Linh sam Sông Hinh bị sâu bệnh lạ gây hại thân cây

SIHIEN

Thành viên
Mình có cây LS Sông Hinh bị sâu bệnh lạ tấn công:((. Nhờ các ae trên DD nhận dạng dùm nó là loại sâu gì và thuốc trị sâu. Xin chân thành cảm ơn các ae đã giúp đở^:)^^:)^^:)^

caokim

Thành viên
Sâu đục thân đó anh ơi, loài này cực kỳ nguy hiểm. Lúc trước mình có cây LS SH rin, bị nó đục mất cái ngọn. Cũng may là sau 5 năm đã nuôi lại được ngọn mới. Lấy Basudin rải dưới gốc anh nhé.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Phải nó ko a N. Nó xơi tái của a Hiền hết nữa thân cây rồi đó, sáng giờ khóc như mưa
Nếu mà sâu đục thân thì Basudin nó cũng chết :D. Mà ờ đâu ra con sâu đục thân khủng vậy ta? :D

Blackrose86

Thành viên tích cực
Hình như là sùng tò vò a ơi. Em nghĩ cây bị khô mục nó mới đục lỗ đẻ vào đó chứ ko phải sâu đục thân làm cây chết đâu?!

nguyen tran

Thành viên tích cực
Hình như là sùng tò vò a ơi. Em nghĩ cây bị khô mục nó mới đục lỗ đẻ vào đó chứ ko phải sâu đục thân làm cây chết đâu?!
Chắc là cây non chứ nếu là lũa thì nó gặm chắc đi đứt hàm răng quá :D

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Linh sam Sông Hinh bị sâu bệnh lạ gây hại thân cây

mình cũng nghĩ như bl , hình như sùng chỉ ăn gỗ mục hoặc thân cây khô thôi

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
Theo mình đây là ấu trùng con xén tóc, thường gọi bọ xè, hay bù xè, một loại sâu đục thân.

SIHIEN

Thành viên
Mấy con sùng đất này anh Hiền mua Basudin rãi là em nó ngủm củ tỏi ngay :D
Mới phát hiện nên chưa biếc làm gì nhờ Dũng đưa lên nhờ cả nhà đay và cùng nhau tiêu diệt bọn này ngủm....

Phải nó ko a N. Nó xơi tái của a Hiền hết nữa thân cây rồi đó, sáng giờ khóc như mưa
Làm gì mà dữ vậy em. Có chúc chúc à

Sâu đục thân đó anh ơi, loài này cực kỳ nguy hiểm. Lúc trước mình có cây LS SH rin, bị nó đục mất cái ngọn. Cũng may là sau 5 năm đã nuôi lại được ngọn mới. Lấy Basudin rải dưới gốc anh nhé.
Cảm ơn anh. Có chắc nó là sâu đục thân không anh? mình mới thay đất mới làm cành lại có khử trùng rồi đó anh à

Loại này là sùng tò vò hã Thức. Cây này mình mới làm lại tươi 100% luôn, trước 15 ngày . Dũng xem lá non sao héo kiểm tra lại thì mới phát hiện đó...giờ thì ngủ luôn... thansk

Chắc là cây non chứ nếu là lũa thì nó gặm chắc đi đứt hàm răng quá :D
không non không già chỉ sồn sồn thôi em à thansk

Ls sh thì đc mấy cây lũa chắc đâu anh :))
chính sát cây này chỉ sinh viên thui.

mình cũng nghĩ như bl , hình như sùng chỉ ăn gỗ mục hoặc thân cây khô thôi
Cây này còn tươi khi phát hiện lột lớp da mới khô giểu giểu thôi bạn ạ. Thansk

Vậynên nuôi nó mới phải :D
Hên suôi thôi.

Theo mình đây là ấu trùng con xén tóc, thường gọi bọ xè, hay bù xè, một loại sâu đục thân.
mình cũng nghĩ như thế...chưa thấy loại này bao giờ. mình up lai ae xem giúp cho

lhoa27

Thành viên
Anh tưới basudin dưới đất, pha basudin quét lên thân cây, chỗ nào có lỗ đục vào thân , lấy xilanh bơm thuốc vào . nếu không được nữa thì nhổ cả cây nhúng vào nước ngâm thuốc basudin thì đảm bảo sâu nào cũng chết,

===========
Đúng là "ấu trùng" con Xén tóc (bọ cánh cứng) Thường phát triển ở phần gỗ mềm đục ăn trong thân cây và đùn phân ra ngoài...
Nếu ít Anh dùng bất cứ loại thuốc trừ sâu nào cũng được hòa gấp 2 n/độ khuyến cáo ,dùng bơm tiêm xịt... vào các đường mà ấu trùng này đã ăn (nhớ bơm thuốc vào điểm cao nhất...)Hoặc dùng que sắt nhỏ ,cứng vạch theo đường luồng ấu trùng đã ăn gỗ chắc chắn sẽ gặp và "túm " chị chàng dể dàng...

Blackrose86

Thành viên tích cực
Mún bít chắc cứ mua thuốc lưu dẫn nồng độ cao tưới gốc hoặc rắc gốc. Sâu đục thân(ăn phần gỗ tươi) sẽ chết vì ăn trúng thuốc,còn nếu nó ăn phần gỗ khô thì sẽ ko chết.

Sâu đục thân :trứng Bướm đẻ ở vỏ cây khi nở thành sâu đục thân vào ăn và sống ở phần "mềm" trong cây...thời gian sau cây chết từ chổ sâu đục thân cây vào trong.
-Còn ấu trùng Bọ Xén tóc trứng cũng ở ngoài vỏ nở thành ấu trùng đục ăn phần gổ mềm( cả phần gỗ khô và tươi...)Cây không chết như sâu đục thân ...nếu cây lớn và mật số Ấu trùng thấp.(cây bé và ấu trùng nhiều cây sẽ chết=chết chậm).