Hội ''Đồ Xưa''

longga

Thành viên tích cực
Một thú chơi sang trọng, thanh tao, thi vị phát sinh trong xã hội ở khắp nơi trên thế giới từ rất lâu đời là thú chơi đồ cổ. Người Việt Nam , từ Huế vào Nam thường gọi các loại sản phẩm mỹ nghệ được làm khoảng trăm năm về trước là đồ xưa , còn người Miền Bắc thì gọi chúng là đồ cổ . Bây giờ thuật ngữ đồ cổ đang được dùng rộng rãi trong cả nước , chỉ tất cả các sản phẩm cổ xưa , phần lớn đều quý hiếm , đồ đồng , đồ đá , đồ vàng bạc , đồ gỗ , chậu cổ, đồ gốm , bàn ghế, hòm tủ , đến câu đối , hoành phi , tranh khắc , tiền cổ …
Chơi cổ đồ là dùng đồ cổ để bày theo đúng quy cách mỹ thuật cổ điển . Những người thuộc trường phái này luôn thấm nhuần tư tưởng triết học và quan niệm thẩm mỹ phương Đông cổ .
Cách chơi này phổ biến ở miền Bắc , phần nào chịu ảnh hưởng truyền thống Trung Hoa , nó toát lên phong cách tao nhã , triết lý sâu xa . Nhưng vẫn rất đậm nét ngầm phô trương chủ nhân là người cao sang , giàu có .
Để bày đồ cổ , người ta không đòi hỏi phải có nhiều hiện vật , mà chỉ đòi hỏi phải có vài thứ đồ cổ đích đáng , hội đủ ba điều kiện : ‘’ cổ , quý , kỳ ‘’ . Đồ phải thật sự là cổ , càng xa xưa càng hay . Đồ càng xưa càng quý . Nhưng chúng phải là loại sản phẩm kỳ lạ , tức là chất liệu và tạo dáng phải thật độc đáo . Những đồ cổ đẹp , đơn chiếc , có một không hai thường được người chơi ưa chuộng nhất .
Món đồ được chọn phải toàn bích , men màu , kích thước , hình dáng phải hoàn hảo , nhìn ngắm kỹ hoặc dùng kính lúp để soi đều không thể chê điểm nào được
Người chơi đồ cổ thường có tính kiên trì , ngày nay qua ngày khác , năm nay qua năm khác nhặt nhạnh , tìm kiếm cổ vật , nhất là những đồ thuộc đề tài ưa thích của mình . Tiếp cận thường xuyện với hiện vật , cố gắng tích lũy kiến thức qua sách báo và tiếp xúc trao đổi với các nhà sưu tầm , nghiên cứu khoa học đã thành một nhu cầu của người sưu tập đồ cổ . Điều kiện ấy đã dễ dàng đưa họ bước vào lãnh vực nghiên cứu chuyên sâu .
Phần thưởng quý nhất giành cho người sưu tập là bản thân mình hoàn thành bộ sưu tập độc đáo , được dư luận và đồng nghiệp đánh giá cao , hay tình cờ phát hiện ra những điều bí ẩn trong món đồ cổ do mình có được sau bao năm âm thầm góp nhặt ‘’ đãi cát tìm vàng ‘’ .
Thú chơi đồ cổ , xét cho cùng , là một thú chơi mang tính văn hóa – nó không những có ích cho bản thân , gia đình , mà còn có ích cho xã hội . Không ít bọ sưu tập của tư nhân đã trở thành nguồn bổ sung cổ vật cho các bảo tàng của nhà nước .
Nay chúng ta sẽ thành lập ''Hội đồ xưa'' trước mắt là giao lưu, chia sẽ giúp ích cho các anh chị em đã đang và sẽ đam mê món đồ khổ này 1 phần kiến thức nho nhỏ, giúp cho một số người hiểu giá trị quý báu của chính món đồ ông bà cha ông chúng ta để lại. Cái chính đây vẫn là nơi để các anh em vui chơi, thảo luận, chia sẽ những món của bản thân, trao đổi học hỏi kinh nghiệm từ các bậc tiền bối đi trước.

trung779

Thành viên
Hôm nay 24/8/2012 có cúng ra mắt rồi phải không Longga.
giờ thì còn tinh thần nhiệt quyết của tất cả anh chị em yêu và sưu tầm đồ xưa để xây dựng hội ngày càng lớn mạnh.
xin tham gia chia sẽ cùng anh chị em hội ta một cặp chậu gốm nam bộ, để hai em nó cùng có mặt trên topic này ngày hôm nay mình cũng phải bỏ nhiều thời gian lắm đấy.

và men chảy nhỏ lụy rất đẹp.

http://up.meotom.net

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
tham gia 1 vé, mà ko có món nào :(, mai chia cho ta cái tô với bộ dĩa CHU ĐẬU cho bằng anh em nha longga:D

longga

Thành viên tích cực
tham gia 1 vé, mà ko có món nào :(, mai chia cho ta cái tô với bộ dĩa CHU ĐẬU cho bằng anh em nha longga:D
Hôm nay 24/8/2012 có cúng ra mắt rồi phải không Longga.
giờ thì còn tinh thần nhiệt quyết của tất cả anh chị em yêu và sưu tầm đồ xưa để xây dựng hội ngày càng lớn mạnh.
xin tham gia chia sẽ cùng anh chị em hội ta một cặp chậu gốm nam bộ, để hai em nó cùng có mặt trên topic này ngày hôm nay mình cũng phải bỏ nhiều thời gian lắm đấy.

và men chảy nhỏ lụy rất đẹp.

không có - rồi sẻ có.Pi tui đăng kí 1 vé:x
cho em 1 ves nhen anh hj
chúc hội luôn luôn phát triển và thành công

ta 1 vé nha gà mái
Longqaz mở hàng 1 vé nhé.
cảm ơn các anh em đã nhiệt tình tham gia, ở toppic cũ là nơi lưu giữ không ít các kinh nghiệm và các món đồ của các anh em từ trước tới nay, đó cũng là nơi đáng xem và học hỏi http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=24211
mời các anh em tiếp tục tham gia.Sau khi số lượng thành viên đông đảo chúng ta sẽ tổ chức bầu 1 số thành viên uy tín giữ chức trưởng lão. tks

Gửi anh Trung779 và Longga
chiều nay nhân viên bưu cục gọi đt cho em
đã giao hàng tận nhà, rất cảm ơn tấm lòng của longga và anh Trung779.

locdinhky9vo

Thành viên Mua Bán
Cho e 1 vé wa sông bé un nha.Cho e hỏi 1 điều nếu e là người thuộc dạng mua và bán lạ đồ xưa.Vậy e dc vào hội này ko mý đại ca?Và khi e mún hỏi giá những cái mà mý đại ca đang sở hữu có dc béc giá 9 xác hok?và giá bán lại trên thị trường ra sao?Mong các đại ca chỉ giáo thêm ak8-X

trung779

Thành viên
Cho e 1 vé wa sông bé un nha.Cho e hỏi 1 điều nếu e là người thuộc dạng mua và bán lạ đồ xưa.Vậy e dc vào hội này ko mý đại ca?Và khi e mún hỏi giá những cái mà mý đại ca đang sở hữu có dc béc giá 9 xác hok?và giá bán lại trên thị trường ra sao?Mong các đại ca chỉ giáo thêm ak8-X
Hội cũng là nơi giao lưu học hỏi đâu có gì là không được bạn.

centimet

Quản lý mới
nhà chẳng có món nào cả ...thôi thì nhờ em thư kí gởi lên hội tấm lòng!

cung kính
Centimet