Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

doihoasim

Thành viên
Nhờ các bác tư vấn giùm mình với.

Chiều qua mình được "sở hữu" một nhánh ngọc điểm dưới đây (hoa trắng điểm tím), đang chưa biết nên làm thế nào cho tốt nhất với nó trong điều kiện thực tế ở nhà mình.

Nhánh này có lá và rễ khá dài và lớn, một cái rễ bám chắc vào miếng vải đen, đó là một cái ... ống quần. Cô mình trồng nó sợ nắng nóng cả bụi bị khô nên lấy ngay một cái quần che vào khúc gỗ, chả hiểu cái quần này có cái gì hay chất gì mà rễ lan bám chặt thế :D , cô cho mình nhánh này, sợ nó ốm bệnh vì thiếu cái ống quần nên mình cắt luôn cái ống này và tạm thời để nguyên xi như vậy.

Tạm thời mình cột nó vào thân cây khế trước sân nhà, mai mới quyết định trồng nó thế nào...

Mình đang phân vân giữa các "phương án":

1. Ốp nó vào thân cây cau ở hình dưới đây, sau này mấy dây trầu leo lên có khi lại giữ ẩm tốt cho lan. Nếu trồng theo P/A này thì cần làm thế nào để cho rễ bám được vào thân cau khi Miền Nam đang mùa nắng nóng? Tại vị trí này sẽ có nắng từ 8h sáng đến 11h30 trưa.

2. Ghép vào một khúc gỗ (chưa mua), treo nơi mát đến khi nào rễ bám vào gỗ thì treo hẳn ra chỗ cây cau cho có nắng như trên. Nếu ghép theo P/A này thì cần làm thế nào để cho rễ bám được vào khúc gỗ? Hay trồng vào chậu rồi treo lên?

3. Do cây khế có lá rất nhiều che 95% ánh nắng nên chắc là không nên ốp vào thân cây khế?

4. Do dàn lan mi ni trên sân thượng chỉ có độ cao 1 mét và không gian hẹp nên chắc là không nên để nó trên đó (nắng chiếu từ 8h sáng đến 5h chiều)?

Rất mong được sự chỉ dẫn. Xin cảm ơn!

truonghuy1979

Thành viên
Nhờ các bác tư vấn giùm mình với.

Chiều qua mình được "sở hữu" một nhánh ngọc điểm dưới đây (hoa trắng điểm tím), đang chưa biết nên làm thế nào cho tốt nhất với nó trong điều kiện thực tế ở nhà mình.

Nhánh này có lá và rễ khá dài và lớn, một cái rễ bám chắc vào miếng vải đen, đó là một cái ... ống quần. Cô mình trồng nó sợ nắng nóng cả bụi bị khô nên lấy ngay một cái quần che vào khúc gỗ, chả hiểu cái quần này có cái gì hay chất gì mà rễ lan bám chặt thế :D , cô cho mình nhánh này, sợ nó ốm bệnh vì thiếu cái ống quần nên mình cắt luôn cái ống này và tạm thời để nguyên xi như vậy.

Tạm thời mình cột nó vào thân cây khế trước sân nhà, mai mới quyết định trồng nó thế nào...

Mình đang phân vân giữa các "phương án":

1. Ốp nó vào thân cây cau ở hình dưới đây, sau này mấy dây trầu leo lên có khi lại giữ ẩm tốt cho lan. Nếu trồng theo P/A này thì cần làm thế nào để cho rễ bám được vào thân cau khi Miền Nam đang mùa nắng nóng? Tại vị trí này sẽ có nắng từ 8h sáng đến 11h30 trưa.

2. Ghép vào một khúc gỗ (chưa mua), treo nơi mát đến khi nào rễ bám vào gỗ thì treo hẳn ra chỗ cây cau cho có nắng như trên. Nếu ghép theo P/A này thì cần làm thế nào để cho rễ bám được vào khúc gỗ? Hay trồng vào chậu rồi treo lên?

3. Do cây khế có lá rất nhiều che 95% ánh nắng nên chắc là không nên ốp vào thân cây khế?

4. Do dàn lan mi ni trên sân thượng chỉ có độ cao 1 mét và không gian hẹp nên chắc là không nên để nó trên đó (nắng chiếu từ 8h sáng đến 5h chiều)?

Rất mong được sự chỉ dẫn. Xin cảm ơn!

