Giải pháp tuyệt vời cho cây có bộ rễ bẹt, phẳng lỳ

TapBonsai

Thành viên tích cực
Coi bức ảnh này mới thấy được sự sáng tạo trong nghệ thuật bonsai là vô hạn.
Hẳn là không ít ace diễn đàn đã gặp ít nhất một lần những cây bonsai có bộ đế trải dài và phẳng lì như thế này. Mỗi chúng ta sẽ tự hỏi làm cách nào để phô được vẻ đẹp của cây, của bộ đế mà không quá gò bó. Dưới đây sẽ là một giải pháp đơn giản mà hiệu quả của nó đem lại là rất lớn:

Mở rộng ra với những cây có bộ đế khác thường khác chúng ta sẽ có những phương án, những giải pháp hữu hiệu cho cách tạo tác của mình. TBS hi vọng qua đây ace sẽ tìm ra được những hướng đi mới, giải pháp tối ưu cho những phôi không phải là hoàn thiện như ở trên.
ACE có phương pháp nào khác mong rằng sẽ chia sẻ ở đây cho mọi người được có thêm kinh nghiệm.

TapBonsai

Thành viên tích cực
Rất đẹp nhưng thế này không thấy có đất làm sao cây sống được anh?
Đây là bonsai triển lãm của TQ thì phải. TBS nghĩ phần sau tường sẽ là phần đặt chậu (nhiều rễ được ăn vào bên trong và để tăng tính nghệ thuật, tự nhiên thì sẽ giấu chậu ở phía sau). Tác phẩm này chỉ trưng bày 1 mặt chính bạn ạ.

jetli vn

Thành viên tích cực
hình như cây này là giống rễ khí sinh thì phải, nhìn rất giống cây si tàu. cây này đặc sắc là rễ trãi trên 1 bất tường phân bố tự nhiên. cám ơn bác TBS đã sưu tầm và chia sẽ.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Ồ vậy là rể cây đâm qua tường à? quá độc, quá độc. Ở Việt Nam mình chắc chưa ai nghĩ ra kiểu này anh hén. Thanks anh đã chia sẽ, nếu có anh mặt sau để xem nữa thì tuyệt.

TapBonsai

Thành viên tích cực
hình như cây này là giống rễ khí sinh thì phải, nhìn rất giống cây si tàu. cây này đặc sắc là rễ trãi trên 1 bất tường phân bố tự nhiên. cám ơn bác TBS đã sưu tầm và chia sẽ.
Cây này có lẽ là si tàu bạn ạ. Nhìn bộ rễ thì biết.
Ồ vậy là rể cây đâm qua tường à? quá độc, quá độc. Ở Việt Nam mình chắc chưa ai nghĩ ra kiểu này anh hén. Thanks anh đã chia sẽ, nếu có anh mặt sau để xem nữa thì tuyệt.
Rất đơn giản và hiệu quả phải không bạn. Phần dưới cùng được nghệ nhân bố trí thêm chút cây nhỏ để che đi khoảng trống khi rễ được mọc hoàn toàn vào trong bạn ạ.
==================================
Cây này có lẽ được khai thác từ tự nhiên, bộ rễ mọc trên vách đá bằng phẳng.

longga

Thành viên tích cực
thiên nhiên đã tạo nên một siêu phẩm, người thầy thiên nhiên đúng là vĩ đại, cảm ơn anh đã chia sẽ

TapBonsai

Thành viên tích cực
thiên nhiên đã tạo nên một siêu phẩm, người thầy thiên nhiên đúng là vĩ đại, cảm ơn anh đã chia sẽ
Cảm ơn bạn đã cho nhận xét chuẩn xác. Thiên nhiên tạo ra những tác phẩm tuyệt vời, nghệ nhân biết cách nâng cao, gìn giữ những giá trị đáng quý đó lưu truyền cho hậu thế mới là việc làm của một nghệ nhân chân chính bạn nhỉ.

honglong237

Thành viên tích cực
Đồng quan điểm với honglong237
cái khoang đất đó được xây như 1 bức tường phía sau, nó vừa là để đât nuôi cây và vừa như chân trụ tạo sự cân bằng cho bức tường, giúp bức tường đứng thẳng mà không cần bất kể dụng cụ chống đỡ nào ạ

TapBonsai

Thành viên tích cực
cái khoang đất đó được xây như 1 bức tường phía sau, nó vừa là để đât nuôi cây và vừa như chân trụ tạo sự cân bằng cho bức tường, giúp bức tường đứng thẳng mà không cần bất kể dụng cụ chống đỡ nào ạ
Việt Nam mình ít thấy nhiều sự sáng tạo như vậy. Ghép đá, dựng tiểu cảnh thì nhiều nhưng TBS luôn thấy sự hao hao giống nhau giữa các tác phẩm...

ganhaque_84

Thành viên
Thank anh nhiều,hôm qua đi chơi gặp đc cây sanh cũng bám vào tường như vậy,đc khoang 8,9 năm rồi,đang ko biết làm sao thì lại có tài liệu này,hihi... Phải xúc tiến mua ngay bít đâu có tác phẩm để đời thì sao...

TapBonsai

Thành viên tích cực
Thank anh nhiều,hôm qua đi chơi gặp đc cây sanh cũng bám vào tường như vậy,đc khoang 8,9 năm rồi,đang ko biết làm sao thì lại có tài liệu này,hihi... Phải xúc tiến mua ngay bít đâu có tác phẩm để đời thì sao...
Phương án cho tác phẩm của bạn đó bạn... :D

TapBonsai

Thành viên tích cực
thank anh chia sẻ , dạng cây bám vách
Đúng vậy, nhưng cái mà TBS muốn chia sẻ nhiều hơn ở đây là sự sáng tạo vô bờ bến trong nghệ thuật bonsai bạn ạ. Ace sẽ đúc rút được nhiều kinh nghiệm hơn sau khi đọc qua topic này GKH ạ. Cảm ơn GKH đã chia sẻ...