Gốc Mai bị mục, rất mong Bà Con trợ giúp . . .

henrythai

Thành viên
Thưa Bà Con!

Chuyện là tết vừa rồi Thái có mua một em Mai, thấy một phần da dưới gốc rất già sắp bong ra, cứ nghĩ là bên dưới sẽ còn một lớp da khác như Mai tứ quý vậy. Nào ngờ gần đây lớp da đó bong tróc lộ ra lớp gỗ bên trong đã thâm đen. Thái e rằng một thời gian sắp tới lớp gỗ này cũng sẽ mục và cái gốc sẽ trở nên xấu đi.
Vậy làm sao có thể giữ cho lớp gỗ này không mục? Rất mong Bà Con chỉ giúp.

Thái xin chân thành cảm ơn Bà Con!

maivangnambo

Thành viên tích cực
Thưa Bà Con!

Chuyện là tết vừa rồi Thái có mua một em Mai, thấy một phần da dưới gốc rất già sắp bong ra, cứ nghĩ là bên dưới sẽ còn một lớp da khác như Mai tứ quý vậy. Nào ngờ gần đây lớp da đó bong tróc lộ ra lớp gỗ bên trong đã thâm đen. Thái e rằng một thời gian sắp tới lớp gỗ này cũng sẽ mục và cái gốc sẽ trở nên xấu đi.

Bạn có thể đưa ảnh lên để bà con xem được không?

hmdungstb

Thành viên
Thưa Bà Con!

Không xáu đâu em zai. Cạo thật sạch lớp vỏ mục ra sau đó trét keo ống nước hay keo chống thấm cũng được vậy là có Mai lũa chơi rồi. Chú ý khi trét keo lên phải làm cho sạch để keo bám được tốt nhé

linhmai

Thành viên
Thái dùng cạp, đục lấy hết phần gỗ mục ra,làm láng mặt gỗ và da, bôi keo Mỹ Tiên hoặc loại tương tự Thái có. Hy vong chổ mục kéo da liền sẹo

henrythai

Thành viên
Đầy tiên Thái xin chân thành cảm ơn Bà Con rất nhiều vì đã tận tình chỉ giúp!

@Bác dblongthanh
Dạ! Hôm nay Thái sẽ làm ngay! Bác Bình dậy sớm vậy trả lời cho Thái, Thái xin cảm ơn bác rất rất nhiều!

@Bác maivangnambo
Nhìn em nó như một con Lân đang đứng thì bị ngay chổ cái mông bên trái. Hôm nào rãnh Thái sẽ chớp vài tấm ảnh úp lên cho Bà Con xem!

@hmdungstb
Có lẽ Thái sẽ phải lủa mạnh tay mới được nếu không nhìn cái hình con vật bị mất cái mông thì thật là buồn lắm!

@linhmai
Keo "Mỹ Tiên: Thái có, để Thái thử xem sao, nhưng cũng khó hy vọng lắm vì phần da xung quanh chổ rìa bị mục đã kéo mô và khô lại rồi!