mai vàng đón tết.

maivang5canh

Thành viên
Tính từ ngày tham gia diễn đàn đến nay đã hơn 1 năm, mv5c đã tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm quý báu từ những chia sẻ, phổ biến ….của các ace trên diễn đàn về cách chăm sóc mai….và sẽ còn phải học hỏi thêm rất nhiều điều về cây mai nữa.
Hôm nay đã là mùng 10 âm lịch,còn không đầy 2 tháng là đến tết …mv5c xin được chia sẻ cùng các bác vài cây mai trong vườn nhà của mình vào thời điểm này:

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cây Mai này là mai gì vậy Chi? Sao em thấy lá nó dài quá

Vườn mai của Chị nhìn đã quá.

Xin được chúc mừng Chị nghen. @};-

maivang5canh

Thành viên
Mai giống Bến Tre Hoang Long ơi!.Hoa nó to lắm.Năm rồi còn chơi nghiệp dư không có kinh nghiệm nên cây nào cũng xơ xác,hết hồn luôn.(trả học phí cũng hơi bị nhiều) Năm nay nhờ tiếp thu kinh nghiệm của ace trên diễn đàn vướn cũng tạm ổn.
Cảm ơn Hoàng Long nhen!

thichmaikieng

Thành viên
Trời ơi mai gì mà giờ này mà nụ còn bao la, cây mai nào nhìn cũng thấy đã quá trời, năm nay chắc Cô MV5C ăn tết lớn lăm đây! Mừng cô có vườn mai đẹp.

maivang5canh

Thành viên
Thêm hình vài cây nữa:

Cảm ơn các bạn đã vào xem,năm nào cũng vậy, tết đến xuống vườn nhìn hoa vàng rực từ trên cây xuống dưới đất( hoa rụng như trãi thãm) là lòng chùng lại ,nôn nao một nỗi niềm khó tả, đất trời, vạn vật ,con người .....đều bỗng hóa dễ thương hết!

thoaphumobile

Quản lý mới
vươn mai nhà bác đẹp quá bác ơi.bác ở tỉnh nào vậy bác ?cho em biết địa chỉ nếu ở gần em sẻ đến giao lưu nha bác.chúc bác bội thu năm này.

hienvt

Thành viên tích cực
vườn mai quá tốt và quá đẹp
chất trồng của bác gồm những gì chia sẽ cho anh em với
e thấy chậu mai thì nhỏ nhưng sao chăm tốt thật

maivang5canh

Thành viên
vườn mai quá tốt và quá đẹp
chất trồng của bác gồm những gì chia sẽ cho anh em với
e thấy chậu mai thì nhỏ nhưng sao chăm tốt thật

