Kỹ thuật ép giăm cho cây sung của Kihieulam

Kihieulam

Thành viên tích cực
Với những ai từng yêu mến cây sung đều sẽ có chung một ý nghĩ đó làm làm sao để cho lá sung có thể nhỏ nhất có thể, Kihieulam cũng là một trong những người chơi nhiều sung và rất yêu quý cây sung, cây sung với nhiều ý nghĩa rất hay ngày càng được nhiều người chơi yêu mến vì đặc điểm này. Hôm nay Kihieulam xin chia xẻ kỹ thuật ép giăm để tạo một bộ tàn và làm cho lá sung nhỏ lại đến mức còn nhỏ như đầu ngón tay:

Điểm mấu chốt để nuôi sung là nước, chúng ta cung cấp đủ nước hàng ngày cho cây, tưới thường xuyên, khi lá già chúng ta sẽ ép giăm và tuốt toàn bộ lá để làm tàn, cây sung có thể làm quanh năm không phân biệt mùa nào. Khi đã có một bộ tàn kha khá thì mỗi khi cây ra mầm chúng ta chỉ giữ lại 2-3 lá sát chi chính và cứ như thế dần dần lá sẽ nhỏ đi qua thời gian và sẽ đạt đến mức rất nhỏ.

Đầu tiên là hai cây sung Kihieulam đã ép giăm tạo bộ tàn:

Tiếp theo là quá trình tạo bộ tàn và ép giăm để tạo được một cây sung đã qua quá trình tạo tàn và ép giăm để lá đạt đến độ rất nhỏ:

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
hix lá nhỏ thế này thì khi đang ăn nem thiếu lá nhớ ra nhà có cây sung chậy ra vặt mang vào thì quấn làm răng dc hề :))
theo mình thì chắc nó cũng như lá đa và các loại lá khác mà thôi ép dc đợt đầu . khi đợt ép đó già và rụng đi đợt sau nó nảy lại nếu mình ko để ý chăm sóc kĩ thì đâu lại hoàn đấy mà thôi .

bon tay tưới cho em nó nhiều thêm một chút là lá sung lá đa và các loại lá khác lại về nguyên bản của nó mà thôi :D

Kihieulam

Thành viên tích cực
hix lá nhỏ thế này thì khi đang ăn nem thiếu lá nhớ ra nhà có cây sung chậy ra vặt mang vào thì quấn làm răng dc hề :))
theo mình thì chắc nó cũng như lá đa và các loại lá khác mà thôi ép dc đợt đầu . khi đợt ép đó già và rụng đi đợt sau nó nảy lại nếu mình ko để ý chăm sóc kĩ thì đâu lại hoàn đấy mà thôi .

bon tay tưới cho em nó nhiều thêm một chút là lá sung lá đa và các loại lá khác lại về nguyên bản của nó mà thôi :D
Chơi sung, sanh hay đa khá giống nhau, thường xuyên khi các nhánh phát triển chúng ta đều bấm các đầu nhánh và chỉ giữ lại 2-3 lá sát nách, như vậy quanh năm bộ lá vẫn rất nhỏ, khi nào bộ giăm dài quá chúng ta sẽ tuốt lá ép giăm thu ngắn lại là ok. Với những anh em thường xuyên tới nhà Kihieulam sẽ hiểu rất rõ điều này, với những cây thành phẩm, quanh năm bộ lá cũng chỉ nhỏ xíu như vậy thôi bạn Đậu Phụ à :-h

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
trước đây e cũng thấy có kinh nghiệm của chú LnVinh là cho cây khan nước sau khi vặt lá, khi cây ra lá non thúc nước mạnh lá tự động già đanh.
Cám ơn anh kyhieulam nhiều

Kihieulam

Thành viên tích cực
trước đây e cũng thấy có kinh nghiệm của chú LnVinh là cho cây khan nước sau khi vặt lá, khi cây ra lá non thúc nước mạnh lá tự động già đanh.
Cám ơn anh kyhieulam nhiều
Với những dòng cây khác đúng là như vậy đó em, nhưng với sung chúng ta vẫn phải tưới đều, nếu thiếu nước là bỏ giăm, bỏ cành ngay.