Chúc mừng bạn có cây ngọc điểm to, khoẻ.
Theo mình thì bạn nên thực hiện theo "phương án" 2. Muốn ngọc điểm cho ra rễ, bạn thực hiện theo các bước:
1. Đầu tiên bạn cắt tỉa sạch lá, rễ bị hư và thối.
2. Lấy một thau nước nhỏ đổ các loại thuốc sau vào:
+ Thuốc ridomil trị nấm
+ Regent trị kiến và các loại côn trùng có hại khác
+ B1 và N3M kích thích ra ra rễ và chống shock cho cây

3. Bỏ vào thau ngâm cả rễ trong vòng mười lăm hút rồi lấy ra treo ngược lên
4. Sau 15-20 ngày cây ra rễ mới dài cỡ 5cm rồi trồng (ghép) lên trụ gỗ vú sữa
(Bạn cũng có thể ghép vào trụ gỗ vú sữa trước, chờ ra rễ mới rồi bón phân).
Chúc bạn có cây đẹp và cho hoa vào Tết năm sau.

doihoasim

Thành viên
Chúc mừng bạn có cây ngọc điểm to, khoẻ.
Theo mình thì bạn nên thực hiện theo "phương án" 2. Muốn ngọc điểm cho ra rễ, bạn thực hiện theo các bước:
1. Đầu tiên bạn cắt tỉa sạch lá, rễ bị hư và thối.
2. Lấy một thau nước nhỏ đổ các loại thuốc sau vào:
+ Thuốc ridomil trị nấm
+ Regent trị kiến và các loại côn trùng có hại khác
+ B1 và N3M kích thích ra ra rễ và chống shock cho cây

3. Bỏ vào thau ngâm cả rễ trong vòng mười lăm hút rồi lấy ra treo ngược lên
4. Sau 15-20 ngày cây ra rễ mới dài cỡ 5cm rồi trồng (ghép) lên trụ gỗ vú sữa
(Bạn cũng có thể ghép vào trụ gỗ vú sữa trước, chờ ra rễ mới rồi bón phân).
Chúc bạn có cây đẹp và cho hoa vào Tết năm sau.
Cảm ơn bác đã tư vấn. Nhánh này chỉ có vài rễ bị khô, các rễ còn lại và 6 lá đều xanh tốt, lá dài nhất gần 30cm, không có biểu hiện bệnh, có mấy rễ quá dài và bám chắc vào khúc gỗ không gỡ ra được đành phải cắt ngang. Mấy năm nay đều đặn Tết nào nhánh này cũng có hoa.

Bác Huy ơi mình còn các vướng mắc sau:
1. Treo ngược lên trong mát hay cần có nắng trong thời gian bao lâu (nắng sáng hay chiều)? Có cần gỡ cái miếng vải kia ra ngay không?
2. Tưới nước như thế nào (ngày 1 hay 2 lần...)?
3. Khi ghép vào khúc gỗ chỉ cần để vậy dùng dây cột nó vào hay có bó thêm cái gì vào cho giữ ẩm...?

NaTuan

Quản Lý Viên
Với cây của Đồi hoa sim thuộc dang lan đã thuần nhà rồi , giờ chỉ cần buộc vào khúc gỗ là Ok không cần phân thuốc gì vội nhé .

doihoasim

Thành viên
Với cây của Đồi hoa sim thuộc dang lan đã thuần nhà rồi , giờ chỉ cần buộc vào khúc gỗ là Ok không cần phân thuốc gì vội nhé .
Cây này(trong đó có nhánh này) mang từ Nam Định vào SG cách đây 8 năm, và có lẽ nó nhập hộ khẩu ở Nam Định cũng được mấy năm trước đó. Vậy chắc yên tâm ghép luôn vào gỗ được rồi. Chỉ còn lo treo chỗ nào cho phù hợp và cách chăm sóc cho nó...

Rất cảm ơn các bác đã tư vấn. Mình sẽ cố gắng để em nó vui vẻ, trẻ khỏe khi sống ở nhà mình ! :D

truonghuy1979

Thành viên
Cảm ơn bác đã tư vấn. Nhánh này chỉ có vài rễ bị khô, các rễ còn lại và 6 lá đều xanh tốt, lá dài nhất gần 30cm, không có biểu hiện bệnh, có mấy rễ quá dài và bám chắc vào khúc gỗ không gỡ ra được đành phải cắt ngang. Mấy năm nay đều đặn Tết nào nhánh này cũng có hoa.

