làm dáng cây

ngockien

Super Moderator
Mua ở đâu mà giá mềm thế xếp .?? Chỉ em với :):)
Anh không đùa đâu,tất cả những cây mini của anh chiếm phần nửa mua rong về làm lại,giá dưới trăm ngàn :D
Quan trọng nhất khi chọn phôi không phải là đắt hay rẻ,mà là nhìn phôi phải thấy "có cái mà làm" .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: làm dáng cây

:D
Quan trọng nhất khi chọn phôi không phải là đắt hay rẻ,mà là nhìn phôi phải thấy "có cái mà làm" .
em kết nhất llà câu này .

tuy tai nghề không giỏi nhưng nếu mình có được cái nhìn thông xuốt , định hướng được tương lai cuả cây đó , thì sẽ dể dàng cho chúng ta khi lựa chọn một cây phôi.

tay nghề thì từ từ mà học củng không sao miễn là có kiên nhẫn thì sẽ được, còn đôi mắt thẩm mỹ thì có đôi lúc lại là của trời cho. không phải ai muốn củng có.

Nhưng tôi tin rằng mõi người trong chúng ta chỉ cần có lòng kiên trì và sự đâm mê thì không xốm thì muộn mõi người cũng sẽ làm ra được một tác phải vưà ý cho riêng mình .
xin chúc mọi người luôn thành công và nhất là bé Hương tuổi còn nhỏ và là phái nữ mà có lòng yêu cây như vậy là rất đáng khen . xin chúc bé gạp nhiều mai mắng và mau thành công nhé

dungvan

Moderator
Là thành viên nữ cũng có nhiều cái lợi thật. Em cứ mang cây của em đến chỗ anh Kiên, để lại đó rồi chọn mấy cây khác mà mang về, thế là có cây để chơi thôi.:))
Đùa tí cho vui thôi, anh có mấy lời em tham khảo nhé: 2 cây đầu của em còn bé quá, thả xổng nuôi thêm cho lớn đã. Mà anh thấy hình như em để cây chỗ thiếu ánh sáng quá. Nếu muốn tạo dáng sớm thì chỉ nên uốn sơ bộ, độ cong vừa phải tránh làm dập thân cây con sẽ chậm lớn. Với cây duối thì có thể tạo dần được rồi, nếu em thích chơi cây theo dạng chuẩn thì đừng vội cắt chi 1 đi. Chơi cây mỗi người mỗi phong cách, đẹp với người này nhưng người kia chưa chắc đã thích, em nên đưa ra tiêu chí hoặc ý tưởng sơ bộ của mình để anh em góp ý như vậy sẽ tốt hơn. Công thức của anh: Ý tưởng của mình + Kinh nghiệm của người khác = cây của mình.
Chúc em thành công!

huong84

Thành viên tích cực
Bé ngockien đang có mấy phôi đây anh Tuấn chiếu cố nhé :x ;))

Anh rất hoan nghênh,nhưng những phôi này nếu bạn bè tặng thì không nói,còn nếu mua thì không nên bởi rất khó làm thành cây đẹp,
em nên tìm hiểu cách chọn một cây nguyên liệu đẹp đã,cách làm cây chỉ chiếm 1 phần trong yếu tố tạo ra 1 cây bonsai đẹp thôi .
À mà anh nói thêm những cây phôi đẹp mà anh nói nếu mua và chọn khéo cũng chỉ có giá vài chục ngàn thôi :D
vâng em cám ơn anh Kiên ^^
==================================
em kết nhất llà câu này .

tuy tai nghề không giỏi nhưng nếu mình có được cái nhìn thông xuốt , định hướng được tương lai cuả cây đó , thì sẽ dể dàng cho chúng ta khi lựa chọn một cây phôi.

tay nghề thì từ từ mà học củng không sao miễn là có kiên nhẫn thì sẽ được, còn đôi mắt thẩm mỹ thì có đôi lúc lại là của trời cho. không phải ai muốn củng có.

Nhưng tôi tin rằng mõi người trong chúng ta chỉ cần có lòng kiên trì và sự đâm mê thì không xốm thì muộn mõi người cũng sẽ làm ra được một tác phải vưà ý cho riêng mình .
xin chúc mọi người luôn thành công và nhất là bé Hương tuổi còn nhỏ và là phái nữ mà có lòng yêu cây như vậy là rất đáng khen . xin chúc bé gạp nhiều mai mắng và mau thành công nhé
anh nói hay quá, cám ơn anh ^^
cây cuối là cây ruối hả?
đúng ruối đó bạn ^^
Là thành viên nữ cũng có nhiều cái lợi thật. Em cứ mang cây của em đến chỗ anh Kiên, để lại đó rồi chọn mấy cây khác mà mang về, thế là có cây để chơi thôi.:))
Đùa tí cho vui thôi, anh có mấy lời em tham khảo nhé: 2 cây đầu của em còn bé quá, thả xổng nuôi thêm cho lớn đã. Mà anh thấy hình như em để cây chỗ thiếu ánh sáng quá. Nếu muốn tạo dáng sớm thì chỉ nên uốn sơ bộ, độ cong vừa phải tránh làm dập thân cây con sẽ chậm lớn. Với cây duối thì có thể tạo dần được rồi, nếu em thích chơi cây theo dạng chuẩn thì đừng vội cắt chi 1 đi. Chơi cây mỗi người mỗi phong cách, đẹp với người này nhưng người kia chưa chắc đã thích, em nên đưa ra tiêu chí hoặc ý tưởng sơ bộ của mình để anh em góp ý như vậy sẽ tốt hơn. Công thức của anh: Ý tưởng của mình + Kinh nghiệm của người khác = cây của mình.
Chúc em thành công!
Vâng em cám ơn anh ^^
Cây kim giòn của em uốn theo phong cách "Đả điệu huyền chi" em nhé.
nhưng em ko biết phong cách đó anh ah ==
Phương án trên cho cây Duối là hợp lý rồi đó Hương ah.Đầu tiên em cắt bỏ chi dưới cùng đi đã nhé.Cứ làm từ từ,tiền hành từng bước 1 sau đó up lên cho anh em tư vấn tiếp.
vâng ạ, em cám ơn anh ^^

