Nụ mai bị héo đen phải làm sao?

rankaori

Thành viên mới
Cây mai nhà em hiện giờ như thế này ạ:

Đợt Noel lá mai ngả vàng & rụng hết 50%, hoa cũng nở hết một mớ. X_X Em vẫn tưới cây hằng ngày, đất trong chậu luôn ẩm nhưng không úng nước. Sau đó mai bung nụ cái lớn màu xanh rồi nụ cái bị rụng hàng loạt. T_T Em có xem bài viết trên diễn đàn nói rằng đôi khi cây không đủ dưỡng chất nuôi nụ nên nụ bị rụng. Em không biết cây mai nhà em có bị thiếu dinh dưỡng hay không nhưng mấy bữa nay em phát hiện cây mai có nụ lép!!!
Nu mai nhìn bên ngoài mập tròn như thế này:

Nhưng khi bung nụ cái lẽ ra phải màu xanh thì nụ cái lại héo khô màu nâu:

Hoặc bên trong nụ là những nụ cái nhỏ xíu khô héo, đụng vào là rụng liền:

Cây mai có nụ lép như vầy, nhìn tưởng sẽ ra lá nhưng thật tế chỉ có vỏ ngoài thôi bên trong trống rỗng:

Hix năm nay chắc em mất mùa mai rồi nhưng cho em hỏi cây mai nhà em bị thiếu dinh dưỡng trầm trọng hay bị bệnh nào khác, và em nên chăm sóc như thế nào thì được ạ? Qua Tết em sẽ thay chậu & đất mới cho nó. Em xin cảm ơn mọi người.

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
theo em thì cây mai này bị thiếu dinh dưỡng rồi. Do trong năm, cây không nhận đủ dinh dưỡng, cộng thêm mất lá từ Noel nên giờ phần búp còn lại khô héo đó anh.

rankaori

Thành viên mới
Hix thật là một sai lầm nghiêm trọng trong lúc đăng ký nick trên diễn đàn, mình là nữ, hổng phải nam. :"> Đã sửa lại rùi. :D Vậy theo bạn giờ mình nên làm thế nào đây, chờ qua Tết rùi dưỡng lại cây mai hả bạn? :-B

tienlong

Thành viên
Không biết cây của bạn nụ bị sâu hay do cây bị ngộ độc hay bị thiếu dinh dưỡng, bạn có thể nói rõ hơn về cách bón phân của mình, có thể anh em trên diễn đàn sẽ có lời giải đáp chính xác hơn, hình chụp cũng không rõ lắm

rankaori

Thành viên mới
Do hình chụp bằng điện thoại nên mờ & tối, để sáng mai mình chụp lại hình rõ đẹp rồi up lại sau.
Cuối tháng 10 mình có bón phân bón Năm Sao AT-2 cho cây mai nhưng liều lượng ít lắm, chừng 10-15gr hà, sau đó mình chỉ phun Coc85 với Anvil thôi vì thấy lá mai có đốm nấm hồng. Cụ thể là ngày 21-22/11/2010 DL xịt Coc85, đến 30/11 có một nụ bung vỏ lụa. Đến ngày 4/12 hoa bắt đầu nở đồng thời lá rụng nhiều. Từ lúc đó đến Noel những nụ lớn là nở rộ lá cũng rụng hết 50%. Sau đó lá không rụng nữa (còn như trong hình) mà đến lượt nụ cái rụng. Ngày 3-4-5/01/2011 mình phun Anvil + Regent cho cây vì thấy trên lá có nhiều kén trắng. Thấy lá không rụng nữa mình rất mừng nhưng giờ nụ bị héo khô thế này thật là đau lòng quá đi. :((

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
hiện tượng đen nụ của bạn thì rất nhiều người bị,trong đó có tôi,qua trao đổi với 1 số ae có kinh nghiệm trong nghề thì 1 số cho rằng đen nụ do sương muối,nhưng theo tôi thì bị 1 loại nấm tấn công,nó sẽ tái phát vào năm tới trong vườn bạn.
Biện pháp phòng tránh:
-Vào những năm có mưa muộn(khi nụ đã hình thành)thì nấm này phát triển rất mạnh,lây lan rất nhanh.Do đó phải dùng các loại thuốc phổ rộng như:Mancozeb,Ridomil(Metalaxyl+Mancobez)....
-Phải phun tưới cây ngay sau các cơn mưa trái mùa(rửa cây).
-Nên bổ sung vi lượng và Kali cho cây vào các tháng 7,8 AL.
-Tạo độ thông thoáng trong vườn.
Dù mùa này thất bại,bạn vẫn lặt lá cho Mai,khi lặt xong bạn tìm đến cửa hàng thuốc Thú Y tìm mua Benkocid, loại thuốc chuyên phòng ngừa:nha bào nấm, vi khuẩn,vi rút...phun cho toàn bộ các cây Mai, khi phun loại này thì tất các địa y, rêu,thán thư bám trên cây sẽ chết, khi bạn dùng vòi xịt nước vào thân cây thì tất cả sẽ trôi đi.
Nếu còn gì cần trao đổi thì gọi 0918146738.