Bác Huy ơi mình còn các vướng mắc sau:
1. Treo ngược lên trong mát hay cần có nắng trong thời gian bao lâu (nắng sáng hay chiều)? Có cần gỡ cái miếng vải kia ra ngay không?
2. Tưới nước như thế nào (ngày 1 hay 2 lần...)?
3. Khi ghép vào khúc gỗ chỉ cần để vậy dùng dây cột nó vào hay có bó thêm cái gì vào cho giữ ẩm...?
Chào doihoasim!
- Nếu cây này đã trồng thuần rồi thì bạn nên ghép vào gỗ.
- Gỡ bỏ miếng vải ra, nếu tiếc rễ bạn có thể cắt vải, không cắt rễ.
- Treo chỗ nào thoáng mát, có nắng sáng từ 7h - 9h sáng thì rất tốt.
- Tưới cho cây ngày 2 lần (7h sáng và 13h (che nắng nhé))
- Ghép vào cây gỗ chỉ dùng dây cột cố định với khúc gỗ thôi, không cần thêm gì cả.
** Bạn có thể tưới thêm B1, mỗi tuần 1 lần cho nhanh ra rễ mới.
Thân!

doihoasim

Thành viên
Tối qua lụi hụi xử lí nhánh ngọc điểm.

Gỗ vú sữa lột vỏ (chân yếu tay mềm khả năng có hạn nên chỉ có thể làm được như trong hình), ngâm trong nước pha physan 30 phút, nhúng cây qua dung dịch này vài lần, cột cây vào khúc gỗ, đặt cây nằm ngang và treo ngang . Đoạn thân có 2 điểm tiếp giáp với gỗ, rễ cũng vậy. Sáng nay tưới nước máy, định chiều về pha loãng B1 tưới vào thân + rễ.

Nhờ các bác xem mình làm vậy đã ổn chưa hay cần làm thế nào... Xin cảm ơn !

melancholy

Thành viên
Theo mình treo ngọc điểm sao cho ngọn cây thẳng đứng sẽ đẹp hơn, có thể dùng đinh đóng vào gỗ để cột cố định cây .
Nhìn khúc vú sữa trơ trọi quá, mua thêm vài nhánh ngọc điểm hoặc brass ghép thêm đi chị.

doihoasim

Thành viên
Theo mình treo ngọc điểm sao cho ngọn cây thẳng đứng sẽ đẹp hơn, có thể dùng đinh đóng vào gỗ để cột cố định cây .
Nhìn khúc vú sữa trơ trọi quá, mua thêm vài nhánh ngọc điểm hoặc brass ghép thêm đi chị.
Cảm ơn em! Chị nghĩ nếu để nằm ngang thì giữ độ ẩm có khi tốt hơn, vì khúc gỗ thẳng đứng sẽ nhanh "mất nước", và thấy nhiều người cũng đặt nằm ngang. Chị cứ lo nó ốm yếu khi nó bị tách ra khỏi bụi, nằm trơ trọi lên khúc gỗ. Hic...

Bây giờ một nhánh, còn chừa chỗ cho sau này "con", "cháu" của nó có nơi cư ngụ nữa chứ :D

melancholy

Thành viên
Ý em khúc gỗ vẫn nằm ngang, nhưng cột ngọc điểm sao cho thẳng đứng, vuông góc với khúc cây. Nhìn hình em thấy bị lệch qua 1 bên :). Nếu môi trường thiếu ẩm chị có thể lấy ít dớn mềm, loại trồng hồ điệp đắp lên gốc để tăng ẩm.

doihoasim

Thành viên
Ý em khúc gỗ vẫn nằm ngang, nhưng cột ngọc điểm sao cho thẳng đứng, vuông góc với khúc cây. Nhìn hình em thấy bị lệch qua 1 bên :). Nếu môi trường thiếu ẩm chị có thể lấy ít dớn mềm, loại trồng hồ điệp đắp lên gốc để tăng ẩm.
Nếu để cây vuông góc với khúc gỗ thì phần tiếp xúc với gỗ của thân và rễ ít quá, đoạn thân dài gần 25cm, rễ dài hơn 30cm, chị muốn thân+rễ tiếp xúc nhiều với gỗ để chúng "đánh hơi mạnh hơn" mà nhanh bám vào gỗ, nếu sau này có cây con trên đoạn thân kia thì rễ cây con sẽ gặp ngay chỗ bám là gỗ. Chị chưa có kinh nghiệm trồng lan nên đang phân vân...

mualong

Thành viên
Nếu để cây vuông góc với khúc gỗ thì phần tiếp xúc với gỗ của thân và rễ ít quá, đoạn thân dài gần 25cm, rễ dài hơn 30cm, chị muốn thân+rễ tiếp xúc nhiều với gỗ để chúng "đánh hơi mạnh hơn" mà nhanh bám vào gỗ, nếu sau này có cây con trên đoạn thân kia thì rễ cây con sẽ gặp ngay chỗ bám là gỗ. Chị chưa có kinh nghiệm trồng lan nên đang phân vân...
Gỗ vú sữa sao lại lột vỏ zay chị? em thấy để vỏ nó giữ ẩm và cây cũng dễ bám rễ hơn chứ, thẩm mỹ hơn nữa.
Em nghĩ chị nên cắt bỏ đoạn ngoc điểm già đi luôn, lấy phần trên có lá trồng sẽ đẹp và cây bám vào gỗ sẽ mạnh hơn. Còn đoạn già chị cũng ghép gỗ luôn, no ra cây con nữa là đẹp.

