giá cây sanh sẽ đi về đâu???????

cuong xth

Thành viên
vào dịp kỷ niệm 1000 năm thăng long. cây sanh mâm xôi con gà được chủ nhân định giá 120 tỷ vnd. làm chấn động dư luận và có lẽ cũng từ đó cây sanh cảnh mới thực sự lên cơn sốt mặc dù trước đó giá đã tăng chóng mặt.
bạn tôi có 1 cây sanh lá móng khá đẹp có cái gốc hình chiếc đỉnh do ôm 1 cái chậu xi măng mà thành cao khoảng 1,6m khoảng 10 tuổi. trước lễ hội 3th được định giá 40tr đ sau lễ hội 1th là 90tr đ và đến nay 5-2011 cây sanh này được trả giá 240tr đ. và một bác bán cháo lòng được 7 năm trồng 3 cây sanh làm bóng mát. giật mình vì tiếc khi bán mất cho thợ cây với giá có !!!45tr.
quả thật vào thời điểm này khi nền kinh tế vn nói chung có phần đình đốn. lạm phát phi là 2 con số chính phủ phải gia nghị quyết 11. các công ty trên thị trường chứng khoán thi nhau báo lỗ. giá cổ phiếu có mã giá chỉ bằng 1 chiếc vé gửi xe.thì không có ngành kinh tế nào hót như ngành trồng sanh làm cảnh. kiếm tiền rễ như nhặt lá vậy. người làm lâu lăm thì cứ việc thu tiền nhờ mua đi bán lại và giá thị trường của các cây trong vườn đã tăng gấp bội. người mới nhảy vào thì chỉ việc đi hỏi mua các gốc có cốt cách, tương lai 1 tý và mua được là có lãi hàng triệu ,hàng chục triệu. mấy bác không có vốn thì cứ mua ít bầu sanh lá móng về chăm bón và tin tưởng rằng 1 năm sau sẽ có cả chục triệu rồi. ôi không làm gì rễ hơn!
các đại gia chơi cây và ôm nhiều cây thì giật mình vì khối tài sản tiền tỷ ở ngoài vườn đã thành rất nhiều tỷ. tên tuổi của họ với giới cây cảnh nói quá một chút thì có lẽ nổi tiếng hơn cả thủ tướng. nào thành vàng, toàn đô la. ... và gần đây là thịnh đồng nát...
vào thời điểm này tại huyện hoài đức tỉnh hà tây giá 1 cây sanh lá móng thẳng đứng chưa thể gọi là phôi được. to bằng ngón tay cái cao khoảng 60-70cm là 700-900 nghìn đồng.
và theo tôi câu chuyện cây sanh lúc này không phải là sốt. mà phải gọi là 1 cơn say- vâng nhưng chính xác là cơn say kiếm tiền từ cây sanh làm cảnh.
và câu chuyện tiếp theo sẽ thế nào các bác nhỉ.???????????????????????????????? em không biết đâu vì em vẫn đang choáng đây. em ra bón cho cây sanh lá móng 3 tháng tuổi của em đây.!!!

daxuhi

Thành viên mới
Tôi thiết nghĩ, mọi sự đều theo quy luật hình sin, hay nói đơn giản hơn: Có Thịnh- Có Suy. Hiện tại cây Sanh đang Thịnh nên nhiều người chạy theo Sanh, cũng đúng thôi bởi vì "Phù Thịnh Chứ không ai Phù Suy". Còn sau vài năm, vài chục năm nữa thì thế nào cũng không biết được. Giàu nghèo có số rồi, có cố cầu cũng không được, nên chăng nên bằng lòng và phấn đấu, chứ cứ nghe nhà nọ nhà kia mới mua cây vài chục rồi bán vài trăm thì có khi đến lượt mình nó lại là cái trăm cuối cùng mà chẳng lên được trăm nào nữa.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Vầng, có lẽ cây đang là một mặt hàng siêu lợi nhuận, nhưng chỉ những người mua bán là có lợi chứ nông dân trồng ra bán đc cái cây cũng chật vật lắm bạn à, mình mới bán dùm một người khoảng 3 chục gốc sanh trồng ngót chục năm mà có 2tr một gốc chứ đâu... Ra khỏi nhà có người trả 8tr luôn nhưng các bạn hãy hỏi xem tại sao? Tại sao mình để mãi ko có ai mua cao đến vậy ko? ? :)):))
... tại sao .... tại bọn họ cùng một đội họ làm giá ngay khi cây ra khỏi vườn đó thôi :>
Nên nhiều khi cây giá vậy mà vẫn ko phải vậy
Túm lại là kệ nó, làm sao trong lúc cây đắt mà nhà vẫn có cây chơi là vui rồi :D

honglong237

Thành viên tích cực
đi về đâu ?, đẹp thì vẫn đắt và mãi đắt, muôn đời vẫn vậy... còn lại mấy cái bấp bênh thì cũng mau chóng đi vào quy củ thôi.

