Kỹ thuật chiết cành

trungduart

Administrator
Đây là phương pháp chiết cành phổ biến nhất đối với người dân đồng bằng Nam Bộ. Nguyên liệu

1. Sơ dừa
2. Bao nilông
3. Dây nylong
4. Con dao bén

và đây la những hình ảnh chuẩn bị bó bầu.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Tùy loại phải triết thôi đàn chủ. Với lại đàn chủ khoanh vỏ dài quá. Không nên quá 2 lần đường kính cành cần triết.

trungduart

Administrator
Tùy loại phải triết thôi đàn chủ. Với lại đàn chủ khoanh vỏ dài quá. Không nên quá 2 lần đường kính cành cần triết.
Đây là phương pháp cơ bản, khoanh dài dù sao cũng có lợi hơn nhiều. Nếu cây nào nhựa nhiều anh em có thể để khô 2-3 ngày rùi bó lại, khả năng thành công rất cao

chudinhhoi

Thành viên mới
Theo phương pháp phổ biến nhất thì mình cũng có thể áp dụng với cây duối phải không anh vì cây duối rất nhiều mủ ,khó chiết lắm vậy khi cắt vỏ thì để bao nhiêu ngày rồi mới bọc bao nilong , và trước khi bọc có phải làm mới lại vết cắt đó không?

TrungDungHN

Thành viên
Em toàn dùng màng nhôm bọc thực phẩm (cái này vợ em mua nhiều lắm)để bó lại, rất tiện mà không cần dây buộc.
Khi nào chiết cành các Bác thử dùng thử xem sao nhé.
Thân.

tiennavi

Thành viên
Em toàn dùng màng nhôm bọc thực phẩm (cái này vợ em mua nhiều lắm)để bó lại, rất tiện mà không cần dây buộc.
Khi nào chiết cành các Bác thử dùng thử xem sao nhé.
Thân.
theo mình thì màng nhôm cũng được nhưng mà nó sẽ làm rễ bị nóng khi nắng nhiều và khi rễ đã ra nhiều chạm vào võ nhôm. hơn nữa dùng bao nylon loại trong suốt hay trong trong như anh Dũng thì sẽ dễ nhìn thấy rễ ra nhiều và biết khi nào rễ già ( chuyển qua màu vàng sậm hay nâu đen) thì mình có thể cắt để vô bầu được rồi, vài ý kiến nho nhỏ!

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
muốn có bộ đế đẹp, anh em khoanh vỏ xong dùng keo bôi liền sẹo bôi lên, sau đó để 1 thời gian, khi mép vỏ trên lên sùi thẹo ta bắt đầu bó, khi đó ta sẽ có đc 1 cây mới với rể 24h

nntnam

Thành viên
Trả lời: Re: Kỹ thuật chiết cành

muốn có bộ đế đẹp, anh em khoanh vỏ xong dùng keo bôi liền sẹo bôi lên, sau đó để 1 thời gian, khi mép vỏ trên lên sùi thẹo ta bắt đầu bó, khi đó ta sẽ có đc 1 cây mới với rể 24h
Cây nào cũng làm vậy được hả anh?

A69

Thành viên tích cực
khoanh vỏ quá dài, thông thường chiều dài của vết khoanh vỏ bằng với đường kính của cảnh tại đó khi chưa lột vỏ. với cây có nhiều nhựa thì khi khoanh lột vỏ xong thì ta để khoảng 2 ngày rồi mới tiến hành bó bầu.
khi nhìn thấy rể thứ cấp trong bầu ngã màu vàng thì tiến hành cắt cành chiết khỏi thân mẹ, cắt dây bó bầu tháo nilon ra rồi nhún bầu vào nước cho đến khi hết thấy bọt khí sủi lên thì lấy bầu ra, mang để vào chỗ mát đến 2 hay 3 ngày sau thì tiến hành trồng.

kybinh

Thành viên
chiêt cây duối ak.:-".lai co thêm củi để gầy lò:-"
Mình cũng thấy vài lần nhà hàng xóm triết Duối nhưng chưa bao giờ thành công. Các cao nhân có tay nghề thâm thúy xin cho vài lời khuyên về vụ triết Duối này để anh em học hỏi.

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Cây Vạn niên tùng chiết đc ko các bác (cành to đường kính chừng 6-7 phân) , ai biết cách chỉ tui đi

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Cây Vạn niên tùng chiết đc ko các bác (cành to đường kính chừng 6-7 phân) , ai biết cách chỉ tui đi
với VNT thì có hơi khác 1 chút,khi lột vỏ thì có thể để rất lâu mới bó cũng được,khi thấy rễ trắng ra nhiều thì cắt vì để đến khi rễ ngả màu thì rễ hay bị thối. Khi cắt đưa vào trồng nơi có nắng nhẹ,phun sương ngày nhiều lần.Với VNT thì giâm cành nhanh ra rễ hơn chiết.

Trueman

Thành viên
cho em hỏi cách ghép cây dâu có khác gì với cây khác không ạ?và phương pháp tốt nhất để ghép dâu là phương pháp nào?

minhductq83

Thành viên
cho em hỏi cách ghép cây dâu có khác gì với cây khác không ạ?và phương pháp tốt nhất để ghép dâu là phương pháp nào?
Hi.với cây dâu thì phương pháp nhanh nhất là chặt em nó xuống.vùi vào đất ẩm và chờ mọc mầm.thế là xong.cây dâu cực dễ sống bác ạ

nktung

Thành viên mới
Các anh cho em hỏi ngoài sơ dừa thì dùng đất có được không ạ, và nếu dùng đất thì phải trộn thêm những gì ?

tuanvl

Thành viên
theo mình dùng rể lục bình phơi khô , buộc dây đầu trên phải chặt nếu không nước vào sẽ không ra rể nếu có ra thì rể nhỏ kém phát triển .