Cho em hỏi gốc mai tứ quý này mua có mắc không vậy ạ?

VinaMai

Thành viên
Xin chào tất cả mọi người, hôm nay có đi qua nhà anh bạn mới mua một gốc mai tứ quý, ảnh hỏi mình cây này mua 32 triệu có mắc hay không và nhờ đánh giá. Vì cũng không có nhiều kinh nghiệm nên post hình lên nhờ các cao thủ làng mai mình thẩm định giá trị và đánh giá dùm. Sau đó sẽ về kể lại cho bạn mình.
Xin cảm ơn trước cho sự nhiệt tình và đóng góp của mọi người. Xin chúc tất cả sức khỏe và cây ai cũng đẹp.

ĐÂY LÀ GỐC MAI TỨ QUÝ HOÀNH 51CM, CAO TẦM 3 MÉT.

h0ang art

Banned
cây này qua ảnh theo mình nhìn thì có bộ đế đẹp , già , nhưng nếu để cây nguyên trạng chơi thì dối quá cần cắt chỉnh nhiều , và như vậy sẽ ko phải là cây thành phẩm , với lại 32 tr thì bạn có thể mua cây thành phẩm đẹp lắm đó

VinaMai

Thành viên
à quên một thông tin là đường kính rễ từ bên đây bầu qua bên kia đúng 1 mét.

thichcaycanh1

Thành viên
vài câu hỏi dể ra mắt

Chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn tôi là thành viên mới của diễn đàn tôi rất thích cây cảnh .nhưng vì trình độ và khả năng có hạn nên hôm nay tôi mạnh dạn gửi bài viết này bày tỏ những thắc mắc của tôi ,xin mong nhờ anh chị em các chú bác gúp đỡ :
Sau khi xem bài Chất trồng cho bonsai của bác Quí Tài thấy thành phần trong chất trồng:là xỉ than,xơ dừa ,nham thạch + xỉ than + đất hạt.v,v toàn là những chất rất thoáng ,xốp vậy thì chăm bón cho cây bằng cách nào dể cây giữ lại được chất dinh dưỡng ?
Trong bài viết có đề cập đến xỉ than mà tôi chưa rõ có phải xỉ than trong bài viết là dùng xĩ than từ bếp than tổ ong hàng ngày thải ra làm chất trồng được không ,có cần phải để lâu một thời gian cho bớt độc đi không
Rất mong được anh chi em các bác các chú giúp đỡ vì chẳng biết tạo bài viét riêng cho mình ở chỗ nào nên tôi mạo muội viết vào đây mong ban quản trị hết sức lượng thứ , nhờ mọi người chỉ giúp chỗ viết bài Ở ĐÂU để lần sau khỏi mắc lỗi
Chúc anh chị em các bác các chú dồi dào sức khỏe và thành đạt,

phamvuanh3

Thành viên
Trả lời: vài câu hỏi dể ra mắt

Chào toàn thể anh chị em trong diễn đàn tôi là thành viên mới của diễn đàn tôi rất thích cây cảnh .nhưng vì trình độ và khả năng có hạn nên hôm nay tôi mạnh dạn gửi bài viết này bày tỏ những thắc mắc của tôi ,xin mong nhờ anh chị em các chú bác gúp đỡ :
Sau khi xem bài Chất trồng cho bonsai của bác Quí Tài thấy thành phần trong chất trồng:là xỉ than,xơ dừa ,nham thạch + xỉ than + đất hạt.v,v toàn là những chất rất thoáng ,xốp vậy thì chăm bón cho cây bằng cách nào dể cây giữ lại được chất dinh dưỡng ?
Trong bài viết có đề cập đến xỉ than mà tôi chưa rõ có phải xỉ than trong bài viết là dùng xĩ than từ bếp than tổ ong hàng ngày thải ra làm chất trồng được không ,có cần phải để lâu một thời gian cho bớt độc đi không
Rất mong được anh chi em các bác các chú giúp đỡ vì chẳng biết tạo bài viét riêng cho mình ở chỗ nào nên tôi mạo muội viết vào đây mong ban quản trị hết sức lượng thứ , nhờ mọi người chỉ giúp chỗ viết bài Ở ĐÂU để lần sau khỏi mắc lỗi
Chúc anh chị em các bác các chú dồi dào sức khỏe và thành đạt,
trước hết mình khuyên bạn nên lập 1 topic riêng cho cho. và mình xin trả lời cho bạn là đúng là xỉ than đá sau khi đc sủ dụng. mình không cần để lâu mà có thể sử dụng sau khi bạn rửa sạch và đập vụn ra.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
thường thì MTQ có bộ rễ đẹp, nhưng tìm được cây có bộ rễ như cây này rất khó,tàn thì phải chỉnh sửa nhiều lần mới tròn tán được.