hangduongquan2006

Thành viên mới
Tôi thấy hình như toàn chuyện không có. Ở Bạc Liêu tôi thấy cây sanh có giá đó đâu. Ở đây có cả một cái quán nhậu trong vườn cây sanh nè [-X. mát ơi là mát. có đến vài trăm cây sanh. Mà nếu thực như các bạn nói thì không lâu sẽ giá sẽ giảm lúc đó nhiều người còn chóng mặt hơn nữa nèX_X.
==================================
BẠO PHÁT THÌ BẠO TÀN .Đó là quy luật . khà ...khà...:)>-

Sói Hoang

Quản lý mới
kaka....tui ghét Sanh là vậy....Nhưng vì nó ra tiền nên tự nhiên có nhiều người "đam mê" cây cảnh hơn mức bình thường...
Nhiều người được coi như nghệ nhân vì có những cây tiền tỷ (nhưng nói thật nha cả nhà: trong số họ coa rất nhiều người ko biết cây Sam Núi, Linh Sam, Kim Quýt...là cây gì đâu)
Cả thế giới rộng lớn này sao chỉ có Việt nam mình là yêu Sanh đến vậy nhỉ???
tóm lại...em ko nói nữa vì nhiều người đang muốn mắng em kìa...kaka....

....:DKhi nào có tiền em cũng phải Săn và phôi Sanh về nuôi để sau này già còn có chỗ nương tựa...

cuong xth

Thành viên
kaka....tui ghét Sanh là vậy....Nhưng vì nó ra tiền nên tự nhiên có nhiều người "đam mê" cây cảnh hơn mức bình thường...
Nhiều người được coi như nghệ nhân vì có những cây tiền tỷ (nhưng nói thật nha cả nhà: trong số họ coa rất nhiều người ko biết cây Sam Núi, Linh Sam, Kim Quýt...là cây gì đâu)
Cả thế giới rộng lớn này sao chỉ có Việt nam mình là yêu Sanh đến vậy nhỉ???
tóm lại...em ko nói nữa vì nhiều người đang muốn mắng em kìa...kaka....

....:DKhi nào có tiền em cũng phải Săn và phôi Sanh về nuôi để sau này già còn có chỗ nương tựa...
phải thừa nhận rằng cây sanh có những ưu điểm nổi trội để làm thành cây cảnh. như sức sống mãnh liệt. bộ lá xanh quanh năm, và có thể tạo thành bất cứ dáng thế nào. và có giống sanh khi già có bộ rễ vàng óng rất đẹp.
còn tại sao nó đắt thế ư. tôi cho rằng đó là do cây sanh được đẩy lên thành một mặt hàng đầu cơ. do tâm lý đầu cơ khá phổ biến trong tâm lý của người miền bắc. tôi thấy cây sanh hiện nay giống hệt như cơn sốt chứng khoán năm 2007. tất cả mọi người cùng tham gia một chò chơi. và tất cả sẽ cùng rơi vào cái bẫy do chính mình tham gia dựng lên.

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
những người mong giầu nhanh thì cứ lạc trong thế giới ảo
Còn ai yêu cây chơi cây thì ko nói chuyện về giá, thiên hạ họ giàu cứ giầu thôi
Cái giá của người yêu cây lại là 1 sở thích, có khi người thừa tiền hỏi mua thì ko bán, người yêu cây nói chuyện hợp thì giá cực rẻ

longtuan

Thành viên mới
Thời thế ,thế thời vẫn thế , nhưng mong rằng nó cứ kéo dài dài một chút cho những người nhiều tiền tiêu bớt đi tạo vận may cho những người ít tiền ,ở quê tôi vì việc này mà nhiều người nông dân có thêm thu nhập mà cả đời lam lũ không mơ được mà lại tạo việc làm cho người nông dân .Âu thì mưa đâu mát đấy !

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Thời thế ,thế thời vẫn thế , nhưng mong rằng nó cứ kéo dài dài một chút cho những người nhiều tiền tiêu bớt đi tạo vận may cho những người ít tiền ,ở quê tôi vì việc này mà nhiều người nông dân có thêm thu nhập mà cả đời lam lũ không mơ được mà lại tạo việc làm cho người nông dân .Âu thì mưa đâu mát đấy !
cây xanh cũng chỉ vài năm nữa là bão hoà thôi,vì giờ ngta cứ sốt xình sịch
Giờ thì nhà nhà trồng cây người người trồng cây,mà nhu cầu thì sau này sẽ thừa thãi

phovanghoe

Thành viên tích cực
việc cây Mâm xôi con gà đc chủ nhân định giá chứ có phải là có 1 hiệp hội nào định giá đâu! còn việc giá thì ngay cả những ng biết rõ nhất về cây ý cũng ko dám chắc giao dịch đc 1/5 của 6tr $ hay ko!còn rất nhiều cây đẹp cây đẳng cấp hơn thế mà còn k dám đưa ra 1 cái giá như vậy, cho nên làm j thì làm sống phải biết mình biết ta!
Còn việc giá thì ở đâu ko biết chứ ở quê em cây đẹp vẫn có giá cây đẹp, phôi đẹp vẫn giá của phôi đẹp, mà loại liu tiu ko sắc ko nét vẫn có giá của nó, tất cả đều có sự chọn lọc kỹ càng dù bất cứ đó là loại cây j!
Còn việc những ai ham giàu sổi lao đầu vào cây mà ko hiểu tí ti nào thì đó chẳng qua cũng là học phí mà thôi.

