Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

TTCUONG

Thành viên
Lên mạng tìm mấy cây dáng trực xem rồi mua dây nhôm về uốn theo ý mình là đc. Vài bữa ra bông là đẹp. Cứ nuôi thời gian nữa tự mình sẽ biết lày j với cây như vầy.hiii

CanhDaNang

Thành viên
Trả lời: Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

Có phôi mà nhờ người khác demo cũng giống như đẻ con mà nhờ người đặt tên vậy . Thiên hạ sẽ chỉ cho bạn , con trai thì nên đặt tên là : Hùng , Dũng , Tuấn ..... Con gái thì : Hoa , Hồng , Lan .,.. Tất nhiên những cái tên này hay nhưng không " độc " , không là của riêng mình . Hãy nghĩ đến những cái tên không đụng hàng , dù có thể nó không hay .... Chơi bonsai cũng vậy , nếu bạn không là dân mua bán cây cảnh , thì hãy quên những nguyên tắc bonsai cổ lỗ sĩ trên các dd , nó chỉ làm thui chột sáng tạo của bạn ( có người còn ngây thơ khi phán rằng : phần lớn những danh cây lại không theo quy tắc bonsai ! Ô hay , tất nhiên là như vậy , những quy tắc trên giống như a Hùng , a Dũng , a Tuấn ....mà thôi )

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Đâu còn hùng dũng nữa giờ là Trọng Phúc Ngân Quang he he.
Còn demo không phải là đặt tên chả ai bắt theo demo. Demo giúp gợi ý những nét tạo hình nào đó theo khách quan vì vây cũng không chỉ có 1 demo và có những demo không làm nổi he he. Ai cũng tự làm ... như kiểu nhà tự thiết kế, cần gì kts ... tư duy này chỉ đúng với nhà trình độ bình dân.
Làm bonsai là một quá trình lâu dài, khi chơi kiểu nọ khi mần kiểu kia dù cùng một cây. Và dù chỉ gợi ý được góc độ nào đó hoặc chỉ là khêu gợi cảm xúc thẩm mỹ thì demo vẫn ... là có ích. Và làm cây bao giờ cũng muốn đẹp hơn demo.
Nghệ nhân Nhật bản có demo không vậy, Tây Tàu có demo không vậy he he ... Như bác vuvduc dù cây nhiều vẫn lấy bút vẽ demo cho ae dù là cây đơn giản. Đó thực sự là đáng quý. Còn chả có gì toàn có ích mà chả có gì là vô ích hoàn toàn.
Nói vậy thì ai cũng giống ai tự về nhà đóng của lên gogo nghiên cứu tự tu. Chứ lên dd gặp ông nội chó liếm mèo cào là ... ngon.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Một việc, chọn mặt nào đây ...
Thứ hai là ... trực gì đây
Trực tàn thiên nhiên ... cây có nhiều nhánh giữa thân có thể thả hết cỡ.

Chỉ việc chọn hai hướng nào cây đã khác nhau ...

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

Cách chọn nhìn vào sau gáy thật là hiểm và độc. Hay
Chẳng quan trọng bằng rễ ngọn vẫn uốn lại được, cắt cốt ngọn lại vừa đúng lúc cành dưới to ra. Chỉ nhìn vào thực tại mà làm cây ... quá thường.
Một kiểu trực khác ... mở to mắt ra nhìn nhé.

Juniperus

Thành viên
Nhìn cái xử lý tay 2 thì vài triệu năm nữa chưa làm được cây đẹp đâu, đừng có bất nhã; chọn mặt lưng và ko xử lý được đường thân thì chưa qua đc bước tập đi. Quay về học tiếp, bao giờ khá lên đây chỉ điểm cho thêm.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Em xin demo cây linh sam mới tập chơi ạ

