Khám phá 2 loại RÍ từ thắc mắc của anh em?

hienvt

Thành viên tích cực
loại 1: giống từ vườn anh Thanhc( biên hoà).rí cẩm thạch

loại 2 :giống từ vườn anh CÔNG(TÂN PHÚ)...rí TÂN PHÚ

theo mình thấy loại 1 rất dể phân biệt so với loại 2
loại 1 trên 1 cành lá lúc nào củng có lá bị vàng xanh nên gọi là cẩm thạch và đầu lá nhọn và có cái gai khá rõ
anh em vui lòng phân biệt để anh em dd tham khảo

duyennghe

Thành viên
nhìn cứ tưởng cây 1 giống lá bị bệnh hơn là rí cảm thạch, nghĩ sao nói vậy đừng buồn nhé

hienvt

Thành viên tích cực
nhìn cứ tưởng cây 1 giống lá bị bệnh hơn là rí cảm thạch, nghĩ sao nói vậy đừng buồn nhé
cái tên là anh em đặt mà
nó vàng vàng xanh xanh giống bị bệnh ,đưa lên để anh em phân biệt 2 giống ấy mà

xuantunguyen

Thành viên tích cực
lsam đa dạng thật, loại nào cũng đẹp. Rí cẩm thạch nó có phát triển nhanh hơn Tân Phú ko bạn Hiển

fecay

Thành viên
Nhìn có vẻ loại 1 lá mỏng hơn, đầu lá cũng khác loại 2.lá mỏng có thể do phân và nắng chắc phải theo dõi thêm.A Hiển có đủ giống sẽ dễ dàng phân biệt hơn.Thanks A chia sẻ cho ACE!

pitieel

Thành viên Mua Bán
thêm dòng lá cẩm thạch bông phớt tím nè Hiển !

xuất xứ = linh sam cù lao chàm=))

hodoan

Thành viên tích cực
Góp nhặt cùng anh Hienvt, chia sẻ để AE tham khảo:

* Loại LS lá "rí hạt gạo" có gai, xuất phát từ Đồng Nai - vườn anh Thanh, tôi tạm gọi là LS lá "rí hạt gạo" Đồng Nai (ĐN).
Nhìn chung thì chi cành có vẻ vươn dài hơn loại "rí hạt gạo" Tân Phú Sài Gòn (SG). Dáng chi cành có điểm gần tương đồng với loại "siêu rí hạt đậu" nhiều gai. Có thông tin cho biết, sức phát triển của loại "hạt gạo Đồng Nai" nhanh hơn loại "hạt gạo Tân Phú SG"

Ở loại ĐN này, gai không tiêu biến khi cành già, vẫn còn gai trên mắt lá cành bánh tẻ, trên thân già hơn cũng có gai.

Gửi AE tham khảo hình tư liệu vừa chụp, về loại LS lá "rí hạt gạo" Đồng Nai, có gai nhiều::

- Gai trên cành già LS "lá rí hạt gạo" Đồng Nai: việc phát hiện gai trên cành lá không khó khăn gì lắm (nếu gai chưa bị cắt bỏ)

- Chi cành vươn dài, TÁN lá MỎNG , khá giống kiểu "lá rí hạt đậu", xu hướng cành kiểu "rẽ quạt":

* Về đặc điểm của cây LS "rí hạt gạo" Tân Phú SG, với những cây zin có tuổi chậu trên 2 năm ở vườn: không thấy cái gai nào trên toàn bộ tán lá (đường kính 30-60cm), dù đã tìm rất kỹ.
Một điểm dễ thấy: tán lá của LS rí Tân Phú tỏa đều, dày tàn

hodoan

Thành viên tích cực
Nhìn ngang tán lá rí Tân Phú SG thả xổng tự nhiên (giống gốc của anh Công Tân Phú)

lekhanh204

Thành viên tích cực
Rí cẩm thạch mình nghĩ o phải từ Cù lao Chàm mà nó có nguồn từ giống Sông hinh nhưng là đột biến.Vườn mình có 1 cây mẹ hiện nay bằng ngón chân cái,Khi xưa mình chiết nhánh này từ 1 cây Sông Hinh có 1 nhánh bị đột biến.Đến hôm nay cây lớn nhưng lá vẫn cẩm thạch.Lá cở như 86,hình thể cũng giống 86 nhưng có điều phát triển nhanh hơn 86.Hôm nào mình sẽ chụp hình cho ae phân tích

