Nhờ ACE giúp đỡ

moc_arch

Thành viên
Mình có cây Kim giòn, không biết tại sao nó vàng lá,mình tưởng nó thiếu phân nhưng đã bón phân Dinamic một tuần rồi mà không khả thi.ACE nào biết nó bị gì ko? và cách khắc phục ra sao,cám Ơn mọi người đã ghé thăm,và giúp đỡ.

==================================

NhatTienSuMo

Thành viên
Lại 1 người nữa giống như tui.... hihi nguyên dàn Kim Giòn Em bị hết nè.
Em nghe Anh Ẩn nói mùa mưa mà bón Dynamic mưa dầm sẽ bị đó Anh !
Mà cây này thoát nước tốt chứ Anh?
Chờ Cao Nhân chuẩn bệnh.

moc_arch

Thành viên
Lại 1 người nữa giống như tui.... hihi nguyên dàn Kim Giòn Em bị hết nè.
Em nghe Anh Ẩn nói mùa mưa mà bón Dynamic mưa dầm sẽ bị đó Anh !
Mà cây này thoát nước tốt chứ Anh?
Chờ Cao Nhân chuẩn bệnh.
Vậy phải thay đất rồi,cũng hơn năm rồi chưa thay đất
nhưng mấy cây MCT khác cũng bón Dinamic có sao đâu lạ thiệt

tranthai162000

Thành viên tích cực
do nhìn qua hình không rõ lắm. nhưng mình đoán cây đang bị nhệnh đỏ . MCT cũng hay bị hiện tượng vàng lá nhưng trong hình theo quan sát hình như cây bị lốm đốm do nhện hút nhựa mà bị, bạn để ý kĩ xem có mấy con rệp màu xám/đỏ hay trắng bé tí ti xíu xiu không, trên lá cũng nhìn như có 1 lớp bụi và vài sợi tơ nhỏ kéo qua lại.
--------
Cây bên dưới lá vàng nhưng không có lốm đốm như của bạn

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=71279
Bạn thử dùng đất thịt pha vào chất trồng thử xem, vì mct rất ưa đất này.

NhatTienSuMo

Thành viên
mới ra nhổ cây lên,Rể bình thường Thông Xanh ơi.
Dàn rễ của cây Em cũng như Anh bình thường.... haizzz không biết bị gì nhỉ???? Hay mưa hoài nó ẩm nó bị?Nhà Em nắng thừa luôn!
do nhìn qua hình không rõ lắm. nhưng mình đoán cây đang bị nhệnh đỏ . MCT cũng hay bị hiện tượng vàng lá nhưng trong hình theo quan sát hình như cây bị lốm đốm do nhện hút nhựa mà bị, bạn để ý kĩ xem có mấy con rệp màu xám/đỏ hay trắng bé tí ti xíu xiu không, trên lá cũng nhìn như có 1 lớp bụi và vài sợi tơ nhỏ kéo qua lại.
Nhện đỏ thì Em cũng bị nhưng nó không làm đọt mới ra màu bạc trắng đâu Anh! hix. Anh là chuyên gia MCT nè,tư vấn thêm chút kinh nghiệm phòng biệt Anh nhé
Thanks!
Vậy phải thay đất rồi,cũng hơn năm rồi chưa thay đất
nhưng mấy cây MCT khác cũng bón Dinamic có sao đâu lạ thiệt
Dàn MCT nhà em đều thay đất,bị hết luôn,không biết tại sao,thoát nước tốt, không bón dynamic
Nay Em đang bón Supe Lân,theo lời Anh Ẩn chỉ , mới bón 2 ngày chưa biết kết quả ra sao....
Còn Dynamic bón bị lạm thì Em qua vườn Anh LNVinh Anh Vinh bón nhiều khủng khiếp, Anh Vinh nói bón nhiều tốn tiền thôi hà.
Hix.

camap_80

Thành viên tích cực
Du nuoc, thieu nuoc hay thieu nang gi la cung co the vang la het do!
Ban kiem tra lai het coi la do gi nhe!

NhatTienSuMo

Thành viên
--------
Cây bên dưới lá vàng nhưng không có lốm đốm như của bạn

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=71279
Bạn thử dùng đất thịt pha vào chất trồng thử xem, vì mct rất ưa đất này.
Cây Em bị y chan như cây này nè Anh Thái,theo Anh làm sao hết.
Em trồng 40% đất thịt cũng bị hixx
Lá trung em cũng bị 2 cây luôn !
Dư nước,Theo Anh dư nước là nước úng hay tưới nhiều nước mưa nhiều nước vậy Anh? Em chưa hiểu rõ từ này,Xin Anh chia sẻ
Cảm ơn Anh!

moc_arch

Thành viên
Dạ cám ơn A đã góp ý, em vừa mới bưng vào nhà,nhìn kỹ ở gốc còn mấy lá Xanh đúng là có đốm trắng rất nhiều, còn là vàng Nhạt thì nhìn kỹ mới thấy anh Ạh ,em thấy mấy cái gì đó đốm trắng nằm bên dưới lá lấy tay vuốt nhẹ thì mất hết,rất nhỏ bé như Hạt bụi đó anh,có nhiều lá rất nhiều
ah có khi nào mưa liên tục cũng bị ko anh Cá

