KTM mong được anh em tư vấn !

giamabom

Thành viên
Số là Bờm tui có vài cây KTM cùi bắp, mong cho em nó có bộ cánh mới diện Tết !
Cách đây 20 ngày tôi có tỉa tót lại, sau khi cây ra chồi non tôi bón phân (bánh dầu + phân dơi ngâm đã hơn 2 năm) hiện tại cây bị hiên tượng lá non khi đụng vào là rụng nay đưa nên đây nhờ anh em tư vấn dùm !
Để cứu em nó tôi phải làm sao !?
Xin cảm ơn anh em rất nhiều !

Cây này cũng làm cùng một đợt, chắc em nó đi luôn rồi ! Hic..!

battiensinh

Thành viên
mình cũng bị hiện tượng rụng lá như bạn,lót dép ngồi nghe.nước tưới vừa đủ không nhiều

vivu

Thành viên tích cực
cây của bạn 80% là lậm phân và bộ lá quá yếu (rễ có vấn đề)

lôi cây 1 ra khỏi chậu (còn nguyên bầu đất) để nơi có ánh nắng nhẹ (7-10 giờ sáng) tưới thật đẫm nước cho phân trong đất chảy hết ra, kế đó tưới root 5 vào

và sau đó ko đước tưới dưới bộ rễ nữa để cho đất khô cứng luôn

hàng ngày xịt nước lên thân và lá khi thấy thân khô (ko cho nước vào đất nhen)

xong ngồi chờ hên xui

đang mùa lạnh là nghịch mùa sinh trưởng của cây đúng ra bạn không nên lặt lá chứ

thân

giamabom

Thành viên
Trả lời: Re: KTM mong được anh em tư vấn !

cây của bạn 80% là lậm phân và bộ lá quá yếu (rễ có vấn đề)

lôi cây 1 ra khỏi chậu (còn nguyên bầu đất) để nơi có ánh nắng nhẹ (7-10 giờ sáng) tưới thật đẫm nước cho phân trong đất chảy hết ra, kế đó tưới root 5 vào

và sau đó ko đước tưới dưới bộ rễ nữa để cho đất khô cứng luôn

hàng ngày xịt nước lên thân và lá khi thấy thân khô (ko cho nước vào đất nhen)

xong ngồi chờ hên xui

đang mùa lạnh là nghịch mùa sinh trưởng của cây đúng ra bạn không nên lặt lá chứ

thân
Xin cảm ơn vivu rất nhiều ! Tôi sẽ thử và hy vọng "em nó" sẽ qua khỏi !:D

Hinoki

Thành viên tích cực
hình như bác Bờm ở chỗ cafe Quen?
Hinoki ở gần đấy, sáng nào cũng đi ngang :D

nam bonsai

Thành viên tích cực
Chào anh, kinh nghiệm riêng em như sau:

- Theo anh mô tả có thể nhiều khả năng cây bị dư phân, anh xả nước để pha loãng phân rồi cắt nước chỉ phun ẩm trên lá như anh Vivu nói
- Nhưng nhìn hình cũng có nhiều khả năng cây bị dư nước kéo dài chứ không phải dư phân, chất trồng lèn chặt thiếu thoáng khí(do thấy rêu phủ kín mặt chậu), khi anh tỉa bớt lá thở, cây còn ít lá tình trạng dư nước càng nặng, rễ bắt đầu hư nên cây rụng lá --> Trường hợp này anh cũng cắt nước, đưa cây vào mát như trên

