Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Xin hỏi ae đây có phải mặt lưng gáy không, ngọn đánh ra sau ... hay là mặt sau mặt này mới là mặt lưng ...
Nhìn cây như vậy mà đòi lên mặt dạy đời, nhục.
Loại cao nhân lởm này có đến xin học làm cây cũng cho nó nghỉ.

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Xin hỏi tiếp mặt này chạc như cột đèn đường, có đẹp không. Cứ để thế mà ngắm liệu có chọn được là mặt chính nếu không có biến đổi.
Cứ để vậy lấy gì gọi là mặt tiền. Con mắt thẩm mỹ như vậy ... đi học cơ bản sớm, lấy gì lên đây như kễnh.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Hai cây tàn thiên nhiên.

Cây 1 tàn thiên nhiên theo yc.

Cây 2 hơi nghiêng trái 15 độ, cũng tàn thiên nhiên.

==================================
Tạm nghỉ mai còn bay đi Chu Lai.
Cảm ơn anh! Cây 1 em tính bỏ luôn nhánh thấp nhất nhưng chưa kịp cắt sợ cây còn yếu. Mặt 2 của cây này nếu cắt nhánh thấp đi thì thân nu hơn. Nhưng để tàn thiên nhiên thì lại ko khoe được chi trên cao. Em chắc chắn bỏ nhánh thấp nhất đấy anh à. Anh vẽ lại giúp nhé. Cây 2 như thế quá ổn rồi. Qua 2 demo này chắc em phải sửa vài cây tàn thiên nhiên ở nhà rồi. Vì lấy chi cấp 2 rối quá. Cảm ơn anh lần nữa nha.

Quên! Tý việc văn phòng rảnh lấy giấy vẽ thử cây của chủ too cái :)):))

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
( Hình ảnh chi mang tính minh họa cho ý tưởng ) . Bắt nguồn từ 1 nhánh bé xíu ở gần ngọn. Nuôi cành rơi này cùng việc kìm hãm tối đa các chi còn lại khi nào cành rơi đạt 1/2 chặng đường thì mới huấn luyện các chi tiếp theo. Ko biết liệu có khả thi ko nữa mong các cao nhân chỉ thêm.

Vẽ đường cong cành rơi quá xấu. Em đã nghiêng gốc đi khoảng 20 độ cùng việc cắt rễ lại.

thànhlong2

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

Có phôi mà nhờ người khác demo cũng giống như đẻ con mà nhờ người đặt tên vậy . Thiên hạ sẽ chỉ cho bạn , con trai thì nên đặt tên là : Hùng , Dũng , Tuấn ..... Con gái thì : Hoa , Hồng , Lan .,.. Tất nhiên những cái tên này hay nhưng không " độc " , không là của riêng mình . Hãy nghĩ đến những cái tên không đụng hàng , dù có thể nó không hay .... Chơi bonsai cũng vậy , nếu bạn không là dân mua bán cây cảnh , thì hãy quên những nguyên tắc bonsai cổ lỗ sĩ trên các dd , nó chỉ làm thui chột sáng tạo của bạn ( có người còn ngây thơ khi phán rằng : phần lớn những danh cây lại không theo quy tắc bonsai ! Ô hay , tất nhiên là như vậy , những quy tắc trên giống như a Hùng , a Dũng , a Tuấn ....mà thôi )
rất hay.........................:-bd

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Đã nói trên rồi không có cái tuyệt đối đúng và không có tuyệt đối không đúng.
Theo cách gọi tàn thiên nhiên không phải đơn giản một khối tàn trên một đế. Như cây thường hay làm là tay trái tay phải như kiểu cây của soncm trên hình hay bác duoi uoi vẽ. Đó thực ra vẫn là lối kinh điển chi 1 chi 2 ...
Mà lối chơi tàn thiên nhiên đúng như cây tự nhiên là cành lan tỏa nhỏ dần đều bắt đầu từ khối gốc mà ta hay gọi là tàn indo, dáng làng hay tàn như duynguyenduy, cành được làm kỹ khi phát ra như tay xòe hay sen nở đó mới gọi là tàn thiên nhiên, chứ không phải khối tàn thì tròn tròn nhưng tay cành lại kiểu trái phải 1, 2.
Như bác Canh dn cũng có lý là sự ngẫu hứng, nhưng không phải ai cũng làm vậy được trừ những người có bẩm sinh như Trịnh Công Sơn, hay Trần Tiến ...
Vì đang ở Phú Yên up dt nên không thể minh họa rõ hơn.