doihoasim

Thành viên
Gỗ vú sữa sao lại lột vỏ zay chị? em thấy để vỏ nó giữ ẩm và cây cũng dễ bám rễ hơn chứ, thẩm mỹ hơn nữa.
Mới đầu chị cũng nghĩ như em, sau chị đọc các bài thấy mọi người nói lột vỏ để rễ bám vào lớp gỗ trong sẽ tốt cho sau này, vì nếu rễ bám lớp vỏ ngoài sau này vỏ mục sẽ rơi cả rễ ra, đồng thời thấy khúc gỗ của mọi người láng o không có vỏ, vậy là lột :D

Em nghĩ chị nên cắt bỏ đoạn ngoc điểm già đi luôn, lấy phần trên có lá trồng sẽ đẹp và cây bám vào gỗ sẽ mạnh hơn. Còn đoạn già chị cũng ghép gỗ luôn, no ra cây con nữa là đẹp.
Chị cũng có suy nghĩ này, nhưng lại sợ cắt thế đoạn cây có lá sẽ yếu, không đủ sức do lá nhiều và dài, chị lại chưa có kinh nghiệm để tạo cây con từ những thân cây già, sợ nó đi tong cả gốc lẫn ngọn. Hay là cắt đi một nửa khúc thân thôi, như vậy cả 2 khúc đều còn rễ, khúc có lá chắc chắn sống, khúc gốc kia ... sao cũng được :D

Nghe mọi người nói lấy B1 nguyên chất bôi lên mắt ngủ thân cây già để tạo cây con, chị chưa làm bao giờ, giờ ... làm thử.

mualong

Thành viên
Mới đầu chị cũng nghĩ như em, sau chị đọc các bài thấy mọi người nói lột vỏ để rễ bám vào lớp gỗ trong sẽ tốt cho sau này, vì nếu rễ bám lớp vỏ ngoài sau này vỏ mục sẽ rơi cả rễ ra, đồng thời thấy khúc gỗ của mọi người láng o không có vỏ, vậy là lột :D

Chị cũng có suy nghĩ này, nhưng lại sợ cắt thế đoạn cây có lá sẽ yếu, không đủ sức do lá nhiều và dài, chị lại chưa có kinh nghiệm để tạo cây con từ những thân cây già, sợ nó đi tong cả gốc lẫn ngọn. Hay là cắt đi một nửa khúc thân thôi, như vậy cả 2 khúc đều còn rễ, khúc có lá chắc chắn sống, khúc gốc kia ... sao cũng được :D

Nghe mọi người nói lấy B1 nguyên chất bôi lên mắt ngủ thân cây già để tạo cây con, chị chưa làm bao giờ, giờ ... làm thử.
Chị cắt đoạn trên xuống đoạn gia 2,3cm là đẹp. Nếu của em là em xử lý như thế.

doihoasim

Thành viên
Chị cắt đoạn trên xuống đoạn gia 2,3cm là đẹp. Nếu của em là em xử lý như thế.
Chị "xử" rồi em, cắt qua khỏi 2 rễ chính, hơn nửa là phần gốc, phần cuối gốc bị mục một phần từ trước. Do nhánh này bị "gù" nên chỉ có thể đặt nằm thế thì lá mới thẳng lên được. Mang ra ngoài chụp cho rõ, xong chị treo bên trong mát hơn, do thông thoáng gió nhiều nên cây+gỗ nhanh bị khô, ngày tưới 3 lần: 7h30, 13-14h và 18h (vì sợ khô).

Hơi lo lo không biết kết quả ra sao. Nếu cây có mệnh hệ nào chắc lại đến xin Cô nhánh khác, nhưng chắc không đến nỗi tệ vậy :D

mualong

Thành viên
Zay ok rồi đó chị. Nhìn thấy thẩm mỹ hơn hẳn. Loại này sức sống dai lắm không chết đâu, chi đừng lo.

culanluasg

Super Moderator
ở miền tây ,anh em chơi lan ngọc điểm ít ghép gổ mà cho vào chậu đất mà trồng từng cây,hay chậu nhựa vuông ngoài của hàng cũng tiện