Chia xẻ, trao đổi kỹ thuật và kinh nghiệm chụp ảnh hoa lan

gtkhanh

Thành viên
Trả lời: Chia xẻ, trao đổi kỹ thuật và kinh nghiệm chụp ảnh hoa lan

hehe, các bác trao đổi tự nhiên nhatxa sẽ bổ sung những gì mình biết để chúng ta cùng có những bức ảnh hoa như ý muốn.
Thấy các bác đang nói về bố cục nhatxa xin phép nhắc thêm : một chủ thể quá lớn so với bức ảnh sẽ làm giảm đi vẻ đẹp
...lỡ lấy cái hoa to quá, giá như nhỏ hơn chút .:p
Chính xác đấy. Chủ thể phải cân bằng với bố cục và không nên vượt quá 4 ô trên tấm ảnh.

nhatbui

Thành viên

Haha có cả con sâu nữa Nhật, tấm đó độc đấy =))
:(( a Giang Tuấn Khanh nhớ nhé L-)

Em là con nhện và a là con kiến :">

gtkhanh

Thành viên

Hic em xài con Nikon 5700 có 5.0 > 10 năm rồi

Máy chụp hình thì phải ngon hơn dế rồi. Dế 5 chấm chịu khó vẫn chụp đẹp như thường đó nghen. Chỉ là điểm ảnh nó không được nhiều và nét lắm thôi.

P/S: Mọi người chịu khó lấy bông thấm alcohol chùi sơ qua cái ống kính. Nhiều khi không để ý bụi (NhậtBụi) bám đầy chụp ko dẹp =))
==================================
:(( a Giang Tuấn Khanh nhớ nhé L-)

Em là con nhện và a là con kiến :">
Thế chủ thể của tấm này là gì? con nhện, con kiến or bông hoa?

Nhatkhoa67

Thành viên

Để có được 1 bức ảnh đẹp thật là cực thân ( riêng em ) có khi mất hết 2-3 ngày chụp đi chụp lại mới được 1 bức ảnh chưa chắc vừa ý ( sài máy cùi ) . Chắc phải cuốn gói đi Nha Trang tìm Thầy NhatXa học khóa chụp ảnh chuyên nghiệp thôi

nhatxa

Thành viên tích cực

Để có được 1 bức ảnh đẹp thật là cực thân ( riêng em ) có khi mất hết 2-3 ngày chụp đi chụp lại mới được 1 bức ảnh chưa chắc vừa ý ( sài máy cùi ) . Chắc phải cuốn gói đi Nha Trang tìm Thầy NhatXa học khóa chụp ảnh chuyên nghiệp thôi
Bác nhatkhoa67 đang xài máy gì, ống kính gì mà gọi là cùi vậy 8->
Thầy thì nhatxa không dám nhận vì sợ có ngày bị mất dạy...kekeke

Nhatkhoa67

Thành viên

Bác Nhatxa khiêm tốn quá . em chụp bằng cục gạch htc one x , chẳng biết là ống kính gì nữa @-)

nhatxa

Thành viên tích cực

Bác Nhatxa khiêm tốn quá . em chụp bằng cục gạch htc one x , chẳng biết là ống kính gì nữa @-)
hehe... sáng mai nhatxa ra vườn bắn hoa lan bằng cái Alo đem lên đây 888 nhé :p

muaxuanxanh

Thành viên

Đúng đó Gtkhanh, 1 bức ảnh đẹp thì cái phông nền cũng rất quan trọng. Nền nên càng đơn giản càng tốt màu sắc nền phải làm nổi bật được chủ thể. Nền nhiều chi tiết quá làm loãng chủ thể và đôi khi làm hỏng tấm ảnh. Cách đơn giản nhất là chọn nền đen nhưng nếu như chụp toàn nền đen không thì cũng hơi đơn điệu.

nhatxa

Thành viên tích cực

Đúng đó Gtkhanh, 1 bức ảnh đẹp thì cái phông nền cũng rất quan trọng. Nền nên càng đơn giản càng tốt màu sắc nền phải làm nổi bật được chủ thể. Nền nhiều chi tiết quá làm loãng chủ thể và đôi khi làm hỏng tấm ảnh. Cách đơn giản nhất là chọn nền đen nhưng nếu như chụp toàn nền đen không thì cũng hơi đơn điệu.
Ý kiến rất chuẩn thực tế, cám ơn bác.
Toàn nền đen không thì cũng hơi đơn điệu là thiếu chính xác, thực tế là " quá đơn điệu":))

Nhatkhoa67

Thành viên

Em thường lấy dầu D.O chùi ống kính . 1/2 tháng chùi 1 lần cho không bám bụi .... Các Bác đừng làm Theo em nhé :))

nhatxa

Thành viên tích cực

Cái alo khó chụp quá bác nhatkhoa67 ui :p

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Bác nhatxa vẫn luôn có những ảnh đẹp trong bõx lan, bác có dùng phông hay chỉ máy hỗ trợ thôi vậy bác

Nhatkhoa67

Thành viên

Cái alo khó chụp quá bác nhatkhoa67 ui :p
Bác chụp bằng cái alo nào thế .... Luyện chụp bằng alo cực hơn đó Bác ơi:)) ( máy thì nhẹ mà dể bị rung nên....)

