Giâm cành Mai

Hoa Linh Sam

Thành viên
........đừng dùng cành đã cho hoa tết mà giâm, nội lực hết rồi, thất bại 99%

Nếu mình đọc câu này sớm, mình sẽ không loay hoay cưa, cắt cả ngày hôm nay mà vứt luôn mấy cái cành mai cam & mai vàng 8-12 cánh.
Đọc topic của anh Bình, thấy khoái quá vì sẽ tận dụng, nhân giống mấy cây mai cam. Sáng giờ ngâm nước, đợi mai sẽ tiến hành dâm. Tối về đọc lại, thấy có thêm dòng comment này.

Thật đúng là học nghệ chưa tinh đã đòi xuống núi làm anh hùng.
Hic....

babyblue

Thành viên
Nếu mình đọc câu này sớm, mình sẽ không loay hoay cưa, cắt cả ngày hôm nay mà vứt luôn mấy cái cành mai cam & mai vàng 8-12 cánh.
Đọc topic của anh Bình, thấy khoái quá vì sẽ tận dụng, nhân giống mấy cây mai cam. Sáng giờ ngâm nước, đợi mai sẽ tiến hành dâm. Tối về đọc lại, thấy có thêm dòng comment này.

Thật đúng là học nghệ chưa tinh đã đòi xuống núi làm anh hùng.
Hic....
thôi thì lỡ rồi, méo mó có hơn ko? coi như cũng tự mình tích lũy kn mà bạn, từ sau tết đến giờ, nếu cành ấy đã từng có bộ lá xanh tốt rồi thì cứ giâm thôi, đằng nào cũng cắt rồi, vứt cũng tiếc, ráng chăm nom cho kĩ, có được đợt lá đầu là phải bảo vệ tuyệt đối nguyên vẹn, nó sẽ quyết định sống còn đấy!

Thanh nam

Thành viên
thôi thì lỡ rồi, méo mó có hơn ko? coi như cũng tự mình tích lũy kn mà bạn, từ sau tết đến giờ, nếu cành ấy đã từng có bộ lá xanh tốt rồi thì cứ giâm thôi, đằng nào cũng cắt rồi, vứt cũng tiếc, ráng chăm nom cho kĩ, có được đợt lá đầu là phải bảo vệ tuyệt đối nguyên vẹn, nó sẽ quyết định sống còn đấy!
Tôi cũng đồng ý với bạn BABYBLUE , cây mai vào dịp tết cành nào không có hoa ? chỉ có những cành bị bệnh thôi ! vì thế cũng như bạn tôi ươm tá lả , cây nào sống mình mừng cấy ấy , cây nào chết cũng không buồn vì tính làm thử thôi mà ! thân .

hoangturua89

Thành viên
nếu đã cắt rồi thì anh cứ dâm đại thui. có cây nào hay cây đó.:D
em đã dâm cành cây hôm tết không có hoa, hiện tại phát triển rất tốt,đã ra lá xanh rồi, hiện tại em đang theo dõi nó như thế nào. :d

minhman2484

Thành viên
thông báo với các bác những cành tôi giâm hôm tết đã ra được khoảng 4-5 lá, nhưng không hiểu tại sao đọt non cứ bị đen rồi chết 100% (giâm thử khoảng mấy chục cành đều chịu 1 bi kịch giống nhau)

bongbim

Thành viên
Bác Bình cho hỏi thời gian lâu nhất cho cành giâm ra tược mới thông thường là bao lâu, nếu sau đó vẫn chưa ra tược có thể kết luận là hỏng để khỏi phải chăm sóc tiếp? cảm ơn bác

hoangturua89

Thành viên
Bác Bình cho hỏi thời gian lâu nhất cho cành giâm ra tược mới thông thường là bao lâu, nếu sau đó vẫn chưa ra tược có thể kết luận là hỏng để khỏi phải chăm sóc tiếp? cảm ơn bác
hình như lúc trước em nghe nói là khoảng 3 tuần là cây sẽ ra tược, nếu cây không ra thì bỏ đi. :D

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Tùy theo cành giâm mạnh hay yếu,trung bình thì 1 tháng chồi sẽ mọc.

