Hạt mai gieo bao lâu thì nẩy mầm?

rankaori

Thành viên mới
Mùa xuân là Tết trồng cây nên em muốn gieo hạt mai luôn thể. :bz Hạt này là cây mai cho từ Tết năm ngoái em để dành đến giờ. Bắt đầu từ ngày 1/1/2011 em lấy ra ngâm nước đến hôm nay là tròn 2 tuần rồi mà em thấy có vẻ như không xi nhê gì cả. Em chỉ ngâm nước giếng thường thôi. Không biết có cần phải ngâm 3 sôi - 2 lạnh hay không & ngâm bao lâu thì hạt nó mềm ra. Vì cây mai nhà em cành ốm yếu lắm nên em không chiết cành được. Em muốn biết để ước lượng thời gian gieo hạt vào chậu luôn. Em xin cảm ơn ạ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Nếu là hạt năm ngoái thì bạn kô nên gieo,hạt Mai khi phơi khô đem gieo tỉ lệ nẩy mầm rất thấp,Tết này hãy chọn mua 1 cây có bông thật đẹp,về bón thêm kali cho chắc hạt,rồi lấy hạt gieo.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Hạt mai vàng có thời gian ngủ nghỉ gần bằng không nên hạt mai hái xong gieo ngay là tốt nhất. Số hạt mai mà bạn dự trử từ năm ngoái khả năng nảy mầm là rất thấp, bạn nên tìm ít hạt khác mà gieo lại đi nhen

rankaori

Thành viên mới
Chú Dovanlo ơi hôm nay cháu vặt lá mai thấy mấy hoa mai nở sớm đang tạo hạt, to bằng hạt bắp màu xanh. Vậy chừng nào thì cháu có thể hái hạt xuống gieo hả chú? Có cần đợi tới khi hạt già hóa đen không? Với lại cháu sẽ gieo thẳng vào đất hay là ngâm nước cho nó nẩy mầm trước vậy chú? Cháu cảm ơn chú ạ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
khi hạt đen,hái xuống gieo ngay,kô phơi hoặc xử lý gì cả.Rải hạt trên mặt đất,chỉ phủ nhẹ 1 lớp cát,đừng cho cát lấp hạt.Phun nước cho vừa ướt là xong.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Chú Dovanlo ơi hôm nay cháu vặt lá mai thấy mấy hoa mai nở sớm đang tạo hạt, to bằng hạt bắp màu xanh. Vậy chừng nào thì cháu có thể hái hạt xuống gieo hả chú? Có cần đợi tới khi hạt già hóa đen không? Với lại cháu sẽ gieo thẳng vào đất hay là ngâm nước cho nó nẩy mầm trước vậy chú? Cháu cảm ơn chú ạ.
Lần đầu tiên ương hạt mai của tôi cách đây khoảng 16 năm, tôi hái hạt dùng mo chầm phơi khô sau đó ngâm vào nước để loại bỏ hạt lép vậy mà khi ương không lên 1 cây nào, trong khi đó số hạt mà khi tôi hái bị rớt xuống gốc mai nó lên phà phà, có buồn cười không.