Mai Vàng đạt giải ĐẶC BIỆT năm 2014 tại HHX Tao Đàn.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Năm nay khi mà tất cả những người làm và chơi Mai đều khổ sở vì thời tiết lạnh , khiến Mai ko thể nở rộ được, thì 1 thành viên của chúng ta là bạn Toại Nguyện lại là người đạt giải Đặc Biệt với cây Mai Bình Định.
Xin gởi lời chúc mừng đến Toại Nguyện.

Để có thêm kinh nghiệm về Mai Vàng chúng ta cùng nhau nhận xét về cây Mai này.
Cây này được lặt lá vào ngày 12 Chạp, như những cây khác , trong khi các cây khác thì chỉ lác lác trổ vài bông còn nó thì nở rộ .
Với tôi thì có vài ý:
- Do là cây Mai nguyên thủy nên nó dễ trổ bông hơn cây Mai ghép.
- Do là giống 'siêu nụ' nên lượng bông rất nhiều.
- Phải chăng nó là giống Mai chịu được lạnh, nếu đây là điều quyết định thì giống này RẤT QUÍ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Toại Nguyện và các bạn có hình của em nó thì bổ sung cho tôi với.

ảnh trên chụp ngày hôm nay (Mùng 4 Tết) ; hic! tấm trên chụp bị 'out'.

HOAN77

Thành viên
sao chú Bình không làm 1 cuộc phỏng vấn tác giả để anh em học hỏi kinh nghiệm?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
sao chú Bình không làm 1 cuộc phỏng vấn tác giả để anh em học hỏi kinh nghiệm?
Hôm nay đã 'sơ vấn' Toại Nguyện rồi, bạn ấy sẽ chia sẻ thông tin với chúng ta.
Nhưng để làm sáng vấn đề thì cần nhiều yếu tố lắm, trong đó có nhân giống và theo dõi.

v2004

Thành viên
Năm nay khi mà tất cả những người làm và chơi Mai đều khổ sở vì thời tiết lạnh , khiến Mai ko thể nở rộ được, thì 1 thành viên của chúng ta là bạn Toại Nguyện lại là người đạt giải Đặc Biệt với cây Mai Bình Định.
Xin gởi lời chúc mừng đến Toại Nguyện.

Để có thêm kinh nghiệm về Mai Vàng chúng ta cùng nhau nhận xét về cây Mai này.
Cây này được lặt lá vào ngày 12 Chạp, như những cây khác , trong khi các cây khác thì chỉ lác lác trổ vài bông còn nó thì nở rộ .
Với tôi thì có vài ý:
- Do là cây Mai nguyên thủy nên nó dễ trổ bông hơn cây Mai ghép.
- Do là giống 'siêu nụ' nên lượng bông rất nhiều.
- Phải chăng nó là giống Mai chịu được lạnh, nếu đây là điều quyết định thì giống này RẤT QUÍ.
Xin chúc mừng anh.Tôi đọc bài viết của anh rất nhiều thì hôm nay mới được thấy anh. Hy vọng a sẽ tiếp tục truyền đạt kinh nghiệm về chăm sóc Mai để mọi người cùng nhau làm cho cây Mai đẹp hơn và chăm sóc cây Mai cũng dễ dàng hơn .

toainguyen82

Thành viên
Xin cảm ơn mọi người.

Cảm ơn chú Bình Đã chia sẽ hình ảnh.

Tiếc thay, mình không có cái máy đẹp để chụp những khoảnh khắc đẹp nhất của cây, nhưng mình có những anh em đẹp, những người cùng sở thích cũng là cái hay rồi.

Phải nói, từ khi tham gia diễn đàn, mình đóng góp thì ít, học hỏi, tích cóp từ anh em, chú bác trên này thì nhiều. cái ơn, cái tình đó, mình không quên.

Đầu năm, không nên nói lời khách sáo. nhưng mình thấy, một năm qua, có vẽ chính bản thân của mình đã lơ là đóng góp, có lẽ, mình nghĩ anh em trên này đã biết quá nhiều, hoặc có lẽ mình gần như ruột gan đã moi ra, nên chẳng còn gì trao đổi.

Nhưng năm nay, với tình hình như hiện tại, mình thấy mai Bình định và Phú yên đã tràn ngập thị trường miền nam, địa điểm kinh doanh nào cũng có, nhà vườn nào cững biết, cũng có vài cây.