hoangturua89

Thành viên
bác bình cho em hỏi: mai em giâm ra tược được khoảng hơn 10 ngày, em thử cắt bịt nilong cho không khí vào. nhưng hiện nay em thấy là nó bị héo và rụng vài lá - chắc có thể là chết.
nó ra lá như thế nào mình mới cắt bịt nilong được vậy bác?
cảm ơn bác nhiều! :D

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
khi lá ra chạm vào bọc thì sẽ bị đen ở mép lá,lúc đó ta sẽ cắt dây buộc bọc,khẽ nới miệng bọc cho ko khí tràn vào,chứ ko mở ra rộng,cứ để vậy vài ngày,khi lá đã quen dần với nhiệt độ bên ngoài thì mới mở bọc,những ngày đầu mới mở bọc thì nên phun ẩm ngày nhiều lần cho lá.

hoangturua89

Thành viên
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

khi lá ra chạm vào bọc thì sẽ bị đen ở mép lá,lúc đó ta sẽ cắt dây buộc bọc,khẽ nới miệng bọc cho ko khí tràn vào,chứ ko mở ra rộng,cứ để vậy vài ngày,khi lá đã quen dần với nhiệt độ bên ngoài thì mới mở bọc,những ngày đầu mới mở bọc thì nên phun ẩm ngày nhiều lần cho lá.
cảm ơn bác nhiều!
em chỉ dùng dao nhọn cắt 1 lỗ nhỏ trên bọc cho không khí vào nhưng nó cũng có hiện tượng lá bị héo và rụng. như vậy mình có cách nào khắc phục không vậy bác? :D

bongbim

Thành viên
Theo bác Bình thì chỉ khi cành ra chồi mới tưới kích thích rế, như vậy nó chỉ hấp thụ được thuốc kích rễ qua tược non thôi còn qua thân thì không đúng không bác?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Theo bác Bình thì chỉ khi cành ra chồi mới tưới kích thích rế, như vậy nó chỉ hấp thụ được thuốc kích rễ qua tược non thôi còn qua thân thì không đúng không bác?
khi cành giâm ra lá thì cũng là lúc phải ra rễ để cung ứng dinh dưỡng cho lá,lúc này là lúc dùng kích thích rễ.
các bạn đừng mở lỗ phía trên,vì hơi nước sẽ bốc hơi ra hết,HÃY MỞ BÊN DƯỚI đễ hơi nước còn tụ lại bên trên.

bongbim

Thành viên
Bác Bình cho hỏi, cành giâm vừa nhú tược nhưng lỡ tay tưới nhiều nước quá thì có sao không và nên xử lý thế nào?

hoangturua89

Thành viên
các bác xem giùm em những cành này tỉ lệ sống cao không ạ? em có thể tưới thuốc kích thích ra rể được không ạ? nó đã có rể chưa ạ?

cảm ơn các bác! :D

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Bác Bình cho hỏi, cành giâm vừa nhú tược nhưng lỡ tay tưới nhiều nước quá thì có sao không và nên xử lý thế nào?
do cây chưa có rễ nên bạn đừng tưới nhiều nước, tưới nhiều sẽ làm đất giảm tơi xốp khiến rễ ra ít.
các bác xem giùm em những cành này tỉ lệ sống cao không ạ? em có thể tưới thuốc kích thích ra rể được không ạ? nó đã có rể chưa ạ?
cành giâm của hoangturua tốt ghê,nhớ phun kích rễ định kỳ và luôn giữ ẩm cho cây,để cây nơi có nắng nhẹ thì sẽ thành công.

hoangturua89

Thành viên
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

do cây chưa có rễ nên bạn đừng tưới nhiều nước, tưới nhiều sẽ làm đất giảm tơi xốp khiến rễ ra ít.

cành giâm của hoangturua tốt ghê,nhớ phun kích rễ định kỳ và luôn giữ ẩm cho cây,để cây nơi có nắng nhẹ thì sẽ thành công.
cảm ơn bác bình nhiều.mình thường phun định kỳ bao lâu 1 lần là tốt nhất vậy bác?:d

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
do thị trường có rất nhiều loại kích rễ,bạn nên mua nhiều loại vì mỗi loại có những chất khác nhau,rồi ta tuân thủ theo hướng dẫn của nhà SX.