Nhờ các anh giúp đỡ

QNK

Thành viên
Chào các anh chị, mấy cây linh sam nhà em buổi tối không biết có con gì nó hay cắn đọt (đường kính khoảng 2/3 tăm xỉa răng) còn xanh, nó cắn đứng ngang nhưng không ăn, nó ăn lá non và bông linh sam. có thể loại khả năng: chim sẻ, chuột (e khẳng định). thời gian em đoán chúng nó thịt mấy cây linh sam nhà em khoảng qua nữa đêm về sáng. có hôm em nghi ngờ bị rệp nên buổi chiều có xịt thuốc trừ sâu thì tối đó nó không ăn, nhưng qua hôm sau thì đâu lại vào đó. Các anh trên diễn đàn ai đã gặp trường hợp tương tự thì chỉ bảo em nên làm gì? Nhìn mấy cây linh sam của em mà xót quá! em đang thử dùng mùng (màng) bảo vệ thử xem sao? nhưng đây là "bước đường cùng" rồi. Rất cám ơn các anh ghé xem và chỉ bảo. :(

ngocthinhco

Thành viên
Chào các anh chị, mấy cây linh sam nhà em buổi tối không biết có con gì nó hay cắn đọt (đường kính khoảng 2/3 tăm xỉa răng) còn xanh, nó cắn đứng ngang nhưng không ăn, nó ăn lá non và bông linh sam. có thể loại khả năng: chim sẻ, chuột (e khẳng định). thời gian em đoán chúng nó thịt mấy cây linh sam nhà em khoảng qua nữa đêm về sáng. có hôm em nghi ngờ bị rệp nên buổi chiều có xịt thuốc trừ sâu thì tối đó nó không ăn, nhưng qua hôm sau thì đâu lại vào đó. Các anh trên diễn đàn ai đã gặp trường hợp tương tự thì chỉ bảo em nên làm gì? Nhìn mấy cây linh sam của em mà xót quá! em đang thử dùng mùng (màng) bảo vệ thử xem sao? nhưng đây là "bước đường cùng" rồi. Rất cám ơn các anh ghé xem và chỉ bảo. :(
bọ rầy đó a.

QNK

Thành viên
Nếu là bọ rầy thì dùng thứ gì phun và cách thức như thế nào? bởi vì khoảng thời gian chúng xuất hiện thật khó cho e quan sát. Nếu anh đã từng có kinh nghiệm thì giúp em. Cám ơn anh đã ghé qua và cho ý kiến.

lnvinh

Super Moderator
Có khả năng là lại Sâu đất hoặc Ong cắn ngọn đêm, em thử xịt ở trên là SUPRACIDE và ở mặt đất rải Fugadan là 2 laọi thuốc mạnh và thời gian lau xem hết không, nếu hết thì sau 1 tuần làm tiếp để con trung phải bỏ đi hăn con không hết...tìm cách tiếp!!!!

NaTuan

Quản Lý Viên
Có thể cây của bạn bị loại bọ cánh cứng ăn đọt , bạn nhìn xem dưới đất có để lại phân của nó không .

QNK

Thành viên
Cám ơn anh Vinh nhé! mai Chủ nhật em sẽ thử.
==================================
Có thể cây của bạn bị loại bọ cánh cứng ăn đọt , bạn nhìn xem dưới đất có để lại phân của nó không .
Cám ơn anh, đúng là hình như có phân gì đó, nhưng chỉ mấy ngày trước, còn giờ không có, và em không dám chắc phải phân của bọ cánh cứng không? e sẽ thử các cách xem thế nào? nhưng nếu thật đúng bọ cánh cứng thì anh có biết cách đuổi không?

QNK

Thành viên
Trả lời: Re: Nhờ các anh giúp đỡ

Nhớ pha thêm chất bám dính vào thuốc Sâu, Rầy.
Chào chú, chất bám dính thì bây giờ cháu mới nghe, cháu cũng mới chơi nên còn rất nhiều thứ chưa biết. Cám ơn Chú đã ghé qua và chỉ dẫn. Cháu sẽ pha thêm