Nhưng bí quyết của nó vẫn còn nhiều ẩn số. Năm nay, mìn sẽ cố gắn trao đổi những gì mình biết sâu hơn cho anh em, để lời hứa cách đây vài năm của mình không còn là lời hứa xuông. "ai cũng có thể trồng và chăm sóc mai Bình định như người bản xứ".

Cảm ơn anh em.

Chúc Anh em diễn đàn một năm mới an lành - hạnh phúc.

Nguyễn Toại Nguyện

babyblue

Thành viên
Anh rất thích vẻ đẹp giản dị chất phát của mai bình định, mà điều này cũng có thể thấy được ở con người của Nguyện, rất khâm phục em, con người ko ngừng học hỏi.

Xin chúc mừng em và mong em sẽ ko ngừng vươn cao và thành công nhiều thêm nữa.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự

cây này là cây mới của năm nay hay là cây cũ còn lại; thay chậu ngày nào ? chất trồng ra sao ?
hình ảnh cây khi vào Tao Đàn ra sao nên chia sẻ cho AE biết với Nguyện ơi.

Tai_cayxanh

Thành viên
cây nở đẹp quá anh nguyện ơi ,ace chờ tin về giống siêu này nhé anh thanksss ,chúc năm mới thành công nhiều

toainguyen82

Thành viên
cây này là cây mới của năm nay hay là cây cũ còn lại; thay chậu ngày nào ? chất trồng ra sao ?
hình ảnh cây khi vào Tao Đàn ra sao nên chia sẻ cho AE biết với Nguyện ơi.
Anh em xem hình bên dưới nhé. (so sánh với các cây xung quanh để biết cây mình nở sớm thế nào nhé)

đây là hình chụp bằng điện thoại khoảng 9 giờ tối 25/1/2014 (25Al). thật ra, sáng 24, khi đem cây vào, nó đã nở 5 bông, mình ngắt đi, đến tối 25 ra thêm được vài bông nữa (như hình nhé). tấm hình đẹp nhất là sáng 29 (nằm trong máy chụp của ban giám khảo, lúc đó nghe nói nó nở hoành tráng lắm.

Cây này mình để ngoài miền trung chăm sóc, đem nó về vào khoảng 20/11AL. sau đó tỉa bớt lá dần. đến 12 mình lặt lá toàn bộ.

Không ngờ, đến 19 - 20 gì đó nó đã bung trấu gần như hoàn toàn.

do là giống siêu nụ, nên khi đem vào, ban giám khảo bảo chắc nó sẽ nở hết trước tết quá. Mình nói, đừng lo, nó nở 20 ngày lận. (biết chơi nhé. bình thường, nếu ở nhà, mình cho nó nở buổi sáng, buổi chiều hoặc tầm 8-9 giờ mình ngắt bông nở của ngày hôm trước đi, như vậy cây nở nhìn đẹp lắm, còn trong tao đàn, khi bỏ cây vào đó, mình không có cơ hội và thời gian nên kệ nó. nhìn thấy ghê luôn). đến nổi, khi chấm giải, họ muốn biết ai là chủ nhân để chụp hình nhưng chẳng thấy. he he.

Đúng là cây bị sốc do đem vào muộn, cây nở hoa không đẹp, bình thường hoa nở to và đẹp lắm (như mấy bông đầu tiên), bây giờ thì nó đang bị sốc vì nở quá nhiều, và nhân viên bên tao đàn chăm sóc không tốt lắm, xịt nước vô tội vạ.

cây nằm trong chậu lâu lắm rồi, tầm 4 hay 5 năm gì đó.

chất trồng thì hoàng toàn như chất trồng thông thường, đất phù xa và bột dừa (cát dưới đáy chậu nhé).

À, còn có một chuyện, chưa chia xẽ nè. Khi cây bung lụa gần như hoàn toàn, mình có xịt cho cây một ít kali +mage+ bo + canxi. (gói KNO3 +mg (có bán trên thị trường), gói siêu bo(có bán trên thị trường), chai siêu canxi (có bán trên thị trường), con hiệu thì chờ vài hôm khi nào rãnh mình chụp hình cho. hình như còn thiếu cái gì nữa đó nhe, nhưng chủ yếu là 4 nguyên tố trên)nên cái nụ nhìn đã lắm.

mình còn một cây nữa, cũng đang miền trung, chắc sẽ đem vào sớm để khắc phục hiện tượng sốc cây như năm nay.

Hết rồi đó

Cảm ơn mọi người.

Nguyễn Toại Nguyện