Thaison08lsSVC

Thành viên
Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm. E sẽ áp dụng trên cây sung của mình, hi vọng đạt được kết quả như cây của bác.:-h

vanxeng

Thành viên tích cực
Về cây Sung mình chả có kinh nghiệm gì vì nuôi mấy gốc toàn chết, Khôi đúng là chuyên gia về chơi Sung rồi! Chơi Sung thật là sung sướng!

Kihieulam

Thành viên tích cực
Về cây Sung mình chả có kinh nghiệm gì vì nuôi mấy gốc toàn chết, Khôi đúng là chuyên gia về chơi Sung rồi! Chơi Sung thật là sung sướng!
Anh Thế chơi cây trên sân thượng nên điều kiện chăm sóc cũng bị hạn chế, cây sung rất cần tưới đủ nước, có rất nhiều anh em chơi sung trên sân thượng chỉ cần chậm tưới nước 3 ngày là cây đã ra đi, có cây chết một phần, hoặc ít nhất cũng bỏ chi nếu bị khô quá đó anh!

mrhuynh482

Thành viên tích cực
A khôi ơi em có gốc sung dáng siêu hồi đầu .cây đả định hình nhưng khổ nổi ngọn e lấy trên cành hôi nếu ở cây bình thường thì rất ổn,nhưng cây sung thì khác ,bây giờ ngọn sum suê còn cành hồi thì chưa được một gan và không phat triền.mặc dù e đả thường xuyên cắt tỉa ngọn.a giúp e nha!chúc a và gia đình vui khỏe!

vanxeng

Thành viên tích cực
Anh Thế chơi cây trên sân thượng nên điều kiện chăm sóc cũng bị hạn chế, cây sung rất cần tưới đủ nước, có rất nhiều anh em chơi sung trên sân thượng chỉ cần chậm tưới nước 3 ngày là cây đã ra đi, có cây chết một phần, hoặc ít nhất cũng bỏ chi nếu bị khô quá đó anh!
Sung thì nhiều nhưng kiếm được cây đẹp khó quá Khôi ah. Mình sẽ cố gắng kiếm cây mini về chơi cho nó đa dạng và xem có ra trái được không. tks nhé!
==================================
Ps: Đúng là Sung hay bị chết bán phần khi chăm sóc không kĩ đấy Khôi!

Kihieulam

Thành viên tích cực
Sung thì nhiều nhưng kiếm được cây đẹp khó quá Khôi ah. Mình sẽ cố gắng kiếm cây mini về chơi cho nó đa dạng và xem có ra trái được không. tks nhé!
Ps: Đúng là Sung hay bị chết bán phần khi chăm sóc không kĩ đấy Khôi!

Hi anh, sung mini cũng khá nhiều và nhiều cây cũng rất đẹp, ví như cây này em mua chỉ 60k thôi nhưng rất dễ thương trước khi về vườn mới cây cũng đã khá tốt và tương đối rồi, em ko chụp lại ảnh được,

Còn đây là chậu mà bác Trần Hùng đã thiết kế cho em nó nhưng hiện em nó đã về vườn mới nên tùy vào chủ nhân sẽ quyết định

A khôi ơi em có gốc sung dáng siêu hồi đầu .cây đả định hình nhưng khổ nổi ngọn e lấy trên cành hôi nếu ở cây bình thường thì rất ổn,nhưng cây sung thì khác ,bây giờ ngọn sum suê còn cành hồi thì chưa được một gan và không phat triền.mặc dù e đả thường xuyên cắt tỉa ngọn.a giúp e nha!chúc a và gia đình vui khỏe!
Đúng đó bạn, cây sung sẽ ưu tiên rất nhiều ở mầm chọc lên nên cành rơi hoặc cành dưới thấp sẽ bị kém đi, để khắc phục điều này bạn nên bấm mạnh ngọn, đặc biệt là các mầm ở thân, các tay phát triển nhanh hơn để cây tập trung nuôi tay đang nuôi, chúc bạn thành công!

vietquocfull

Thành viên
Thanks bạn đã chia sẻ, dòng cây này đã gắn bó nhiều với người dân Việt ta nhưng ít người chăm sóc bài bản, khiến cây từ từ ra đi. Đa số mọi người thích chơi trái hơn vì tin vào quan niện dân gian, bạn có thể chia xẻ thêm cách ép trái được không?

