Hôm nay có nên thay đất, cắt rễ ngọa tùng ?

La Hai

Thành viên tích cực
Chào tấc cả ACE diễn đàn. Tôi trồng cây ở SG, hôm nay tôi dự định thay đất và cắt tỉa rễ một số cây ngọa tùng đã trồng nhiều năm trong chậu. Thời điểm này có nên làm không ? Xin mọi người quan tâm góp ý, chia sẽ kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn trước. :-*

plants

Thành viên mới
em vừa cắt tỉa cây quạ tùng em không biết sống không chỉ em cách chăm sóc.....

longga

Thành viên tích cực
Chào tấc cả ACE diễn đàn. Tôi trồng cây ở SG, hôm nay tôi dự định thay đất và cắt tỉa rễ một số cây ngọa tùng đã trồng nhiều năm trong chậu. Thời điểm này có nên làm không ? Xin mọi người quan tâm góp ý, chia sẽ kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn trước. :-*
thường thì thay đất hoặc cắt tỉa vào mùa xuân sau khi ăn tết xong, khi thay đất thì không cắt tỉa và ngược lại; còn anh muốn thay đất hoặc cắt tỉa bây giờ cũng được nhưng ko tốt lắm, khi thay chỉ xén bớt phần đất cũ và cho đất mới chứ đừng giũ rễ

L_Q_N

Thành viên tích cực
thường thì thay đất hoặc cắt tỉa vào mùa xuân sau khi ăn tết xong, khi thay đất thì không cắt tỉa và ngược lại; còn anh muốn thay đất hoặc cắt tỉa bây giờ cũng được nhưng ko tốt lắm, khi thay chỉ xén bớt phần đất cũ và cho đất mới chứ đừng giũ rễ
điều này có hợp lý ko long ơi ?
==================================
thường thì đối với khí hậu miền nam , bản thân tôi đã giết chết vài cây ngọa tùng khi thay chậu vào đầu xuân đến khoản tháng 7 al rồi đó !

oracle

Thành viên
Tôi cũng ở SG, đối với ngọa tùng thì mình chưa chết cây nào, có cây thì mình chỉ để rất ít đất bám rể (dường như toàn là rể) còn bên dưới thì lót sỏi (giống như cây mọc trên sỏi) và tưới nước giữ mát, thế mà vẫn sống và còn xanh tươi, có cây vứt lây lắt trong chậu như muốn chết (lá đã héo nhiều) nhưng sau đó tưới nước đều thì lại xanh tốt.
Nếu bón phân thì dùng phân dạng cục.
Nói tóm lại sức chịu hạn của ngọa tùng rất tốt. Còn cắt rễ thì nên để khô rễ hãy cắt. Vài kinh nghiệm cá nhân.

longga

Thành viên tích cực
điều này có hợp lý ko long ơi ?
==================================
thường thì đối với khí hậu miền nam , bản thân tôi đã giết chết vài cây ngọa tùng khi thay chậu vào đầu xuân đến khoản tháng 7 al rồi đó !
nếu chỉ thay chậu mà anh giết chết cây thì anh quả là lợi hại >:)

VietKimLien

Thành viên
Tôi thấy thời điểm thay đất tốt nhất vào cuối mùa mưa, đầu mùa đông, đó lá thưc tế tôi rút ra được, theo khí hậu miền trung (Đà Nẵng).

La Hai

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bạn góp ý, chia sẽ kinh nghiệm hữu ích. Do mấy cây mình trồng chậu sâu, nhiều năm nó cũng ăn hết đất nên mình định cắt ngắn bầu trồng vào chậu cạn và bổ sung 1 phần đất mới. Thấy nhiều ý kiến chưa thống nhất, có lẻ mình thử nghiệm trước 1-2 cây xem thế nào ? hihi, chúc tui may mắn nhé :D

L_Q_N

Thành viên tích cực
nếu chỉ thay chậu mà anh giết chết cây thì anh quả là lợi hại >:)
HAHA ... chỉ là mún hỏi bạn ở cái dòng mình tô xanh đó . thay chậu mà không cắt rễ theo tui chắc cũng không cần thay chậu phải không ???? hehe