soncm

Thành viên tích cực
Đã nói trên rồi không có cái tuyệt đối đúng và không có tuyệt đối không đúng.
Theo cách gọi tàn thiên nhiên không phải đơn giản một khối tàn trên một đế. Như cây thường hay làm là tay trái tay phải như kiểu cây của soncm trên hình hay bác duoi uoi vẽ. Đó thực ra vẫn là lối kinh điển chi 1 chi 2 ...
Mà lối chơi tàn thiên nhiên đúng như cây tự nhiên là cành lan tỏa nhỏ dần đều bắt đầu từ khối gốc mà ta hay gọi là tàn indo, dáng làng hay tàn như duynguyenduy, cành được làm kỹ khi phát ra như tay xòe hay sen nở đó mới gọi là tàn thiên nhiên, chứ không phải khối tàn thì tròn tròn nhưng tay cành lại kiểu trái phải 1, 2.
Như bác Canh dn cũng có lý là sự ngẫu hứng, nhưng không phải ai cũng làm vậy được trừ những người có bẩm sinh như Trịnh Công Sơn, hay Trần Tiến ...
Vì đang ở Phú Yên up dt nên không thể minh họa rõ hơn.
Sao bạn lại lôi tên mình vào đây, Đúng là nhìn theo hình chụp thì rõ là trái, phải, trái phải không sai tí nào.
Nhưng thực tế thì cho dù có chụp ở góc độ nào thì bạn cũng nhìn rõ được trái, phải, trái, phải đó bạn ơi.

Thực tế "Lý Thuyết Bonsai Cơ Bản" chỉ làm nền cho sáng tác mà thôi, mà khi sáng tác thì tùy thuộc vào từng cây phôi
chứ không phải cây nào cũng làm theo cây nào.

CanhDaNang

Thành viên

Khi viết bất cứ điều gì lên dd này , đầu tiên phải thể hiện mình là người có văn hóa . Và nếu thực sự mình không có văn hóa , xin đừng viết bất cứ chữ nào ( viết ra chỉ khiến người ta xem thường mình ) .

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Khi viết bất cứ điều gì lên dd này , đầu tiên phải thể hiện mình là người có văn hóa . Và nếu thực sự mình không có văn hóa , xin đừng viết bất cứ chữ nào ( viết ra chỉ khiến người ta xem thường mình ) .
Ý bác này là bất kỳ cây nào kể cả cây ls kia cứ gặp nhà văn hóa lớn là thành danh cây phải không. Có phải cứ có văn hóa về nhà tự tu lên đây làm chi cũng vẫn có danh cây không. Vậy văn hóa thành thừa, vì không văn hóa không lên đây, mà tự tu đâu cần lên đây. Xin lỗi nhé. Người làm cây làm hàng trăm cây, mục đích từ một phôi xấu thành một cây chơi được, từ cây chơi được thành cây khá khá ... cứ như vậy mới là đúng chất ... trăm cây lọc ra được vài cây danh. Chứ làm gì có kiểu cần gì vẽ vời... tự vọt trong đầu ra vẫn có danh cây, còn đống cây chơi được là đồ bỏ. Tào lao.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cây này

Và cây này

Tàn thế nào không bàn nhưng cách chọn phôi, nuôi phôi và làm chi là rất khác nhau. Đó là 1 cây tàn tn đúng nghĩa nhiệt đới và 1 cây theo kinh điển nhưng thiên nhiên kiểu thông tùng.

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Còn chuyện đời ảo tung chảo ... he he ... coi thường là cái chi.
Đầy người cây chẳng có cây nào tử tế, chẳng vẽ ra nổi một cái cây ... văn thì mượn lung tung, lên đàn thì cứ như nho gia ... uốn ba tấc lưỡi lấy lòng thiên hạ, mọi người cú nghĩ ăn nói nho nhã chắc là cao nhân.
Thật nực cười người, những người khác có chính kiến thi bị bọn hủ nho này đục nước béo cò, uốn lưỡi cú vọ lên giọng cao nhân ... lên tiếng phản đối thì ... lại bị coi thương.

songcungcay

Thành viên

Còn chuyện đời ảo tung chảo ... he he ... coi thường là cái chi.
Đầy người cây chẳng có cây nào tử tế, chẳng vẽ ra nổi một cái cây ... văn thì mượn lung tung, lên đàn thì cứ như nho gia ... uốn ba tấc lưỡi lấy lòng thiên hạ, mọi người cú nghĩ ăn nói nho nhã chắc là cao nhân.
Thật nực cười người, những người khác có chính kiến thi bị bọn hủ nho này đục nước béo cò, uốn lưỡi cú vọ lên giọng cao nhân ... lên tiếng phản đối thì ... lại bị coi thương.
chấp nhặt làm gì anh! có đôi khi chúng ta chém gió cũng để giải sầu, chủ yếu sáng tạo để thỏa mãn niềm đam mê của mình là được, còn miệng lưỡi người đời thì sao kể xiết.
một nồi canh thôi, người thì bảo nhạt người thì bảo mặn, người thì bảo vừa? vậy ai đúng ai sai? cả ba đều đúng cả vì vị giác của họ là vậy.
cây cảnh có demo tham khảo thì còn gì tuyệt vời hơn! nhưng người khác nói cần gì tham khảo, tự mà làm, họ cũng đúng mà, nhưng đúng theo cách nghĩ của họ, trái với anh em mình thôi! nhưng họ ko biết rẰng như thế thì làm gì có phong trào, tự chơi tự xướng và tự cảm thấy đẹp, ai mà chê thì người đó...TRÌNH ĐỘ THẤP!:))

Dst1079

Thành viên tích cực