VinaMai

Thành viên
Trả lời: Re: Cho em hỏi gốc mai tứ quý này mua có mắc không vậy ạ?

thường thì MTQ có bộ rễ đẹp, nhưng tìm được cây có bộ rễ như cây này rất khó,tàn thì phải chỉnh sửa nhiều lần mới tròn tán được.
Dạ con cảm ơn chú Bình đã góp ý, chú Bình cho con hỏi trường hợp như cây này mình sửa tàn thế nào là ok hả chú? Cắt thúc bớt vô rồi lấy dây nhôm ghịch tàn tròn lại hay thế nào chú? Àh giá 32tr có hợp lý không thưa chú?
Cảm ơn và chúc sức khỏe chú Bình.

thoaphumobile

Quản lý mới
đúng là cây mai đẹp nhìn bộ đế đã thiệt,nhưng giá hơi cao nếu bạn mua bán thì rất khó ra,còn chơi thì cao một chúc cũng kg sao quang trọng là mình thích ,là chơi chúc mừng bạn.

thichcaycanh1

Thành viên
Trước hết mình khuyên bạn nên lập 1 topic riêng cho cho. và mình xin trả lời cho bạn là đúng là xỉ than đá sau khi đc sủ dụng. mình không cần để lâu mà có thể sử dụng sau khi bạn rửa sạch và đập vụn ra.
_____Thichcaycanh chân thành cảm ơn VUANH giúp mình chia sẻ thắc mắc minh sẽ làm theo chia sẻ của bạn.
Còn bạn khuyên mình lập 1 topic riêng , mình cũng rất muốn như vậy để khỏi làm ảnh hưởng đến người khác .vậy lập topic như thế nào cụ thể bạn có thể hướng dẫn cho mình dược không hoặc có bác nào biết giúp em với xin chân thành cám ơn

tribao9999

Thành viên
Trước hết mình khuyên bạn nên lập 1 topic riêng cho cho. và mình xin trả lời cho bạn là đúng là xỉ than đá sau khi đc sủ dụng. mình không cần để lâu mà có thể sử dụng sau khi bạn rửa sạch và đập vụn ra.
_____Thichcaycanh chân thành cảm ơn VUANH giúp mình chia sẻ thắc mắc minh sẽ làm theo chia sẻ của bạn.
Còn bạn khuyên mình lập 1 topic riêng , mình cũng rất muốn như vậy để khỏi làm ảnh hưởng đến người khác .vậy lập topic như thế nào cụ thể bạn có thể hướng dẫn cho mình dược không hoặc có bác nào biết giúp em với xin chân thành cám ơn

- Làm theo như vậy là đc

laocobac

Thành viên
tiền thì kiếm có nhưng cây này muốn tìm một cây nửa thì o có vừa túi tiền thì mình mua vè chơi thôi anh ,còn mắc hay rẻ củng không ,,,,,,,,ai biết được giá nó là bao nhiêu ,một cây được như vậy củng cả đời ngừoi ,nhiều khi có cả kho tiền củng không có câyy này đâu ,,,em góp ý cho vui mong anh hài long ,,,hihih

hien79

Thành viên tích cực
Về giá cả thì khó bàn luận lắm bác ah.nhưng cây MTQ này có bệ đẹp thiệt đáng mua nhưng giá thì tùy vào túi tiền của mình thôi.

nguyenbaothi

Thành viên
Trả lời: Cho em hỏi gốc mai tứ quý này mua có mắc không vậy ạ?

--------------------------------------------------------------------------------

tiền thì kiếm có nhưng cây này muốn tìm một cây nửa thì o có vừa túi tiền thì mình mua vè chơi thôi anh ,còn mắc hay rẻ củng không ,,,,,,,,ai biết được giá nó là bao nhiêu ,một cây được như vậy củng cả đời ngừoi ,nhiều khi có cả kho tiền củng không có câyy này đâu ,,,em góp ý cho vui mong anh hài long ,,,hihih

ban hỏi mắc hay rẻ thì anh em góp ít, còn bạn lập luận như thế thì chỉ có mấy thằng nhiều tiền mà ngu