- Cây thứ 2 qua hình có vẻ bị nặng hơn rồi, lá non rụng nhiều và quéo cả lại, anh cào nhẹ thử vỏ rễ phía trái xem còn xanh hay đen thui thối rồi, nên cắt nước ngay và cũng chỉ phun sương lên lá khi cây quá thiếu nước, nhưng khả năng 90% cây này sẽ tiêu không cứu kịp rồi

vivu

Thành viên tích cực
hôm qua định về làm thử chụp hình cho bạn xem cho rõ nhưng cây nhà cũng đang yếu nên cũng ko dám làm

sau khi lôi cây ra khỏi chậu tưới đẫm nước cho phân thoát ra ngoài, tưới root 5 thật đẫm (để diệt trùng dưới đất) bạn lấy vót đất lót tro đen bên dưới rồi để cả bầu đất và cây vào (đừng cắt xén gì bầu đất nhen) như hình

làm được vậy là đạt 30% sự sống của cây rồi, phần còn lại là việc siêng sịt cho thân và lá ít bị khô mất nước (mùa này gió lạnh và khô cây mất nhiều nước lắm đó) và ánh nắng có đủ cho cây quang hợp để tái tạo lại bộ rễ. (nhớ ko để bị mắc mưa nhen)

chúc bạn có cây đỗ đẹp tương lai nhen

thân

ngocthanh4

Thành viên
cây đang ra tượt non anh bon phân thì 10 cây thì ao hết 9 cây rồi , lúc trước mình củng bị một cây lá trung để dưới góc cây sanh phun phân bón lá cho cây sanh vô tình dính cây lá trung củng đi ao luôn, rút kinh nghiệm sau này cây đang ra tượt non thì ko nên bón phân

nam bonsai

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: KTM mong được anh em tư vấn !

nói chung với ktm thì em chạy mất dép rồi, giờ rẻ mấy cũng chả dám mua
Sợ gì nó, cứ chơi vô tư đi bạn, mình thấy nhiều người vẫn nuôi kim thanh mai ra thành phẩm được, quan điểm của mình là cái gì khó thì khi làm được mới thấy thú vị :D

giamabom

Thành viên
hình như bác Bờm ở chỗ cafe Quen?
Hinoki ở gần đấy, sáng nào cũng đi ngang :D
Đúng vậy ! Hiện tại Bờm tui đang làm mướn ở đó ! Nếu bạn ở gần đó lúc nào rảnh ghé uống cafe chơi nha !

Chào anh, kinh nghiệm riêng em như sau:

- Theo anh mô tả có thể nhiều khả năng cây bị dư phân, anh xả nước để pha loãng phân rồi cắt nước chỉ phun ẩm trên lá như anh Vivu nói
- Nhưng nhìn hình cũng có nhiều khả năng cây bị dư nước kéo dài chứ không phải dư phân, chất trồng lèn chặt thiếu thoáng khí(do thấy rêu phủ kín mặt chậu), khi anh tỉa bớt lá thở, cây còn ít lá tình trạng dư nước càng nặng, rễ bắt đầu hư nên cây rụng lá --> Trường hợp này anh cũng cắt nước, đưa cây vào mát như trên

- Cây thứ 2 qua hình có vẻ bị nặng hơn rồi, lá non rụng nhiều và quéo cả lại, anh cào nhẹ thử vỏ rễ phía trái xem còn xanh hay đen thui thối rồi, nên cắt nước ngay và cũng chỉ phun sương lên lá khi cây quá thiếu nước, nhưng khả năng 90% cây này sẽ tiêu không cứu kịp rồi
Cây này không có bị dư nước Nam à ! Trước khi bón phân lần gần đây cứ cách 1 hoặc 2 ngày anh mới tưới một lần (ngâm cả chậu vào trong nước). Khi bón phân lần vừa rồi xong, anh cứ nghĩ như mọi khi cách ngày hôm sau lên coi thì có hiện tượng nổi mốc trắng trên mặt chậu (chậu thứ 2 thì bị nhiều hơn) nên anh đã cắt nước và chỉ phun giữ ẩm từ đó đến nay.
Cây thứ 2 anh mới nhổ lên lúc trưa nay, bửa đất ra thấy rễ vẫn còn trắng cạo vỏ vẩn còn xanh và chảy nhựa nhưng lỡ rồi nên đành cho em nó đi luôn ! Hic !