haibien

Quản Lý Viên

Cái này chụp bằng máy cùi đây:

nhatxa

Thành viên tích cực

Bác nhatxa vẫn luôn có những ảnh đẹp trong bõx lan, bác có dùng phông hay chỉ máy hỗ trợ thôi vậy bác
Cám ơn các bác đã mến ảnh và động viên, hơn một năm trước nhatxa cũng chỉ tự tìm tài liệu tập chụp trên các trang web , các câu lạc bộ nhiếp ảnh. Cũng lui cui bấm từng tấm up lên chờ chém. Chụp nhiều quen tay, nghe pà con chém lỗi kỹ thuật trên ảnh của chính mình và người khác để rút kinh nghiệm. Các bác phải mạnh dạn chụp, up ảnh lên hỏi thẳng về kỹ thuật...khi đặt câu hỏi chính xác ( có những trường hợp hỏi đểu ) người có kinh nghiệm sẽ sẵn sàng trả lời giúp các bác.
P/s tí về nhà nhatxa trả lời câu sau của bác Mê Bonsai

Nhatkhoa67

Thành viên

Bùa nè các Bác chuyên chụp ảnh bằng cục gạch ( em lại ngứa Bệnh củ rồi , bỏ 6 năm rồi mà vẩn ....)

Macro là gì?

Có thể hiểu nôm na như thế này: chụp Macro là chụp cận cảnh với độ phóng đại cao

Để đảm bảo chất lượng cho những bức ảnh chụp ở chế độ Macro, người chụp nên lưu tâm đến một số mẹo nhỏ sau:

1. Kiểm tra tiêu cự:

Một bức ảnh chụp cận cảnh đẹp phải đáp ứng đầy đủ độ sắc nét, chi tiết để làm nổi bật lên cái mình cần truyền tải. Do vậy, phải đọc kĩ hướng dẫn của máy để biết rõ khoảng cách đo tiêu cự tối thiểu của ống kính trong chế độ chụp Macro.

Sau khi chụp xong nên kiểm tra lại ảnh ở chế độ playback bằng cách zoom vào các khu vực lấy nét xem thế nào

2. Nín thở:

Đối với các vật thể thiên nhiên, 1 hơi thở mạnh cũng đủ làm lung lay và nhòa ảnh. Vì vậy, để bức ảnh được đẹp hơn hãy che chắn cẩn thận và nhẹ nhàng trong từng hơi thở

3. Sử dụng đèn Flash:

Để mang lại hiệu ứng cho bức ảnh, hãy kích hoạt đèn flash, kiểm tra các thông số bù trừ ánh sáng để có những bức ảnh đẹp nhất

4. Dọn dẹp không gian chung quanh:

Tiền cảnh và hậu cảnh không gọn gàng, sạch sẽ có khi gây nhầm lẫn trong khâu lấy nét hoặc khiến bức ảnh lộn xộn.

5. Chỉnh ISO thấp, Sử dụng chân máy:

Chỉnh độ nhạy sáng ở mức thấp nhất nhằm tránh cho máy sản sinh ra những ảnh giả kỹ thuật số

Sử dụng chân máy để đảm bảo máy không bị rung khi chụp

Ngòai ra cũng nên sử dụng chế độ hẹn giờ để tránh những tác động gây ra do tay người chụp

Câu trả lời là: hãy đi tìm một cái đầu đọc DVD cũ không sử dụng đến. Nếu bạn vừa mới lên đời một đầu đọc đĩa Blu-ray chẳng hạn, thì đây có thể xem là một cách hay để “tận dụng” lại đầu đĩa DVD cũ của mình tại nhà. Một tay modder có tên là cnflikt đã sáng chế ra cách để mod cho một chiếc điện thoại có camera thông thường nhưng lại có khả năng chụp những bức ảnh macro siêu nét đến ngỡ ngàng. Trong bài viết tác giả sử dụng điện thoại SE K800i, nhưng bạn cứ yên tâm là bất kỳ một điện thoại có camera nào cũng đều có thể áp dụng tốt.

Bước 1: “Phẫu thuật” tháo ống lens từ đầu đọc đĩa DVD

Đây là bước chuẩn bị đầu tiên, trước khi thực hiện hãy chắc chắn là bạn đã rút dây nguồn của đầu đọc ra rồi nhé. Sau đó thì bắt đầu gỡ các con ốc xung quanh ra, dĩ nhiên làm thế này chúng ta 100% sẽ khó có cơ hội được bảo hành nữa, nhưng ai cần nữa nếu đã có một đầu đọc Blu-ray?

Nếu tinh mắt, bạn sẽ nhanh chóng nhìn thấy ống lens nằm ngay dưới chỗ để đĩa. Lấy nó ra và cẩn thận kẻo làm rơi nhé.

Bước 2: Gắn lens vào điện thoại

Trước tiên hãy tìm một miếng sắt/nhôm nhỏ hình chữ nhật, loại hay dùng trong các tấm che cho mainboard là tốt nhất. Khoét một lỗ nhỏ vừa đúng kích thước ống lens và dùng keo dán nó vào. Sau đó thì dùng bất cứ thứ gì dính được để gắn ống lens này vào mặt trước của máy ảnh điện thoại bạn, băng keo hay keo dán, gì cũng được cả.

Bước 3: Tận hưởng thành quả thôi

nhatxa

Thành viên tích cực

nhatxa để chủ thể ở chỗ có nắng (dưới lớp lưới lan 50%) phía hậu cảnh tối là trong nhà.
Để hoa ngay thềm cửa hướng ống kính vào trong nhà ( tối hơn) chỉ đơn giản như vậy. ( phần nhiều ảnh NX dùng cách này)
Mới tập thì nên để hoa chỗ có nắng, khi đã quen cách chụp thì chỉ cần ánh sáng vừa phải cũng chụp tốt

Dùng tấm vải đen làm hậu cảnh cũng là một cách đó bác.
Hoặc nếu rành IT thì lên photoshop thay hậu cảnh theo ý mình.

P/s @nhatkhoa67 : cái 4s đó bác