Phong_Trần

Thành viên tích cực
chỉ mỗi chuyên mục của em là vui nhộn thật buồn cho dân chơi cây đó em ạ
Sao phải cứng nhắc thế anh ? Ai bảo dd mem nữ ít quá . Duơng thịnh âm suy nên chuyên mục của chị ý anh thấy vui nhộn cũng đâu có gì đáng buồn . Mềm mại tí đi anh

lehidu

Thành viên tích cực
Dưới đây là danh sach những người đã vào xem cây:
Anh Tuan Bonsai, anhduchb, anhdung1982, anhdungdkt, anhhoang, anhmytg1974, AnhTran86, bactx, bangycay, Bình Minh, bear, bigbabol, binh xd, binhthainguyen, Blackrose86, bom_man78, bongbet, Bui_Huu_Quy, buonviai, Caio_690, cana, caycanhankhe, chinhtv1970, cogaioto, congtoanqb, cuasovn, cuocsongxanh, dangcapdj, dangtruc, dblongthanh, dennhem, de_mylo, dhthe, ditimmatkhau, dongnpvp, donhutoan, ducquy1910, duduong, dungsh, dungvan, duynamdinh, dvphuong, EddyNgoc, four season, giangsuphong1988, greenstar, haidangnb, haihatech, haokiet, hoahahuyen, hoaiemnguyen, hoang hieu ngan, hoang.htc, htai, hung761803, hung78, hunglong.soup, hungntem, hungvannguyents, huong84, huuducIT, Huybonsai, huynh vu2010, kaka777, khongthetin, kippo1988, kn1_20192, kong1507, kybinh, lan-chi, Lap1670, laquangphu, lệ sầu zun, lehidu, lehoaian, lhoa27, linhsam10, linhz50, lnvinh, longduyen, longtn12, lthung76, luanle69, lyducphuong, M79, manhhiep1504, manhtuan119, manhvo05, Mê BonSai, mộc_long, minhson, MinhThư99, namttn, NgDuc29, NGHÊAN, ngockien, ngocongcanh, NgOCXD1, NGUYỄN THÁI BẢO, nguyenhuuhien, nguyenngochung1311, nguyenninh789, nguyenpt, nguyenvantrung, nhieuvn, nhu lam, nonvaxanh, NQuangLam, nthai258, Oc_Sen, phongle, Phong_Trần, phuc hau, phuctruongcong, phucuong348, phuocloc8888, pitieel, poloman, QPVINH, quach vuong tuan, quan88885, quangtruong222, sarangheio_s2, satruky, smallant, sonhnguyen, TANHAI50, thaibinhduong, thaibinhkhanh, thailinh, thanghoa, thanhlam6868, thanhlanqn, thanhluong, thanhtiena5, thanhtungpham84, thanh_nam, ThôngXanh, Thụy74, thienng, thieuhaucaycanh, thucnho, tiendung1958, tongducdam, traisytinh80, tranadaialam, tranhuybinh, tranquy83, tranxuanbien89, trieudung_haiduong, TRITRAU, trongquoc1978, trungduart, trungtravinh, tuanhanh212, tungvn2207, tungyenlac, tuyencaycanh, viengvinhkieu, vietanhmpt, vietdnpc, vincentvo1975, vinhcantho, vivu, vonhungoc, vuive, vungtroicoquanh, vunguyen, vuonanphuoc, vuvanchinh1970, xuanquynhnamdinh, xuantruongbaoloc, Đậu Phụ, Đỗ Mến

Theo mình nghĩ thì với nhiều lý do khác nhau nhưng chỉ có 1 người vẽ cây cho em gái. Bạn ấy vẽ đẹp và sát với hiện trạng của cây , em gái yên tâm sẽ có nhiều người ủng hộ em.

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
thì anh Vinh đã bảo
Ko topic nào đông bằng toppic có thành viên nữ mà
đàn ông mà,ai chẳng vậy
mình ra đường thấy chân dài còn phải mở to mắt ra mà nhìn nữa là
Chào huong84