Dư nước,Theo Anh dư nước là nước úng hay tưới nhiều nước mưa nhiều nước vậy Anh? Em chưa hiểu rõ từ này,Xin Anh chia sẻ
Cảm ơn Anh!
cây của em còn lá xanh nhiều cây của anh lá xanh còn vài chiếc ở gốc àh

chinhtv1970

Thành viên
Cây mình cũng bị y chang, từ tết đến giờ mới xanh trở lại, nguyên nhân có lẽ là bị dư nước dẫn đến bị tổn thương rễ. Cách làm của mình là vẫn để cây ngoài nắng bình thường và cắt nước, kết quả là cây đã hồi phục lại. Chúc bạn thành công./.

tranthai162000

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Nhờ ACE giúp đỡ

Cảm ơn Anh!
Như cây của chủ topic thì tranthai nhìn rất kĩ hình vẫn cho là bị nhiểm nhện đỏ/nhện nâu hay nhện trắng . vì trong hình thấy lá bị vàng nhưng bị lốm đốm trắng.
Nước: Sáng tưới , chiều đất khô lá hơi "xìu" nhẹ xuống. là ok. :p

moc_arch

Thành viên
Cây mình cũng bị y chang, từ tết đến giờ mới xanh trở lại, nguyên nhân có lẽ là bị dư nước dẫn đến bị tổn thương rễ. Cách làm của mình là vẫn để cây ngoài nắng bình thường và cắt nước, kết quả là cây đã hồi phục lại. Chúc bạn thành công./.
cám ơn bạn nhiều lắm để mình thử.
cây này mình ngâm trong một khay nước lút nửa chậu,và vẫn bón Dinamic nhưng vẫn bình thường

Như cây của chủ topic thì tranthai nhìn rất kĩ hình vẫn cho là bị nhiểm nhện đỏ/nhện nâu hay nhện trắng . vì trong hình thấy lá bị vàng nhưng bị lốm đốm trắng.
Nếu bị nhện đỏ thì làm sao khắc phục anh?
cám ơn anh nhiều.

NhatTienSuMo

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Nhờ ACE giúp đỡ

Xin Anh chia sẻ thêm thành phần từng loại đất
Vì lý do tế nhị nên không thể tưới nước sáng mà Em chỉ tưới nước buổi chiều không hà ... hix chắc chiều tưới qua đêm bị úng chăng?
Sao ko dùng Agrostim đi Tuấn.
Cái này dùng để cải tạo đất phải không chú Bình?

tranthai162000

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Nhờ ACE giúp đỡ

cây này mình ngâm trong một khay nước lút nửa chậu,và vẫn bón Denamic nhưng vẫn bình thường

cám ơn anh nhiều.
Khi bị nhện đỏ a hay lặt bỏ lá . cách li cho khỏi lây cây khác. Đồng thời mua thuốc đặc trị nhên đỏ xịt lên lá mới- Nhớ xịt mặt dưới lá vì nhện đa số bám ở mặt dưới. Anh cũng có hỏi vài người chỉ là xịt thuốc đặc trị nhện đỏ khi trưa nắng ( anh chưa thử vì sợ nắng nóng + thuốc bị cháy lá )

moc_arch

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Nhờ ACE giúp đỡ

Xin Anh chia sẻ thêm thành phần từng loại đất
Vì lý do tế nhị nên không thể tưới nước sáng mà Em chỉ tưới nước buổi chiều không hà ... hix chắc chiều tưới qua đêm bị úng chăng?

Cái này dùng để cải tạo đất phải không chú Bình?
AGROSTIM 10 gram x 10 gói/hộp
Kích thích sinh trưởng, tăng năng suất, nâng cao chất lượng nông sản, cải tạo đất, giảm sâu bệnh các loại cây ăn trái, chè, thuốc lá, lúa…

Hướng dẫn sử dụng

- Pha 1-1,2gr/L nước. Không pha chung với thuốc trừ sâu, phân hóa học,chất bám dính.
- Lúa: lần 1: 7-10 NSS, lần 2: 21-24 NSS, lần 3: 35-45 NSS. Liều lượng tăng dùng theo thể trạng cây. Định mức: 2-3kg/ha/vụ
- Rau, hoa, cây cảnh: phun khoảng 5-7 ngày/lần
- Cây ăn trái, cây CN: phun sau khi tỉa cành, trước khi ra hoa và sau khi đậu trái. Phun 2-3 lần phụ cách khoảng 20-30 ngày/lần

chinhtv1970

Thành viên
cây này mình ngâm trong một khay nước lút nửa chậu,và vẫn bón Dinamic nhưng vẫn bình thường

cám ơn anh nhiều.
Cây MCT mini mình cũng để trong khay nước và bón Dynamic như bạn, vẫn xanh bình thường. Mình nghĩ vấn đề ở đây là bộ rễ đã quen với tình trạng dư nước của cây để trong khay, còn cây trồng bình thường bị dư nước do chưa quen dẫn đến bị tổn thương rễ.

Còn nếu bị nhện đỏ thì mua thuốc về xịt nha bạn./.

moc_arch

Thành viên
Cây MCT mini mình cũng để trong khay nước và bón Dynamic như bạn, vẫn xanh bình thường. Mình nghĩ vấn đề ở đây là bộ rễ đã quen với tình trạng dư nước của cây để trong khay, còn cây trồng bình thường bị dư nước do chưa quen dẫn đến bị tổn thương rễ.

Còn nếu bị nhện đỏ thì mua thuốc về xịt nha bạn./.
Cám ơn bạn góp ý