phamminhchuong

Thành viên
mình cũng có ngọa tùng , đang học hỏi kinh nghiệm của các bạn để chuẩn bị thay đấy cho nó .tổng hợp kinh nghiệm của các ban trên diễn đàn chia sẻ [ LQN , VIETKIMLIEN , LEMANHCUONG ,.......nhiều lắm ] mình xin ghi lại để ace bổ sung cho hoàn hảo hơn : 1. mùa thay đất :_ biền bắc và trung nên làm vào cuối đông , đầu xuân _ miền nam :nên làm vào tháng 9 , 10 ,11 [ tốt nhất là 11] 2 .thay đất cần c ý :_ không giũ hết bầu đất {1/3 đến 1/2 bầu] _không đụng tới lá [ cây đã làm lá phải trước 2 tháng] _bầu đất khô [ cắt rễ khi rễ khô và căt2 ngọt ] .3 .đất trồng :phải thoát nước tốt ,lỗ đáy chậu phải lớn . thướng dùng cát to + xỉ than+ 10% đất .sau khi thay đất tưới đẫm và để cây trong mát , phun xương giữ ẩm . 4 .phân bón: chịu nước tiểu pha loãng , mình bón dinamic cây cũng rất tốt . mời các bạn bổ sung cho hoàn hảo hơn . cám ơn

longga

Thành viên tích cực
HAHA ... chỉ là mún hỏi bạn ở cái dòng mình tô xanh đó . thay chậu mà không cắt rễ theo tui chắc cũng không cần thay chậu phải không ???? hehe
dĩ nhiên là phải cắt rễ và thay một phần đất, chỗ em khí hậu lạnh nên thường thay đất, cắt tỉa vào mùa xuân khi khí hậu bắt đầu ấm lên; còn bình thường vẫn thay bất cứ lúc nào chẳng hạn như bầu cây lớn quá muốn vào chậu bonsai vẫn bụp như thường

namnambh

Thành viên
theo em thì cắt bớt rễ đi và thay đất cây sẽ yếu 1 thời gian nhưng sau đó nó sẽ ra rễ mới và bộ rễ sẽ khỏe hơn.em thấy đa số cây gì cũng thế.nhưng với ngọa tùng thì vẫn chưa dám thử. em có mấy cây nhưng chỉ dám cắt tỉa thôi chứ không dám đụng đến phần rễ. đang học hỏi kinh ngiệm của các bác đây8->

L_Q_N

Thành viên tích cực
dĩ nhiên là phải cắt rễ và thay một phần đất, chỗ em khí hậu lạnh nên thường thay đất, cắt tỉa vào mùa xuân khi khí hậu bắt đầu ấm lên; còn bình thường vẫn thay bất cứ lúc nào chẳng hạn như bầu cây lớn quá muốn vào chậu bonsai vẫn bụp như thường
khí hậu miền nam thì không dám làm lúc cây đang nảy chồi :)). Tham khảo vài kinh nghiệm của các tiền bối đi trước, về cây tùng nói chung và riêng đối với ngọa tùng, thì đều được dạy ở thời điểm cuối thu - đầu đông . trước đây mình không biết và qua trải nghiệm 1 số cây vào thời điểm khác ------> dai hết :)):)):))

longga

Thành viên tích cực
khí hậu miền nam thì không dám làm lúc cây đang nảy chồi :)). Tham khảo vài kinh nghiệm của các tiền bối đi trước, về cây tùng nói chung và riêng đối với ngọa tùng, thì đều được dạy ở thời điểm cuối thu - đầu đông . trước đây mình không biết và qua trải nghiệm 1 số cây vào thời điểm khác ------> dai hết :)):)):))
thử ngắt nước 10 ngày rùi cắt rễ thay chậu xem nhé ~:>

L_Q_N

Thành viên tích cực
thử ngắt nước 10 ngày rùi cắt rễ thay chậu xem nhé ~:>
he .... vẫn biết điều này nhưng............., hồi tháng 5 ( đầu mùa mưa này ) mới treo cổ 1 e sơn tùng và 1 e ngọa tùng nhỏ nữa đó long !:-??:-??:-??

longga

Thành viên tích cực
he .... vẫn biết điều này nhưng............., hồi tháng 5 ( đầu mùa mưa này ) mới treo cổ 1 e sơn tùng và 1 e ngọa tùng nhỏ nữa đó long !:-??:-??:-??
đây là cây làm vào thời điểm như anh đã nói ở đó và sống khỏe mạnh tời bây giờ, từ chậu lớn cắt rễ thay chậu và bẻ cùng lúc

L_Q_N

Thành viên tích cực
đây là cây làm vào thời điểm như anh đã nói ở đó và sống khỏe mạnh tời bây giờ, từ chậu lớn cắt rễ thay chậu và bẻ cùng lúc
haha...pó chiếu luôn....@-)@-)@-)

L_Q_N

Thành viên tích cực
đôi khi có những cái đâu phải lúc nào cũng nguyên tắc anh nhỉ @};-
tôi làm cây chưa hề căn cứ vào nguyên tắc nào cả long ah:))...chỉ là đã trãi qua rồi nên nói những gì mình biết thôi ! thanks !

nguyen tran

Thành viên tích cực
Cảm ơn tất cả các bác. Đang có cây tùng nhỏ xíu xiu tính làm mà còn chết nhát chưa dám đụng...:))