một ý kiến về hương đi cho cây cảnh mong ae đánh giá!

ngtqbvn

Thành viên mới
kính chào tất cả ae! là người mới chơi cây (mới được 3 năm) thời gian bắt đầu chơi cây (cuối năm 2010) thì thị trường cây đang sốt, giá cây nói chung và cây sanh nói riêng đắt kinh khủng đặc biệt là những cây ngoại cảnh, kích thước lơn. do điều kiện kinh tế eo hẹp nên ko thể đầu tư chơi cây nhiều tiền và cũng do sở thích chơi cây mini (loại cây một mình có thể bê được, hoặc hai tay bê hai cây nhỏ hơn càng tốt). vì vậy tôi đã đầu tư thời gian, công sức đi tìm và sưu tầm được một số cây mini, thời gian đó cây mini còn nhiều giá lại rẻ (vì ít người để ý) chỉ cần vài chục ngàn đến vai trăm ngàn là có thể mua được một và cây mini (có khi tôi mua cả ruộng cây rồi về lọc lại lấy vài cây còn bán rẻ cho ae cùng chơi hihi). đến bây giờ thị trường cây trầm lắng nhiều nhà vười điêu đứng vì cây ngoại cảnh cây có kích thước lớn. đã có nhiều phương án, hướng đi để tìm thị trường cho cây cảnh kể cả xuất khẩu ra nước ngoài tuy nhiên đến nay vẫn chỉ dừng lại ở ý tưởng! trái lại đối với cá nhân tôi lại thấy giờ đi mua cây mà mình thích lại khó hơn ngày sưa, bây giờ để mua được cây mini (chỉ cần là cây phôi thôi chứ chưa phải cây đẹp) giá cao hơn, cây non hơn ngày sưa khá nhiều. như vậy có thể thấy nhu cầu chơi cây không hề giảm đi, thị trường cây chỉ đứng với một số cây và kích thước cây ma thôi!
hôm trước tôi có mua một loại cây phôi công nghiệp (đương nhiên giá rất rẻ hihi) mang về thì ai cũng bảo "điên"! nhưng ngay từ khi nhìn thấy loạt cây này tôi đã có ý tưởng sẽ tách từ một cây phôi ra thành nhiều cây nhỏ tìm những điểm độc đáo ở dễ, ở thân rồi tách ra lấy phôi nhỏ làm cây mini nghệ thuật. bước đâu đã tách được một vài cây mini và cảm thấy khá hài lòng với những cầy này, đồng thời cũng đã có giao lưu được một số cây cho ae cùng chơi.
Từ hướng đi thực tế của bản thân tôi mạo muội nêu ra một hướng đi để khắc phục tình trạng thừa quá nhiều cây lớn như hiện nay mong được anh em đánh giá.
đây là một số hình ảnh mà tôi tự chụp về lô cây mới lấy và một và cây mini vừa tách thành công:
==================================

thaibinhduong

Thành viên
Không thấy ảnh bác ơi
Nói chung là chơi vì sở thích trước đã rồi mới nghĩ tới thương mại.Thị trường nội địa thì không bao giờ hết cả tùy theo sở thích và kinh tế của mọi người thôi.Bác làm được nhiều cây đep và có thương hiệu như một số anh em trên diễn đàn này thì không bao giờ lo ế cây cả.
Lan man đôi điều với bác.Mong bác có nhiều tác phẩm đẹp

ngtqbvn

Thành viên mới
xin lỗi ae nhưng không hiêu sao up lên ko được! ae cho địa chỉ GMAIL mình gửi hình vào mail cho

phovanghoe

Thành viên tích cực
a ở chỗ nào Hương Canh thế? vợ em làm ở đài Viền Thông Hương Canh( nằm sau Bưu Điện Hương Canh), hôm nào em xuống a chơi nhé

youandme12399

Thành viên mới
em cũng không xem được ảnh bác ơi, nếu bác rảnh thì gửi anh vào mail cho em thưởng thức với nhé :tuma12399@gmail.com
Thanks bác trước :D