Chất trồng tôi dùng 5 phần vỏ trấu ,5 phần xơ dừa đã ủ trichoderma (lúc mới thay đất) ,khi rễ phát triễn nhiều thì thêm đất (đất này dặn của Bác Lô).
Gần 10 năm trồng mai từ lúc còn ít cây cho đến nhiều, tôi nghiệm ra điều này (riêng theo tôi) xin mạo muội nêu lên để các bác ,các ace nghiên cứu:
Khi bắt đầu , tôi chỉ có vài cây mua ở nhà vườn trên gò vấp,sau tết thì gửi dưỡng cây lại .Đến cuối năm lên nhận lại cây thì chỉ còn là củi khô!Trên mặt chậu khi đó thấy toàn xơ dừa.
Thế là mua cây khác về và để chăm tại nhà.Thời điểm đó chỉ biết tưới nước mỗi ngày,cuối năm hỏi thăm bạn bè họ bày gì mình mua phân đó …không hề biết phun thuốc ,tưới phân là gì…vậy mà cây đến tết vẫn đầy hoa.
Từ vài cây lên đến trên trăm cây suốt nhiều năm liền tôi vẫn chỉ để hoa trỗ tự nhiên,đem vài cây về chưng tết tại nhà còn bao nhiêu để tại vườn,,chất trồng thì chỉ toàn là đất thịt nên chậu cây rất nặng, Chỉ tưới nước là chính vậy mà cây rất khỏe.
Hai năm gần đây tôi bắt đầu cho cây giao lưu với thị trường,chậu toàn đất thịt nặng quá ,khách đưa lên thang máy không nổi,thế là nghe anh em bày năm sau nên dùng xơ dừa tro trấu cho nhẹ chậu.
Khi dùng chất trồng mới này ( đầu năm 2009)( tro trấu +vỏ trấu+ phân bò + đất thịt + xơ dừa) được khoảng vài tháng bắt đầu có con gì nhỏ xíu bay đầy chậu rồi bọ trỉ cắn đọt non,sâu ,rầy… cả nấm hồng muội đen rêu xanh…tấn công cây.Có một cái lạ tôi quan sát thấy là trước đây khi ra giêng,những nụ hoa sau tết mới trổ thường to hơn lúc mới trổ(tôi nghĩ do còn ít nụ thì càng nhiều dưỡng chất) mà khi dùng chất trồng mới này thì qua tết những chậu mai này lại cho hoa nhỏ,nhạt màu cuốn hoa thì trắng như cọng giá!
Năm 2009,đến khoãng tháng 4 những chậu mai của tôi suy rất nhanh.trước đó nó còn ra tược non mơn mỡn, tôi ngỡ mình đi đúng đường ,không ngờ sau đó cây có dấu hiệu khô nhánh, héo lá,đọt non xụ xuống,và…chết.
Có những cây nhổ lên để bỏ thấy rễ bám trắng xung quanh thành chậu mà không biết tại sao lại chết.…..Nhưng nói gì thì nói, chết cả khoảng gần 50 cây lớn nhỏ,cây còn lại cũng tả tơi.Năm đó phải đi mua bỗ sung lại hơn nửa vườn,
Tôi kể lại một cách cứu cây của một ông thầy cho các bạn nghe:ông bảo tôi truyền dịch cho cây ,tức là dùng nước pha với phân đạm rồi cắm kim tiêm chuyền vào thân cây .truyền vào ban đêm ,sáng phải tháo ra vì sợ nắng chiếu vào nước thuốc, hư ,sẽ hại cây,Cắm ống nhựa có khoang lổ xuống chậu để thông hơi cho cây vì tôi cho phân bò chưa hoai vào làm cây bị nghẽn rể.
Bốn người sáng lúi húi tháo dây truyền đạm ra, chiều tắt nắng lại đi gắn vô từng cây mua kim tiêm dây truyền dịch cả mấy trăm ngàn…cho đến lúc mưa xuống cây vẫn không khá lên mà nhẹ nhàng ra đi… nếu dùng nấu bánh chưng được mấy cái tết!
Tôi tham gia diễn đàn ,nhờ Bác Minh Cao tư vấn thuốc chống bọ trỉ, Nhờ bác Lô tư vấn phân bón thích hợp cho cây,nhờ Bác Đỗ Bình hỗ trợ kinh nghiệm, rồi học hỏi quan sát khi đi off,theo dõi mỗi ngày thông tin trên nhiều diễn đàn của Bác Bình Minh, của rất rất nhiều ace khác nữa thí dụ chất trồng của bác Bình Minh, của Quý Tài,cách tưới nước của BigBaBol cách ủ đất của Dũng khiêm…..
Năm nay,tôi chỉ dùng chất trồng như đã nói ở trên,nhưng luân phiên chăm bón phân thuốc đều đặn,vì tôi nghĩ : cây trồng bằng đất thịt nhiều chất bổ dưỡng ,giữ nước tốt cho cây khỏe hơn,chỉ dùng vỏ trấu ,xơ dừa thì mau khô,không có chất bổ dưỡng vậy thì ta phải bón phân bù lại cho cây ,vấn đề còn lại chỉ là sử dụng phân gì vào thời điểm nào cho thích hợp .
Qua mấy đợt mưa vừa rồi cây cũng trỗ ít nụ nhưng đến giờ thì vẫn ổn.
Cuối năm, trao đổi ít kinh nghiệm riêng của mình khi tham gia diễn đàn và tạm gặt hái được chút ít thành quả xin chia sẽ cùng các ace.
Mv5c biết mình còn phải học hỏi nhiều trong lãnh vực trồng mai (tại sếp tôi thích mai nên tôi yêu mai theo) vì không năm nào giống năm nào.Cái học thật là vô tận!

su mai

Thành viên tích cực
Chúc mừng nữ nghệ nhân mai năm nay ăn tết lớn nhe .....vì thấy vườn mai được chăm sóc tốt quá.%%-

thichmaikieng

Thành viên
Cám ơn cô đã chia sẽ. không có những bài viết như thế này chắc chúng cháu cũng trả giá không ít đâu. đau lòng nhất là nhìn thấy cây mai mình yêu thích từ từ ra đi ma không cứu chữa được. Mừng Cô đã có thành quả đầu tiên của mình. chắc cô hạnh phúc lắm !

