Lan Hài ( Paphiopedilum) và orchid Phragmipedium

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Lan Hài ( Paphiopedilum)

Xin kính chúc các cô, các chị em vui vẻ, hạnh phúc và xinh đẹp trong ngày mồng 8 tháng 3 năm nay.

muaxuanxanh

Thành viên

Chào bạn hoalandep1234 tôi chưa trồng hài bao giờ, nhờ bạn tư vấn cho vài giống hài dễ khiếm rẻ tiền và dễ trồng để tôi kiếm 1 ít về tập trồng thử xem sao. Nếu có thể bạn cho xem luôn hình cây thì tốt quá, cảm ơn bạn trước.

hoalandep1234

Quản lý mới

Chào bạn hoalandep1234 tôi chưa trồng hài bao giờ, nhờ bạn tư vấn cho vài giống hài dễ khiếm rẻ tiền và dễ trồng để tôi kiếm 1 ít về tập trồng thử xem sao. Nếu có thể bạn cho xem luôn hình cây thì tốt quá, cảm ơn bạn trước.
Bác cho hỏi bác sống ở địa phương nào? Tôi ở ngoài Bắc, HP. Hài rẻ tiền, dễ kiếm, dễ trồng thì bác kiếm hài ráp (Paph. malipoense), hài Tiên/ hài Lông (Paph. hirsutissimum), hài đốm (Paph. concolor), hài vân Nam (Paph. callosum), hài táo (Paph. appletonianum), hài kim (Paph.villosum), hài râu (Paph. dianthum)...Tuy nhiên, nếu đam mê bác sẽ tìm thấy thôi à.

muaxuanxanh

Thành viên

Cảm ơn bạn, tôi ở Nam Định, cũng gần Hải Phòng của bạn. Cảm ơn bạn đã tư vấn. Tôi nghe nói trồng hài cũng lắm thách thức không biết mình có duyên với mấy em hài không nữa thôi cứ từ từ sưu tầm từ loại dễ đã. Ở ngoài mấy chỗ bán lan cũng không thấy có bán chắc phải lần mò vào các nhà vườn mới có.

hoalandep1234

Quản lý mới

Cảm ơn bạn, tôi ở Nam Định, cũng gần Hải Phòng của bạn. Cảm ơn bạn đã tư vấn. Tôi nghe nói trồng hài cũng lắm thách thức không biết mình có duyên với mấy em hài không nữa thôi cứ từ từ sưu tầm từ loại dễ đã. Ở ngoài mấy chỗ bán lan cũng không thấy có bán chắc phải lần mò vào các nhà vườn mới có.
Dạ! Ở Hp thì mấy loài tôi đề cập không quá khó tìm. Vào thứ 7 hay chủ nhật, có chợ phiên bán cây cảnh tìm sẽ thấy. Các tỉnh khác hay nhà vườn thì tôi không có kinh nghiệm hay kiến thức nhiều. Ae thông cảm và đây cũng là bộc bạch chân thành.

Xin các cao thủ chỉ giáo thêm
==================================
bác có bán lan kim tuyến ko...?
Bác nào nhà vườn trong diễn đàn, đề nghị hướng dẫn cho bác ấy ạ

namdiep

Thành viên mới

Dạ! Ở Hp thì mấy loài tôi đề cập không quá khó tìm. Vào thứ 7 hay chủ nhật, có chợ phiên bán cây cảnh tìm sẽ thấy. Các tỉnh khác hay nhà vườn thì tôi không có kinh nghiệm hay kiến thức nhiều. Ae thông cảm và đây cũng là bộc bạch chân thành.

ở chợ hàng có nói thách không bác? em ở hải dương muốn xuống đó mua ít hài về trồng. thanks. em mới có hài kim, hài ráp

hoalandep1234

Quản lý mới

ở chợ hàng có nói thách không bác? em ở hải dương muốn xuống đó mua ít hài về trồng. thanks. em mới có hài kim, hài ráp
Mua bán ở đâu cũng có nói thách, nhưng hài ráp ở HP rẻ bác à, 100-200k là chơi đc bó rồi. Hài kim thì ít gặp hơn.

xuantruong2012

Thành viên

Mời bác Hoalandep123 và anh em đánh giá hộ mình cây lan hài này

Em nó nở hoa

Body em nó

tuandefzajj

Thành viên tích cực

K xem dc hình ng đẹp ơi. Dùng photobucket đi. Mà a chụp ở rừng nào thế?

x-youtoo

Thành viên

cây lan hài này nhà a trồng à a Nam, đẹp quá ^^
Àh không, mình đang nghiên cứu cách trồng lan Hài, hi vọng sẽ có ngày trồng được.

Vì các bác tiền bối đưa ra nhiều phương pháp, cách trồng, giá thể nhiều quá ... nên đang phân vân loại nào phù hợp với nơi mình ở ... vì đa phần chúng rất khó kiếm ...

...Cây trên là cây minh họa trồng ở nước ngoài và theo phương pháp bán thủy canh nên mới được 1 lượng hoa khủng bố như vậy ...

nguoitapchoi

Thành viên mới

Àh không, mình đang nghiên cứu cách trồng lan Hài, hi vọng sẽ có ngày trồng được.

Vì các bác tiền bối đưa ra nhiều phương pháp, cách trồng, giá thể nhiều quá ... nên đang phân vân loại nào phù hợp với nơi mình ở ... vì đa phần chúng rất khó kiếm ...

...Cây trên là cây minh họa trồng ở nước ngoài và theo phương pháp bán thủy canh nên mới được 1 lượng hoa khủng bố như vậy ...
hehe....cái gì treo treo thì e còn trồng đc, chứ chậu mà có đất nữa thì chịu...hôm qua mang mấy khúc gỗ về, thích quá...bắt đầu mua thêm cây về trồng ^^