Khoe hàng !

giamabom

Thành viên
Xin chia sẻ với anh em một phôi Sam trái !

Xin cảm ơn người anh em ở Ninh Thuận ntadung đã sưu tầm dùm tôi một phôi Sam trái rất ứng ý ! Chúc em nhiều sức khỏe và sưu tầm được nhiều cây đẹp phục vụ anh em chơi cây !

Xichlosg

Thành viên tích cực
Phôi đẹp nha a Hải ! Chúc mừng ! Nếu là e,e sẽ cắt bỏ 1/2 đoạn thân đổ ( đoạn từ ngọn đến cuối ),nuối nối ngọn lại,sau này sẽ đẹp và tổng thể cây sẽ khoẻ hơn rất nhiều ah !

vivu

Thành viên tích cực
trồng cây bày hay đổ theo em nghĩ phải cho sát cạnh chậu thì mới hay

giamabom

Thành viên
Trả lời: Re: Khoe hàng !

Đồ nghề của A thật là VIP. cây rất đẹp Thanks a đã chia sẽ.
Cảm ơn Bạn đã ghé chơi !

Phôi đẹp nha a Hải ! Chúc mừng ! Nếu là e,e sẽ cắt bỏ 1/2 đoạn thân đổ ( đoạn từ ngọn đến cuối ),nuối nối ngọn lại,sau này sẽ đẹp và tổng thể cây sẽ khoẻ hơn rất nhiều ah !
Cảm ơn Thụy ! Anh cũng thấy từ co thứ 2 tới ngọn không được vót; thấy nó lắc cũng được và có sẵn chi lên còn tiếc và đang phân vân ! Nếu cắt như Thụy nói thì nuôi khoảng bao lâu thì xong vậy !!!?????????

Theo tôi trồng thế nào còn phụ thuộc vào thân và đế, trồng sao cho cây phô bày được hết nét đẹp của nó ! Cảm ơn bạn đã góp ý, tôi sẽ nghiên cứu góp ý của bạn !

3dy

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Khoe hàng !

cây này trồng sát cạnh chậu mất 50% giá trị vì mất bộ đế
==================================
Cảm ơn Thụy ! Anh cũng thấy từ co thứ 2 tới ngọn không được vót; thấy nó lắc cũng được và có sẵn chi lên còn tiếc và đang phân vân ! Nếu cắt như Thụy nói thì nuôi khoảng bao lâu thì xong vậy !!!?????????

anh thụy vốn thời gian khá dư mà bạn ko thích thì cắt nuôi lại đi thôi

Xichlosg

Thành viên tích cực
Không lâu lắm đâu a,theo e nghĩ nuôi tốt thì khoảng 03 năm là hoàn chỉnh đoạn thân nối ngọn đổ,nó sẽ lắc lượn theo ý muốn ( do uốn ) và vót nhỏ đều. Và khoảng thời gian này cũng vừa trùng khít-song song với việc a nuôi ngọn cây,đạt tỷ lệ với thân. Vả lại,cây chơi ý mà,cứ từ từ nuôi,nhưng gắng thật đẹp. Lúc đó,dù chưa đủ xương-tàn,nhưng nhìn nét thân thơi thì đã ngất ngây rồi ah !:))

giamabom

Thành viên
hàng của anh rất to, dài và còn cong nữa chứ. chúc mừng anh
Cảm ơn bạn ! Đó là đang lúc 6 giờ chứ lúc 12 giờ thì bạn không thể tưởng tượng được đâu !:((=D>
Không lâu lắm đâu a,theo e nghĩ nuôi tốt thì khoảng 03 năm là hoàn chỉnh đoạn thân nối ngọn đổ,nó sẽ lắc lượn theo ý muốn ( do uốn ) và vót nhỏ đều. Và khoảng thời gian này cũng vừa trùng khít-song song với việc a nuôi ngọn cây,đạt tỷ lệ với thân. Vả lại,cây chơi ý mà,cứ từ từ nuôi,nhưng gắng thật đẹp. Lúc đó,dù chưa đủ xương-tàn,nhưng nhìn nét thân thơi thì đã ngất ngây rồi ah !:))
03 năm thôi hả ! Vậy thì anh nghĩ mình đủ thời gian để làm nhưng có lẽ phải chở nó bén rễ đã !:-SS
Cảm ơn em !:D

Xichlosg

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn ! Đó là đang lúc 6 giờ chứ lúc 12 giờ thì bạn không thể tưởng tượng được đâu !:((=D>

03 năm thôi hả ! Vậy thì anh nghĩ mình đủ thời gian để làm nhưng có lẽ phải chở nó bén rễ đã !:-SS
Cảm ơn em !:D
Ghớm,còn khoẻ hùng hục,mà cứ làm như đã móm mém rồi vậy !:)). A chờ cho nó ổn định và ra nhiều cành ( cây khoẻ ) rồi cắt vẫn chưa muộn !

giamabom

Thành viên
Ghớm,còn khoẻ hùng hục,mà cứ làm như đã móm mém rồi vậy !:)). A chờ cho nó ổn định và ra nhiều cành ( cây khoẻ ) rồi cắt vẫn chưa muộn !
Ok ! Chờ cho được cái mầm ở vị trí "đắc địa" rồi xử cũng được ha !:D
:D
là sao?~X(
Là mới mất răng hàm do bị sâu thôi chứ răng cửa còn tốt Bạn à !:D

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Rất đồng ý với Xich lô

Blackrose86

Thành viên tích cực
Em cũng nghĩ vậy,nếu để sau này nó đuông đuỗng nhìn chán lắm.