cuong xth

Thành viên
sáng nay tôi đưa mẹ tôi đi châm cứu trong lúc chờ. nói chuyện với một bác thợ cây (vâng quê tôi gọi là thợ cây). bác say sưa nói về thành công của mình. về những thương vụ mua bán cây lãi cả chục triệu. vói giá vốn chỉ tối đa là hơn 40 triệu. hiện hàng ngày bác đang bán sanh lá móng giâm cành với giá tối thiểu là 500 nghìn đồng. và ngày nào tối thiểu cũng kiếm 1 vài triệu tiền bán sanh giống.
và xin kể với các bác là tôi đang sống ở huyện hoài đức tỉnh hà nội (hà tây cũ) trung tâm của cơn sốt cây sanh.

gato68

Thành viên tích cực
Tóm lại là con đường của những người chơi Sanh ngoài Bắc hiện nay là đang cố bò từ dưới chân núi lên đỉnh núi, sau khi lên đến đỉnh rồi thì nó sẽ phải đi xuống, leo dốc rồi thì sẽ phải trượt dốc. Có điều trước cây Sanh thì có sốt Lộc Vừng, vậy thì sau khi Sanh hạ sốt rồi thì loại cây nào sẽ sốt tiếp để có thể chiếm ngôi đầu của Sanh hiện nay... liệu có phải là những dòng lá kim như đa số các nước khác vẫn chơi: Tùng, thông, Dương,... chẳng hạn, hay là lại quay về thời kỳ chơi hoa Lan hoa Sứ

doanvunguyen

Thành viên tích cực
ở chổ mình có vườn đang tấp nập nhập sanh, giờ này vô vườn chỉ thấy toàn sanh, nhờ vậy mà mua mấy giống cây khác lại được giá, hehe. sanh muôn năm

phovanghoe

Thành viên tích cực
sáng nay tôi đưa mẹ tôi đi châm cứu trong lúc chờ. nói chuyện với một bác thợ cây (vâng quê tôi gọi là thợ cây). bác say sưa nói về thành công của mình. về những thương vụ mua bán cây lãi cả chục triệu. vói giá vốn chỉ tối đa là hơn 40 triệu. hiện hàng ngày bác đang bán sanh lá móng giâm cành với giá tối thiểu là 500 nghìn đồng. và ngày nào tối thiểu cũng kiếm 1 vài triệu tiền bán sanh giống.
và xin kể với các bác là tôi đang sống ở huyện hoài đức tỉnh hà nội (hà tây cũ) trung tâm của cơn sốt cây sanh.
việc 1 số huyện Hà Tây cũ( và rất nhiều nơi khác nữa) đang sốt sanh và giá rất cao là đúng, ở bên quê em cũng đc biết về điều đó!chính ngay tại Việt Trì giá cây chơi cũng như giá phôi lấy về từ các nơi khác vẫn ở mức bt.
Ở trên em chia hẳn ra rõ ràng :
- nghệ nhân
- ng làm cây ( thợ cây )
- cây đẳng cấp
- cây chơi
- cây phôi
- cây hàng chợ
và giá cả là sự đánh giá kỹ càng của từng ng chơi cũng như kinh nghiệm chênh lêhcj khác nhau. Việc ở đâu sốt vẫn sốt, đắt vẫn đắt,...nhưng cây đẹp vẫn trường tồn và xứng đáng

cuong xth

Thành viên
việc 1 số huyện Hà Tây cũ( và rất nhiều nơi khác nữa) đang sốt sanh và giá rất cao là đúng, ở bên quê em cũng đc biết về điều đó!chính ngay tại Việt Trì giá cây chơi cũng như giá phôi lấy về từ các nơi khác vẫn ở mức bt.
Ở trên em chia hẳn ra rõ ràng :
- nghệ nhân
- ng làm cây ( thợ cây )
- cây đẳng cấp
- cây chơi
- cây phôi
- cây hàng chợ
và giá cả là sự đánh giá kỹ càng của từng ng chơi cũng như kinh nghiệm chênh lêhcj khác nhau. Việc ở đâu sốt vẫn sốt, đắt vẫn đắt,...nhưng cây đẹp vẫn trường tồn và xứng đáng
câu chyện cây sanh này còn dài lắm bác ơi. bác hãy hình dung 1 hòn đá được ném xuống ao. và sóng sẽ lan ra xum quanh ( trong kt người ta gọi là hiệu ứng lan tỏa) - như vậy ở huyện hoài đức mới chỉ là nơi được hòn đá ném xuống thôi.
nếu các bác hứng thú với chủ đề này em sẽ viết dần câu chuyện này. phỏng theo các câu chuyện kt kinh điển. và các bác sẽ thấy chuyện cây sanh sẽ diễn ra đúng như vậy.