greenheart

Thành viên
Em có thắc mắc là mấy dòng lá rí với siêu rí này xuất xứ từ : Tân phú, Đồng Nai...... Sao không thấy hình ảnh ngoài thiên nhiên nhỉ .Toàn thấy cây khủng cây nuôi lâu năm trong chậu chứ chưa thấy cây khai thác ngoài thiên nhiên.Bác nào có ảnh cây khủng mọc ngoài thiên nhiên không ạ !

VietKimLien

Thành viên
Cảm ơn Hienvt và anh hodoan.
theo như đặc điểm của Hienvt thì giống mình đang có là giống ĐNai, nhưng đã tìm kỹ thì không có cái gai nào trên cây mặc dù đã 2 năm trong chậu.
Còn về cành thấy cây phát cành khá mạnh, dài nếu không bấm đọt thì giống kiểu đuôi chồn. hình dưới là khi bấm đọt non thì cây có su hướng phát tán ngang như anh hodoan chỉ ra.
hiện tại không rõ giống này thuộc loại nào ĐNai hay đuôi chồn:-O

Cành đang chiết mới có hoa nhiều.

Văn Công

Thành viên
muốn sở hữu tất cả các giống này quá các bác ạ. em là em rất mê dòng á rí hạt gạo.
kê dép ngồi chờ để học hỏi.

hienvt

Thành viên tích cực
cám ơn A Hiển giúp phân biệt rõ ràng
củng là giúp anh em biết để phân biệt. cảm ơn ban
lsam đa dạng thật, loại nào cũng đẹp. Rí cẩm thạch nó có phát triển nhanh hơn Tân Phú ko bạn Hiển
thấy phát triển củng nhanh, hiện tại chưa thấy đặc tính nổi trội lắm, nêso với RÍ TÂN PHÚ thì lá nó mỏng hơn
Nhìn có vẻ loại 1 lá mỏng hơn, đầu lá cũng khác loại 2.lá mỏng có thể do phân và nắng chắc phải theo dõi thêm.A Hiển có đủ giống sẽ dễ dàng phân biệt hơn.Thanks A chia sẻ cho ACE!
anh nhận xét rat chính xác
thêm dòng lá cẩm thạch bông phớt tím nè Hiển !

xuất xứ = linh sam cù lao chàm=))

dạ loại này vườn em củng bị đôj biến ra 1 cây từ cây sông hinh đó anh

Góp nhặt cùng anh Hienvt, chia sẻ để AE tham khảo:

* Về đặc điểm của cây LS "rí hạt gạo" Tân Phú SG, với những cây zin có tuổi chậu trên 2 năm ở vườn: không thấy cái gai nào trên toàn bộ tán lá (đường kính 30-60cm), dù đã tìm rất kỹ.
Một điểm dễ thấy: tán lá của LS rí Tân Phú tỏa đều, dày tàn
Rí TÂN PHÚ vẫn có gai đó anh nhưng gai rất ít, lúc em ghé vườn anh PHÁT lan ngà được xem những cây củng trên 2 năm vẫn có gai

Cảm ơn Hienvt và anh hodoan.
theo như đặc điểm của Hienvt thì giống mình đang có là giống ĐNai, nhưng đã tìm kỹ thì không có cái gai nào trên cây mặc dù đã 2 năm trong chậu.
Còn về cành thấy cây phát cành khá mạnh, dài nếu không bấm đọt thì giống kiểu đuôi chồn. hình dưới là khi bấm đọt non thì cây có su hướng phát tán ngang như anh hodoan chỉ ra.
hiện tại không rõ giống này thuộc loại nào ĐNai hay đuôi chồn:-O
cây của anh là RÍ tân phú ấy...do chế độ phân bón 1 số cây mơi ra giống đuôi chồn lắm
muốn sở hữu tất cả các giống này quá các bác ạ. em là em rất mê dòng á rí hạt gạo.
kê dép ngồi chờ để học hỏi.
cảm ơn anh quan tâm bài đọc