Nhìn cái xử lý tay 2 thì vài triệu năm nữa chưa làm được cây đẹp đâu, đừng có bất nhã; chọn mặt lưng và ko xử lý được đường thân thì chưa qua đc bước tập đi. Quay về học tiếp, bao giờ khá lên đây chỉ điểm cho thêm.
Chả có ý đồ gì ra hồn chỉ được chém là giỏi cây thả 3 năm cành đã thừa sức to hơn triệu năm. Chả có mặt nào không có cách nhé kể cả lũa toàn thân .. he he. Ra giọng cao nhân vớ vẩn.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Nốt mặt còn lại, trực cổ lỗ. Căn ke và gò bó mực thước hơi cổ ... không thoáng đãng như mấy kiểu trên còn làm thế nào, chơi độ nào là do chủ cây tùy chọn, vẽ đây là vẽ cho ô đưa cây lên, vẽ để tìm ý chứ không phải vẽ để về nhà làm ... mà cần cao nhân lởm nào ra chỉ. Còn muốn học thì nhìn đó ... láo bỏ mẹ ra cái điều nho nhã.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Lâu lâu anh đông xuân nóng tính là nhờ được đây. Anh làm demo giúp em 2 cây ktm này luôn cho topic thêm nóng.
Cây em vừa gọt sẹo hôm nay. Tính làm cả 2 em tàn thuên nhiên ko biết được ko ạ. Thanks anh trước nha!

victor Nguyen

Thành viên
Em cảm ơn các bác đã cho em những ý kiến, đặc biệt cảm ơn bác Nguyễn Đức Huân đã cho em mấy demo thật tuyệt vời. Em thiết nghĩ trong mọi lĩnh vực nói chung và nghệ thuật bonsai nói riêng cho dù anh mới vào nghề hay ở trong nghề lâu năm mỗi người đều phải cầu tiến chứ không nên tự nhận mình là đứng đầu thiên hạ. Một nghệ nhân thâm niên có dám chắc rằng sẽ không có sai sót gì trong nghề? Trong bonsai mỗi người có cách nhìn và cảm thụ khác nhau về một tác phẩm, vậy cho nên mới phải tham khảo anh em trong nghề, trong hội và diễn đàn là nơi để anh em có thể chia sẻ và giúp đỡ nhau. Trước khi nhận được demo của bác Nguyễn Đức Huân em cũng tự tay uốn cắt cho cây này của em nhưng ko đẹp bằng demo của bác Huân, nhưng từ những demo như vậy, em và các bác trong diễn đàn mới đúc rút ra những kinh nghiệm cho những cây sau này. Thân!

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên

Hay thì 1 ly cafe (tui bao) nhé bạn
Nhìn hoài hình này đều ko ra cây linh sam. Giống tùng hơn anh à. Là cây lá bản thì bản thân demo cũng phải xoay theo nó. Ko tùy ý thêm lá kiểu này được.

Em vẽ dở. Nên khó vẽ được cây này. Nhưng thực sự cây này trước tiên cần xử bộ rễ. Nhìn trong kỹ 3 ảnh thấy thật sự bộ rễ ko ổn. Nhìn rễ hình cuối có vẻ ăn ảnh nhưng thực sự ở ngoài khá tệ. Cây này xử lý rề xong thử nương theo đường cong thân để nghiêng cây chơi cành rơi là hợp lý nhấtL-)

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Hai cây tàn thiên nhiên.

Cây 1 tàn thiên nhiên theo yc.

Cây 2 hơi nghiêng trái 15 độ, cũng tàn thiên nhiên.

==================================
Tạm nghỉ mai còn bay đi Chu Lai.

tamduy1983

Thành viên
Xin demo là một hình thức tham khảo ý kiến đồng đội, rồi từ đó đưa ra quyết định của mình, không ai đúng ai sai không ai đẹp ai xấu chỉ là mỗi người tự đưa ra quan điểm của mình về vấn đề đặt ra, sau đó người cần lấy ý kiến sẻ tổng hợp lại và kết hợp với quan điểm của mình để đưa ra giải pháp cho vấn đề mà mình đang gặp khó khăn, đây giống như phương pháp làm việc nhóm chứ có gì đâu mà phải mỉa mai nhau làm gì. Nhiều cái đầu vẫn hơn một cái đầu chứ

victor Nguyen

Thành viên
Xin demo là một hình thức tham khảo ý kiến đồng đội, rồi từ đó đưa ra quyết định của mình, không ai đúng ai sai không ai đẹp ai xấu chỉ là mỗi người tự đưa ra quan điểm của mình về vấn đề đặt ra, sau đó người cần lấy ý kiến sẻ tổng hợp lại và kết hợp với quan điểm của mình để đưa ra giải pháp cho vấn đề mà mình đang gặp khó khăn, đây giống như phương pháp làm việc nhóm chứ có gì đâu mà phải mỉa mai nhau làm gì. Nhiều cái đầu vẫn hơn một cái đầu chứ
Bác nói đúng quá ạ =D>