Hỏi về bệnh mi và thuốc điều trị

luchuuthanh

Thành viên
chào các bác, cho e hỏi về một vài loại bệnh của cây mai có kèm hình , không biết bệnh gì , trị ***** thứ thuốc không thuyên giảm, kiểu này em phải về bốc mớ thuốc nam cho nó wá:D , các bác làm ơn giúp em với...

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
chào các bác, cho e hỏi về một vài loại bệnh của cây mai có kèm hình , không biết bệnh gì , trị ***** thứ thuốc không thuyên giảm, kiểu này em phải về bốc mớ thuốc nam cho nó wá:D , các bác làm ơn giúp em với...

Bạn nên xem lại ở chuyên đề Mai,có hướng dẫn cách trị.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Em có lần đã nói với Dũng nên lưu lại bài viết của camauteur vô chổ nào cho dể xem. Không biết nó còn không nửa anh Bình

luchuuthanh

Thành viên
nếu tìm thấy thì gởi bài chi nữa dblongthanh , không phải rĩ sắt và nấm hồng , lúc đầu lá xanh chấm liti nhỏ ở dưới lá , nặng thì vàng lá , sờ và nhìn thì thấy giống như có lớp dầu. Trồng mai lâu năm thấy bệnh lạ mới hỏi chứ , ai rảnh như anh nói phét mà làm như biết hết mọi bệnh.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
ai rảnh như anh nói phét mà làm như biết hết mọi bệnh.
_????
Khi thấy 1 câu hỏi mà kô có ai trả lời thì tôi nghĩ rằng người hỏi sẽ kô vui._Với câu hỏi của bạn tôi nhớ là đã có người hướng dẫn cách trị trong chuyên đề Mai nên tôi đã 'rảnh' để trả lời bạn.________________

luchuuthanh

Thành viên
bó tay trị rất nhiều loại thuốc rồi, tôi có cả gần 1 mẫu mai chứ không có vài cây mai đâu dblongthanh tất cả loại bệnh nào mà chưa từng kinh wa , đây là bệnh lạ đó.

thuytienvang

Thành viên mới
Tôi cũng có một vài cây bị tương tự như cây của luchuuthanh , nghĩ nó bị bệnh gì đó , thường là do bị nấm , nên tôi xịt thuốc gốc đồng , trong khi thao tác , tôi thấy rất nhiều côn trùng như thiêu thân , rầy trắng , rầy xanh cư ngụ , xịt thêm thuốc trừ sâu rầy có giảm nhưng vẫn không hết côn trùng . Lạ là chỉ vài cây bị , dù xịt thuốc chủ yếu vào những cây trên nhưng không hết , những cây khác dù không xịt thuốc vẫn không sao hoặc rất ít . Độ rậm rạp của cây thì không khác nhau .
Bạn kiểm tra xem cây của bạn có giống vậy không ?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
bó tay trị rất nhiều loại thuốc rồi, tôi có cả gần 1 mẫu mai chứ không có vài cây mai đâu dblongthanh tất cả loại bệnh nào mà chưa từng kinh wa , đây là bệnh lạ đó.
Như vậy là Mai của bạn trồng ngoài đất chứ kô phải trong chậu.
Đã dùng SINCOSIN+AGRISPON hay RIDOMIL chưa?

nguyenloan

Thành viên
nguyen loan cung co ba cây mai bị như vây đã dùng RIDOMIL, cả ANVIL nua mà cũng không hêt vừa qua đã bi rụng là các bác co kinh nghiệm xin chỉ giúp

luchuuthanh

Thành viên
như vậy là mai của bạn trồng ngoài đất chứ kô phải trong chậu.
Đã dùng sincosin+agrispon hay ridomil chưa?
bÁc sĨ ĐỊnh bỆnh rỒi cho toa thuỐc chỨ khÔng phẢi cho thuỐc xong rỒi ĐỊnh bỆnh , mÌnh thÌ cẦn tÌm hiỂu vỀ bỆnh nÀy

thuytienvang

Thành viên mới
bÁc sĨ ĐỊnh bỆnh rỒi cho toa thuỐc chỨ khÔng phẢi cho thuỐc xong rỒi ĐỊnh bỆnh , mÌnh thÌ cẦn tÌm hiỂu vỀ bỆnh nÀy
Theo tôi có lẻ bị côn trùng chích hút quá mức nên nó như thế chứ chắc chẳng bệnh gì , Bạn kiểm tra xem nếu đúng như tôi nói , bạn có thể xịt thêm Regent có tính lưu dẫn rất hay vì hiện nay cây tôi đã ra nhiều lá non rất mượt .
Côn trùng dường như có thói quen ở đâu thì ở đó chứ không di chuyển sang cây khác , nên tôi chỉ xịt Regent vào những cây có lá bị vàng tương tự hình bạn post , bởi tôi rất ngại sử dụng thuốc sâu , trừ những trường hợp bắt buộc .

