Anh.
Anh Út: Ừhm (ra vẻ suy nghĩ)!!! Thôi Chú! Cây đó Anh đang sướng và hiện đang để chơi, khi nào hết thích Anh sẽ báo cho Chú.

Bigbabol: Bây giờ làm sao mà sở hữu được cái cây đẹp này ta?
Lydainghia: Cây nhỏ, dễ dấu, … Anh nhét nó vào quần … Àh quên! Anh dấu nó vào cái áo gió rộng thùng thình của Anh kìa, Em canh chừng cho.

Trungduart: Anh Út ơi! Cái chậu này Anh mua lâu chưa? Nó đẹp và lành lặn quá!

Một tiểu cảnh nhỏ …

Phôi cây khế song thụ

(còn tiếp)​

Hoanglong70

Thành viên tích cực
(tiếp theo)

Sau khi thăm vườn của Anh Út Bầu, anh em được Bonsaichaudoc và Nhapmonbonsai cho đi tham quan Núi Sam.

Đường dẫn vào Núi …

Một cảnh đẹp nhìn từ trên đỉnh Núi Sam.

Chúng tôi tiếp tục hành trình đến cửa khẩu Tịnh Biên.

Trên đường đi, vài chiếc xe thồ hàng qua lại giữa hai quốc gia Việt Nam – Campuchia.

Xa xa là dãy Núi Thất Sơn …

… và cửa khẩu Tịnh Biên hiện ngay trước mặt,

Lydainghia: Alo! Anh đây, … Ừh, Anh đang đứng tại cửa khẩu Tịnh Biên nè! … Không! Anh chỉ dám đứng chơi và chụp ảnh thôi chứ không qua bển đâu. … Ừhm, … Em yên tâm! … Ừhm, … Anh là người nổi tiếng là nghiêm túc và rất ghét mấy cái chuyện đó mà … Ừhm, …!!! Thôi nghe!!!

… và thế là Đoàn phải quay về Chợ Tịnh Biên chứ không qua Cửa Khẩu như dự tính.

Lydainghia với “CÁNH ĐỒNG BẤT TẬN”.

Không “ăn” được đặc sản tại đất Campuchia, anh em quay về Chợ Tịnh Biên làm vài thứ đặc sản bên ấy cũng được.

Bigbabol: Anh ơi! Anh có bán cái hủ nào mà Em uống vô, vợ Em khen không Anh.
Người bán: Yên tâm, yên tâm!!! Để Tui giới thiệu cho! Đây! … Đây là lọai mà Ông tui đã từng uống mà sáng ra Bà tui khen quá chừng luôn. Mua về làm quà đi Em. Bả khen là “Dạo trước chưa uống thì Bà ngủ ngon lắm, từ khi Ông uống, Bà mất ngủ cả đêm vì Ông ngáy to quá” …

Bò cạp

Mối Chúa ngâm rượu.

Rết núi

(Còn tiếp)​

nhapmonbonsai

Thành viên Mua Bán
đính chính nhen lydainghia : anh Út Bầu chứ không phải là Út Bổn, kẻo anh lên mạng lại đòi chè xôi đổi tên đó.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
(còn tiếp)

Bác nhapmonbonsai, ngoài việc sở thích là sưu tầm những cây kiểng đẹp và những chậu xưa, cổ, cũ, … các lọai thì Bác ấy còn những thú vui khác rất thú vị (đề nghị Bác nhapmonbonsai chia sẻ cùng mọi người sau nhé) …

Sau khi dung “Bữa bún mắm và gỏi rắn thân mật” tại nhà của Bonsaichaudoc, Hoanglong70 và Lydainghia ra bến xe về Sa Đéc. Các anh em khác vẫn tiếp tục ở lại vui chơi, khám phá Châu Đốc đầy quyến rũ đến … 12 giờ khuya mới lên xe về Sài Gòn.

Xin được cám ơn Bonsaichaudoc và gia đình, Nhapmonbonsai, cùng các anh em khác đang sinh sống tại Châu Đốc đã đón tiếp anh em chúng tôi rất nhiệt tình. Chúng tôi cảm thấy rất vui, ấm áp và học hỏi được nhiều điều qua chuyến đi này. Xin cám ơn!

Bonus:

... Cà phê chờ xe về Sa Đéc …

Phương tiện đi lại rất bình dân và đặc thù tại Châu Đốc …

Dù cho thô sơ, nhưng vẫn được cấp số xe để quản lý …

(PS: Hình ảnh chụp bằng điện thọai nên không được rõ, mong mọi người thông cảm)