tranadaialam

Thành viên
rất bổ ích,mình cứ nghỉ mọi ngưởi không chơi cay sung ai ngờ nhiều bác thích sung vậy.em cũng rất thích.
theo em cứ một năm ta thay đất cho cây một lần như sau, dùng dao thật bén cắt bớt rẽ cây cho đất mới vào,cây phát triển tốt k bỏ cành.tốt nhất cho hỗn hợp cho với ơ dừa theo tỉ lệ 2/3
[/url][/IMG]
cây của em trồng mấy năm vẫn tốt ko bỏ cành
[/url][/IMG]

lyducphuong

Thành viên tích cực
Bài này hay quá nha Khôi, anh có 4 thằng đây, lúc đầu lá nó còn nho nhỏ thế mà không hiểu sao càng vặt ăn nem tai lá nó càng to.:D, có khi anh phải gửi em làm giúp thôi.

AnBVNT

Thành viên mới
cam on bai viet hữu ích. nói chung la sung.sanh. si. đề. đa. sồi. sộp... các bạn cứ làm theo bạn Khôi thì chắc chắn lá sẽ nhỏ. Hi hi mình dc chung kien tan mat roi. nhung mà do nghệ nhân lam chu ko phai minh đâu nhé.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Thanks bạn đã chia sẻ, dòng cây này đã gắn bó nhiều với người dân Việt ta nhưng ít người chăm sóc bài bản, khiến cây từ từ ra đi. Đa số mọi người thích chơi trái hơn vì tin vào quan niện dân gian, bạn có thể chia xẻ thêm cách ép trái được không?
Chào anh, sung cũng có mấy loại, có loại rất sai trái những cũng có loại rất ít trái, bình thường khi muốn sung ra trái thì nên bón cho sung tốt lên, có thể dùng phân vô cơ hoặc hữu cơ, mình thường ngâm nước ốc để lâu nước hết mùi rồi tưới cho cây, để xổng cây một thời gian không cắt cây sẽ ra trái rất mạnh.

cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm,có áp dụng cho cây sộp đươc ko anh???
Được đó anh, cây sộp cũng khá giống sung ở khả năng nảy mầm và giăm sộp cũng khá giống sung.

rất bổ ích,mình cứ nghỉ mọi ngưởi không chơi cay sung ai ngờ nhiều bác thích sung vậy.em cũng rất thích.
theo em cứ một năm ta thay đất cho cây một lần như sau, dùng dao thật bén cắt bớt rẽ cây cho đất mới vào,cây phát triển tốt k bỏ cành.tốt nhất cho hỗn hợp cho với ơ dừa theo tỉ lệ 2/3
Cảm ơn anh, cách này của anh có thể áp dụng cho tất cả những cây trên chậu thành phẩm để đỡ phải thay lại phần lớn đất mà vẫn cung cấp đủ chất dinh dưỡng cho cây.

Bài này hay quá nha Khôi, anh có 4 thằng đây, lúc đầu lá nó còn nho nhỏ thế mà không hiểu sao càng vặt ăn nem tai lá nó càng to.:D, có khi anh phải gửi em làm giúp thôi.

Hi anh, cây đẹp lắm anh, nhìn lá cũng khá nhỏ rồi, anh chịu khó ép giăm thường xuyên sẽ có một bộ tàn và những chiếc lá sẽ nhỏ lại ngay thôi!

cam on bai viet hữu ích. nói chung la sung.sanh. si. đề. đa. sồi. sộp... các bạn cứ làm theo bạn Khôi thì chắc chắn lá sẽ nhỏ. Hi hi mình dc chung kien tan mat roi. nhung mà do nghệ nhân lam chu ko phai minh đâu nhé.
Cảm ơn bạn:-h

xuantruong2012

Thành viên

bạn ơi nếu k như vậy thì chơi cây làm gì,ai chơi cũng muốn cây của mình có chi dăm đẹp,lá càng nhỏ cg tốt-đó chính là đứa con tinh thần mà người chơi dày công tạo dựng.
như thế hơi phụ ý tốt của chủ nhà khi muốn chia sẻ những kinh nghiệm quí báu với anh em đó