nếu tìm thấy thì gởi bài chi nữa dblongthanh , không phải rĩ sắt và nấm hồng , lúc đầu lá xanh chấm liti nhỏ ở dưới lá , nặng thì vàng lá , sờ và nhìn thì thấy giống như có lớp dầu. Trồng mai lâu năm thấy bệnh lạ mới hỏi chứ , ai rảnh như anh nói phét mà làm như biết hết mọi bệnh.
xin lưu ý bạn khi gởi bài không nên có những từ ngữ như trên.sẽ làm mếch lòng người khác.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Với quy mô như vườn mai nhà bạn, và với kinh nghiệm"kinh qua tất cả các loại bệnh" tôi nghĩ diển đàn này khó ai ***** trình độ "giúp" bạn đâu!
Hôm nay tôi cũng "rảnh" nên có ý này: bạn có thể đem các lá mai bị bệnh lạ đến khoa Nông nghiệp và Sinh học ứng dụng trường Đại học Cần Thơ. Ở đó có nhận phân tích nấm bệnh thực vật, chi phí khoảng vài triệu cho 1 lần. Khi biết đích danh nấm hại, người ta hướng dẩn cách phòng trị

luchuuthanh

Thành viên
xin lỗi ban quan trị và các bạn trên diễn đàn ,có lẻ tôi dùng từ do bực tức , vì là 1 loại bệnh mới trong diễn đàn không có cụ thể nên tôi mới post bài cho anh em xem và giúp đỡ mà mạo đầu bài đã có người bảo xem lại diễn đàn tôi không kìm lòng đã có những từ ngữ không hay, thành thật xin lỗi dblongthanh ,có điều tôi nên khuyên bạn khi cây bị bệnh thì ai cũng lo nhưng bạn mạo đầu như vậy bạn phải dẫn chứng nó là bệnh gì hướng dẫn nên xem chuyên mục bệnh gì ? đằng này kêu xem lại diễn đàn mà không có giải thích hiện tượng bệnh cụ thể thì khó cho ngưới mở chủ đề và các thành viên khác không hiểu sẽ nhầm lẫn và không thảo luận .như thế thì người mở chủ đề sẽ không tìm hiểu được loại bệnh ==>> không có hiệu quả không giưp ích gì được cho thành viên trong diễn đàn.
đây là 1 loại bệnh thuytienvang àh. nếu là sâu bệnh thì lá không lớn và xanh như vậy đâu, nó có lây lan nhưng không lan rông lắm

luchuuthanh

Thành viên
Với quy mô như vườn mai nhà bạn, và với kinh nghiệm"kinh qua tất cả các loại bệnh" tôi nghĩ diển đàn này khó ai ***** trình độ "giúp" bạn đâu!
Hôm nay tôi cũng "rảnh" nên có ý này: bạn có thể đem các lá mai bị bệnh lạ đến khoa Nông nghiệp và Sinh học ứng dụng trường Đại học Cần Thơ. Ở đó có nhận phân tích nấm bệnh thực vật, chi phí khoảng vài triệu cho 1 lần. Khi biết đích danh nấm hại, người ta hướng dẩn cách phòng trị
tôi đã từng đưa cho đại học nông lâm xem , họ đánh nguyên xe 16chỗ xuống đi 1 vòng rồi nói sẽ trả lời , 6 tháng rồi bặt vô âm tính , không biết đại học cần thơ có như vậy không

thuytienvang

Thành viên mới
Không hẳn sâu bệnh là lá không lớn , sâu rầy có thể để lại di chứng sau khi chúng chích hút và lá vẫn lớn .
Bệnh mới như bạn nói chỉ là cảm nhận một phía từ bạn nên có thể đúng hoặc cũng có thể sai . Để có sự chính xác , bạn có thể làm như bác dovanlo hướng dẫn , nếu đúng thì mọi người sẽ rất cám ơn sự phát hiện và cảnh báo đầu tiên từ bạn .
Mà không biết bạn sinh sống ở vùng nào , có thuận tiện tiếp xúc với trường dại học Cần thơ hay không .

memai

Thành viên
Cây mai khỏe nhất của tôi cũng bệnh tương tự. Vì tôi có ít cây nên phun nào là alpine, rồi Hexa + saipan và mới đây là dosay, cả hỏa tiển, thì thấy bệnh ngưng phát triển. Để ý thì tôi nghi là hexa tác động mạnh hơn. Tôi cũng nghi vấn mỗi khi xịt phân bón lá Magné cao có ảnh hưởng hay sao đó, không chắc lắm.

ntlam_ks

Thành viên mới
Mình nhìn chưa thật rõ lắm, nhưng hình như mai của bạn đang bị rệp sáp tấn công, những lá vàng, úa bị rụng còn nhiều dấu lốm đốm của phần bị rệp sáp hút chích nên khô hơn các chỗ khác trong những chiếc lá bạn trình bày. Chỉ là phán đoán sơ bộ, nếu không đúng, thông cảm nha !:):)