Cám ơn maivang5canh, Năm nay thì Cô ăn tết ngon lành rồi nhe!

Chúc mừng cô !

Cô cho TMK hỏi tí "Khi dùng chất trồng mới này ( đầu năm 2009)( tro trấu +vỏ trấu+ phân bò + đất thịt + xơ dừa) được khoảng vài tháng bắt đầu có con gì nhỏ xíu bay đầy chậu rồi bọ trỉ cắn đọt non,sâu ,rầy… cả nấm hồng muội đen rêu xanh…tấn công cây". phân bò cô sử dụng có phải còn tươi (chưa qua xử lý )?
và cô có kết luận gì về nguyên nhân xuất hiện sâu,,,, bọ trỉ không ?

maivang5canh

Thành viên
Chúc mừng nữ nghệ nhân mai năm nay ăn tết lớn nhe .....vì thấy vườn mai được chăm sóc tốt quá.%%-
Cám ơn SUMAI nhưng đừng gọi tôi là nghệ nhân, xấu hổ lắm, tôi cũng chỉ là người thích mai, có được chút điều kiện và dành chút thì giờ nhàn rỗi của mình để săm soi cây cảnh xem như đây là 1 trong những cách thư giãn của mình thôi.

To thichmaikieng:bạn đoán đúng ,tôi dùng phân bò còn tươi chưa qua xử lý, trước đó nhiều năm chất trồng là đất sạch tribat +đất thịt nên không bị ảnh hưởng của sâu bệnh nhiều.Chỉ khi chuyển sang chất trồng (2009) ,do không nắm rõ kỹ thuật xử lý (để cho hoai ) nên gặp phải sự cố.

Hiện giờ thì tạm ổn nhưng tôi cũng không dám khẳng định được gì hết bạn ạ! Như các bác ĐoBinh,bác Minh Cao, bác Binh Minh ... đã nói: cây mai mỗi năm mỗi khác ,chăm sóc nó không năm nào giống năm nào, và cách chăm sóc của mỗi người ( do chất trồng ,vùng miền ...khác nhau) phân thuốc khác nhau ...nên vườn của tôi ,đối với tôi :tất cả còn đang ở phía trước thôi thì năm nào hay năm đó! Tôi vẫn còn tìm tòi ,theo dõi trên diễn đàn hàng ngày ,tích lũy kinh nghiệm của các tiền bối để áp dụng cho vườn của mình đó bạn ơi.
Nếu thích ,các bạn cứ nhín chút thì giờ đến vườn tôi chơi,vườn tôi ở cuối đại lộ đông tây nhen các bạn!nhưng mà nói trước để các bạn khỏi thất vọng : vườn tôi nhỏ lắm, cây thì chen chúc nhau không còn lối đi tàng cây rậm làm cây bám rêu nhiều thấy tội cây quá!( chắc phải đẩy đi bớt cho thoáng vườn đây).

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: mai vàng đón tết.

Nhiều điều phải học hỏi từ nữ nghệ nhân này, mà nữ nghệ nhân lại khiêm tốn nên khó hỏi quá....hiiiiiiiiiiiii...hi...

maivang5canh

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: mai vàng đón tết.

Nhiều điều phải học hỏi từ nữ nghệ nhân này, mà nữ nghệ nhân lại khiêm tốn nên khó hỏi quá....hiiiiiiiiiiiii...hi...
Anh Bình nhen!Xấu hổ quá đi thôi mv5c định khi nào có dịp lên ghé thăm anh mà chưa dám đây!
Tình hình vầy chắc mv5c trốn luôn không dám ló mặt trên diễn đàn rồi.