Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

Tracdonglai

Thành viên
giá thể chỉ là chổ hoa lan bám vào thôi, chứ thật ra chả có tác dụng nuôi dưỡng cho cây là bao nhiêu. chủ yếu là độ ẩm môi trường và chất dinh dưỡng trong không khí sẽ được rễ gió của lan hấp thụ. bạn trồng trên sân thượng thì cứ xác định là em nó héo héo và vàng vàng

huonglan33

Thành viên mới
Chẵng có gì phải suy nghĩ nhiều cả bạn ạ. sinh nở là việc tự nhiên, bạn cũng có bắt vợ đẻ đúng ngày bạn muốn được đâu. chơi hoa cứ thuận theo tự nhiên mới thú vị!!! :-":-"[/QUOTE]

Bác nói đúng! E thấy cùng một chế độ chăm sóc cây nào nở hoa sớm thì năm sau lại nở hoa sớm.

trietbuivien

Thành viên
Xin chào mọi người. xin cho hỏi là trồng Ngọc Điểm có cần nhiều ánh sáng ko? Mình có trồng Ngọc Điểm mà để dưới tán cây, mình thấy rễ rất mập mạp, khỏe mạnh nhưng sao chiều dài lá thì lâu dài quá, cảm giác chiều dài lá tăng rất chậm. Mong mọi người trả lời giúp. Mình chân thành cảm ơn nhiều!

NaTuan

Quản Lý Viên
Xin chào mọi người. xin cho hỏi là trồng Ngọc Điểm có cần nhiều ánh sáng ko? Mình có trồng Ngọc Điểm mà để dưới tán cây, mình thấy rễ rất mập mạp, khỏe mạnh nhưng sao chiều dài lá thì lâu dài quá, cảm giác chiều dài lá tăng rất chậm. Mong mọi người trả lời giúp. Mình chân thành cảm ơn nhiều!
Đai châu cần ánh sáng 60 = 70% nếu bạn trồng dưới tán cây có ánh sáng chiếu vào buội sáng thì cũng được còn không thì lá cây sẽ rất yếu và khả năng có hoa sẽ không cao .

trietbuivien

Thành viên
Đai châu cần ánh sáng 60 = 70% nếu bạn trồng dưới tán cây có ánh sáng chiếu vào buội sáng thì cũng được còn không thì lá cây sẽ rất yếu và khả năng có hoa sẽ không cao .
------------------------------------
cám ơn bạn nhiều!

Tracdonglai

Thành viên
Cây ngọc điểm khoẻ mạnh và đủ sáng là cây có màu xanh lá mạ non, không bị cháy sáng. bạn có thể tự kiểm tra. còn cây có màu lá xanh thẩm là đang trong giai đoạn thiếu sáng trầm trọng. muốn cây vọt lá nhanh thì ngoài việc giữ ẩm vườn, bạn còn phải đủ sáng cho cây nữa. mình đã từng tròng cây ngọc điểm 2 tháng cho 2 lá đấy, nhưng chỉ được 4 tháng liên tiếp thôi, sau đó cây sẽ chững lại ngủ đông để chờ ra hoa.

trietbuivien

Thành viên
Cây ngọc điểm khoẻ mạnh và đủ sáng là cây có màu xanh lá mạ non, không bị cháy sáng. bạn có thể tự kiểm tra. còn cây có màu lá xanh thẩm là đang trong giai đoạn thiếu sáng trầm trọng. muốn cây vọt lá nhanh thì ngoài việc giữ ẩm vườn, bạn còn phải đủ sáng cho cây nữa. mình đã từng tròng cây ngọc điểm 2 tháng cho 2 lá đấy, nhưng chỉ được 4 tháng liên tiếp thôi, sau đó cây sẽ chững lại ngủ đông để chờ ra hoa.
---------------------------
tks bạn nhiều. mình đã chuyển em nó ra chỗ có nhiều sáng hơn rồi!

Thuy-cantho

Thành viên
Các bác ơi, cây ngọc điểm thái nhà em tới giờ không thấy ra vòi hoa gì hết, bây giờ xài thuốc kích thích ra hoa cho nó có kịp không? Cây rất khỏe, năm ngoái ra hoa bói nhưng em bẻ hoa để dưỡng cây, năm nay nó giận không thèm ra hoa rùi. Hic

NaTuan

Quản Lý Viên
Các bác ơi, cây ngọc điểm thái nhà em tới giờ không thấy ra vòi hoa gì hết, bây giờ xài thuốc kích thích ra hoa cho nó có kịp không? Cây rất khỏe, năm ngoái ra hoa bói nhưng em bẻ hoa để dưỡng cây, năm nay nó giận không thèm ra hoa rùi. Hic
Kích thì phải làm cách đây 2 tháng . Giờ không có hoa thì để sang năm chơi đi .

Tracdonglai

Thành viên
Vui nhỉ, cây cũng biết giận luôn. bây giờ thì vòi hoa cũng phải được 5cm rồi thì mới có hoa tết bạn à. còn không thì nên chuyển chổ cho em nó và chờ dịp năm sau!

ngthanhvan

Thành viên
Lan của em trồng trên sân thượng mùa này gió nhiều cảm giác thiếu ẩm vậy làm sao đây Bác Cù và CAE?
Cây ngọc điểm này hình như là thiếu ẩm phải không bác Cù?

bachnhuphu

Thành viên
ở miền nam người ta hay dùng gỗ vú sữa bạn ah
Dạ, cảm ơn bác Culanluasg nhiều. vậy ta chặt cây vú sữa tươi rồi trồng, như vậy lâu ngày cây khô tróc võ thì sao rể cây phong lan bám được ạ.
Bác cho em hỏi luôn, trồng phong lan trên cây chết với trồng trong chậu đất nung thì cách nào hiệu quả hơn ạ.

Tracdonglai

Thành viên
Trả lời: Re: Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

Lan của em trồng trên sân thượng mùa này gió nhiều cảm giác thiếu ẩm vậy làm sao đây Bác Cù và CAE?
Cây ngọc điểm này hình như là thiếu ẩm phải không bác Cù?

sắm cái thùng xốp mới mới, sau đó thì đổ nước vào và để cái cây của bạn trồng bên trên. trồng lan mà không có chiêu thì phơi trên sân thượng cứ xác định trước học phí. hì hìI-)I-)

sonraubap

Thành viên
Re: Trả lời: Kỹ Thuật nuôi trồng lan Ngọc Điểm(Nghênh Xuân,đai Châu)

Mọi người cho em hỏi tên cây lan này tên là gì vậy ạ.
Brassavola còn gọi là Dạ hương mỹ nhân

(ở đây bàn về nghinh xuân ngọc điểm bạn à))