Lan Hài ( Paphiopedilum) và orchid Phragmipedium

x-youtoo

Thành viên
Trả lời: Lan Hài ( Paphiopedilum)

Lan Hài ưa ẩm là lựa chọn hàng đầu cho các pp trồng thủy canh - bán thủy canh.

Chúng còn xếp cao hơn cả dòng Hồ Điệp về độ ưa ẩm.

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Lan Hài ưa ẩm là lựa chọn hàng đầu cho các pp trồng thủy canh - bán thủy canh.

Chúng còn xếp cao hơn cả dòng Hồ Điệp về độ ưa ẩm.
Không ẩm là nó chết liền ấy chứ. Hài không có giả hành, không tích trữ nước nên cần tưới thường xuyên. Mình trồng vài cây lan hài bằng đất mùn dừa trộn phân hữu cơ, loại vẫn trồng cây cảnh nên ngày chỉ tưới 1 lần mà ướt quanh năm, nhìn lá xanh rất thích

camtrinh

Thành viên mới

Chúc anh chị em an khang thịnh vượng vào đầu Xuân!

Hài vân vân

Đây là hài táo chứ bác, đấu có phải vân nam hay vân bắc đâu
==================================

cây này em mới mua được hơn tháng đó anh. Lúc em mua về thì hoa của em ấy đã tàn hết rồi :(
Hài helen, hoa vàng bé xíu rất đẹp

hoalandep1234

Quản lý mới

Không ẩm là nó chết liền ấy chứ. Hài không có giả hành, không tích trữ nước nên cần tưới thường xuyên. Mình trồng vài cây lan hài bằng đất mùn dừa trộn phân hữu cơ, loại vẫn trồng cây cảnh nên ngày chỉ tưới 1 lần mà ướt quanh năm, nhìn lá xanh rất thích
Tùy theo khí hậu từng vùng và từng nhà mà thành phần chất trồng thay đổi anh em à.

meo-u

Thành viên

Em mới mua được 5 cây hài Trần Liên (nghe người bán bảo thế). Lá nó xanh không có vân đâu ạ.
Các bác cho em hỏi trồng từng cây vào một chậu hay là trồng cả 5 cây vào một chậu ạ.
Em trồng bằng xỉ than. Cây nhỏ xíu xíu à.
Nhờ các bác tư vấn hộ cách chăm sóc nha.

cxcanh

Thành viên mới

Tặng các bác thích lan hài vài hình em chụp 2 tháng trước

phamdinhhiepbmt

Thành viên

Òa!!! Đây mới là cách chơi lan đích thực, chát nhiều trên facebook không nói gì nhiều chứ em thực sự thích cách chơi lan của bác. Người ta đi mua lan là nhiều chứ có mấy ai đi rừng hái lan về chơi và chỉ có bác là đi rừng chụp ảnh thôi... Khâm phục

cxcanh

Thành viên mới

Mỗi người một sở thích thôi ạ, em thì thỉnh thoảng thích lượn lờ trong rừng chụp các loài lan trong tự nhiên thôi.

Hài gấm trong tự nhiên đây ạ

cxcanh

Thành viên mới

Những hình mới đưa lên ở trên là em chụp mấy tháng vừa rồi khi vào mùa hoa nở.

Hài Cảnh trong tự nhiên đây ạ

thuan311983

Thành viên mới

Không biết cây hài này bị gì, nhờ các cao nhân chỉ cách cứu em nó

hoalandep1234

Quản lý mới

Lan trong tự nhiên! chào đồng chí cảnh
Không biết cây hài này bị gì, nhờ các cao nhân chỉ cách cứu em nó
Tháo chất trồng, rửa sạch, xử lý bằng ridomil và trồng lại bằng chất trồng thoát nước mau, đặt nơi thoáng gió

meo-u

Thành viên

Em trồng Hài Trần Liên như thế này có được không các bác

tieuboi

Thành viên
Trả lời: Lan hài

Loại này lâu lắm.trồng đã khó sống.sống rồi thì cũng chẳng biết bao giờ ra hoa
Báo em năm nào nhóc nhà anh cũng ra hoa nhé. Bật mí hãy lấy nắng sáng cho em nó còn sức sống thì vô đối.

meo-u

Thành viên
Trả lời: Lan hài

Khi tìm hiểu và tra cứu, tôi được biết cách trồng lan Hài Hằng như sau;

Paphiopedilum hangianum: Lan hài hằng

Loài: Loài lan đất, thân ngắn. Lá hình giải, dài 12cm - 30cm, rộng 3 - 5cm, 4-7 chiếc, mặt trên màu lục bóng, mặt dưới lục xám.