hôm qua định về làm thử chụp hình cho bạn xem cho rõ nhưng cây nhà cũng đang yếu nên cũng ko dám làm

sau khi lôi cây ra khỏi chậu tưới đẫm nước cho phân thoát ra ngoài, tưới root 5 thật đẫm (để diệt trùng dưới đất) bạn lấy vót đất lót tro đen bên dưới rồi để cả bầu đất và cây vào (đừng cắt xén gì bầu đất nhen) như hình

làm được vậy là đạt 30% sự sống của cây rồi, phần còn lại là việc siêng sịt cho thân và lá ít bị khô mất nước (mùa này gió lạnh và khô cây mất nhiều nước lắm đó) và ánh nắng có đủ cho cây quang hợp để tái tạo lại bộ rễ. (nhớ ko để bị mắc mưa nhen)

chúc bạn có cây đỗ đẹp tương lai nhen

thân
Bạn vivu vui lòng cho hỏi tro đen để khô hay tưới ẩm vậy !?
Rất cám ơn bạn vivu đã tận tình hường dẫn !

cây đang ra tượt non anh bon phân thì 10 cây thì ao hết 9 cây rồi , lúc trước mình củng bị một cây lá trung để dưới góc cây sanh phun phân bón lá cho cây sanh vô tình dính cây lá trung củng đi ao luôn, rút kinh nghiệm sau này cây đang ra tượt non thì ko nên bón phân
Cảm ơn Bạn !

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Đúng vậy ! Hiện tại Bờm tui đang làm mướn ở đó ! Nếu bạn ở gần đó lúc nào rảnh ghé uống cafe chơi nha !
Nhà nghèo, đi làm mướn mà chơi cây KTMai bự chảng, chậu hoa mai,
E nghi phải nhờ anh cho 1 chân làm thêm ở quán cafe quá^^

giamabom

Thành viên
Nhà nghèo, đi làm mướn mà chơi cây KTMai bự chảng, chậu hoa mai,
E nghi phải nhờ anh cho 1 chân làm thêm ở quán cafe quá^^
Hic ! Cái này thì Bờm tui nghĩ mrkhongbiet lộn chứ không phải sai: KTM nhỏ chứ không bự và chậu giả cổ chứ không phải chậu hoa mai !=)):D

Còn cây 86 bao giờ lên lấy đây ??? Đến khi nó bằng cổ tay là tui đổi ý à nha !

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Hic ! Cái này thì Bờm tui nghĩ mrkhongbiet lộn chứ không phải sai: KTM nhỏ chứ không bự và chậu giả cổ chứ không phải chậu hoa mai !=)):D

Còn cây 86 bao giờ lên lấy đây ??? Đến khi nó bằng cổ tay là tui đổi ý à nha !
uống gần chục ly cafe quán quen rồi nhá ^^
thứ 7 anh rảnh e với bé hinoki 15 tuổi ghé a chơi?^^

Ps: anh vivu cho e hỏi lão Bờm đắp rêu lên chậu KTM,
trong trường hợp cấp cứu này có cần lôi rêu ra cho thoáng chậu?

giamabom

Thành viên
uống gần chục ly cafe quán quen rồi nhá ^^
thứ 7 anh rảnh e với bé hinoki 15 tuổi ghé a chơi?^^
Thừ 7 phải đi làm bù em ui ! Sáng chủ nhật được không, em và hinoki hé anh uống cafe nêu còn thời gian đi dao chợ cây chơi !:D

Chết cha ! Chủ nhật nhà có đám gỗ không lên quán được ! Thôi thứ 7 nha lúc nào đến ĐT anh trước 10 phút anh chạy về nha !

vivu

Thành viên tích cực
theo mình thì ko cần lôi bỏ rêu vì thời tiết lúc này cũng không thuẫn lợi cho rễ nhú ra ngoài

thực chất cả cây và bầu đất đã được lôi lên rồi đó bạn (như hình vẽ)

Ps: anh vivu cho e hỏi lão Bờm đắp rêu lên chậu KTM,
trong trường hợp cấp cứu này có cần lôi rêu ra cho thoáng chậu?