Hoa: Cụm hoa thẳng, dài 6 - 12cm, xanh nhạt có lông trắng, đỉnh có 1 - 2 hoa. Hoa lớn 12 - 15cm, kích thước hoa dài 9-12cm * rộng 6-8cm. Hoa nở vào mùa Xuân và hương thơm ngọt.

Đặc điểm: Là loài được tìm thấy gần đây vào năm (1998) 1999 ở khu vực biên giới giáp Việt Nam và Trung Quốc trong một diện tích khoảng 20 dặm vuông, ở độ cao 450-750 mét so với mực nước biển thuộc tỉnh Bắc Cạn. Chúng mọc tại các vách đứng, dốc, cheo leo của núi đá vôi với các rễ đâm xem kẽ, chạy theo các khe nứt trong cánh rừng cây có tán rộng, khép kín. Nơi đây mùa Đông thường lạnh giá và khô hạn, mùa Hạ thì ẩm ướt và ấm nóng.

Cây ưa trồng ở nơi có ánh sáng, nhiệt độ trung bình, thoáng khí quanh năm. Giảm tưới vào mùa Đông và giảm nhiệt độ rất lạnh đến để giúp cây ra hoa. Loài cây này phát triển rất chậm. Xem biểu đồ tưới nước;
* (Khô-K, Vừa-V, Ướt-Ư):
Tháng 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
Lượng K K K V Ư Ư Ư Ư Ư V K K

Chất trồng: Đá vôi, đất hỗn hợp

Ảnh lan hài Hằng

Và tôi đã có tìm hiểu một số bác đã trồng ra hoa ở chỗ tôi. Vậy cách họ trồng thế nào? Tôi xin được up tiếp khi có thời gian.
Bác Hoalandep cho em hỏi cây nhà em có phải là cây hài hằng không ạ

Nó đang ra 2 nụ hoa rùi, khoảng bao lâu thì nó nở à bác.

ksxdhuy1960hoalan

Thành viên mới
Re: Lan Hài ( Paphiopedilum)

Các bác cho hỏi, theo biểu đồ tưới nước thì đa số các loại lan Hài vao tháng này đêu là K (khô) vậy có cần phải tưới cho hài ko hoặc vẫn phải tưới giữ ẩm? hoặc như thế nào ạ, liẹu khô hài co sao không? các bác giúp Em với, lúng túng vụ tưới mùa này quá....
Bác cho hỏi, theo biểu đồ tưới nước thì đa số các loại lan Hài vao tháng này đều là K (khô) vậy có cần phải tưới cho hài ko hoặc vẫn phải tưới giữ ẩm? hoặc như thế nào ạ, liệu khô hài có sao không? Bác giúp Em với, lúng túng vụ tưới mùa này quá....

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Lan Hài ( Paphiopedilum)

Các bác cho hỏi, theo biểu đồ tưới nước thì đa số các loại lan Hài vao tháng này đêu là K (khô) vậy có cần phải tưới cho hài ko hoặc vẫn phải tưới giữ ẩm? hoặc như thế nào ạ, liẹu khô hài co sao không? các bác giúp Em với, lúng túng vụ tưới mùa này quá....
Bác cho hỏi, theo biểu đồ tưới nước thì đa số các loại lan Hài vao tháng này đều là K (khô) vậy có cần phải tưới cho hài ko hoặc vẫn phải tưới giữ ẩm? hoặc như thế nào ạ, liệu khô hài có sao không? Bác giúp Em với, lúng túng vụ tưới mùa này quá....
Cũng phải tùy vùng miền bác ơi! Tài liệu chỉ mang tính tham khảo, cây lan hài gần như ko có mùa nghỉ nhưng cần giữ khô (ít tưới) sau khi cây ra hoa, tàn hoa khoảng 1-2 tuần để cây phát triển bền. Nếu ở phía Bắc, HP, QN, HN, TB, NĐ thì nên tránh mưa vào thời kỳ sắp Đông, đang cuối Thu vì là tác nhân gây đa phần cây hài trồng ở nhà bị thối ngọn. Duy trì môi trường hơi ẩm liên tục và nên tưới nước pha vôi khoảng 1 tháng 1 lần., trừ hài hồng. Hài ưa nắng sáng, mát thoáng gió nhưng phải có độ ẩm liên tục, có thể đặt chậu trên khay/ khung chứa nước hoặc có máy tưới sương liên tục.

Tránh mưa và tưới vào nụ khi cây đang mang mèo nụ hoa tương tự như catteleya. Đa số cây lan hài mang nụ trong thời gian rất lâu (khoảng 1.5-2.5 tháng) mới phát hoa vì thế hay bị hỏng nụ.

Thân! Tuy nhiên, có một số cao thủ trồng hài đại trà như bác Tĩnh Hương hà giang có thể chỉ bảo thêm.