Chia xẻ, trao đổi kỹ thuật và kinh nghiệm chụp ảnh hoa lan

muaxuanxanh

Thành viên
Xin chào tất cả ACE, để có 1 cây lan trổ hoa đẹp ACE chúng ta đã phải trải qua cả 1 quá trình chăm sóc rất vất vả với bao tâm huyết và những tâm trạng buồn vui hồi hộp mong chờ. Đến khi những đứa con tinh thần ấy khai hoa mở nhị ACE ta ai chẳng có tâm trạng lâng lâng vui sướng muốn khoe cùng mọi người, muốn chia vui với những người bạn cùng sở thích muốn lưu lại những hình ảnh đẹp nhất của những bông hoa yêu quí vì vậy nhu cầu chụp ảnh hoa là điều đương nhiên. Nhưng trồng được hoa đẹp đã khó chụp được 1 bức hình đẹp làm nổi bật được vẻ đẹp và thần thái của bông hoa có khi còn khó hơn vì vậy tôi xin mạo muội mở topic này để mọi người cùng nhau chia xẻ thảo luận nhằm mục đích để cho ACE chúng ta ai cũng có được những bức ảnh đẹp ưng ý. Lẽ ra topic nên để cho các bậc cao thủ như bác Nhatxa bác Cù bác Chí mở thì hợp lý hơn nhưng do nhu cầu được học hỏi về kinh nghiệm và kỹ thuật chụp ảnh của bản thân nên tôi xin thay mặt những ACE chưa biết chụp ảnh mạnh dạn mở topic này mong được những ACE có nhiều kinh nghiệm chụp ảnh nhiệt tình ủng hộ giúp đỡ, xin cảm ơn mọi người.

DungNhatrang

Thành viên
Trả lời: Chia xẻ, trao đổi kỹ thuật và kinh nghiệm chụp ảnh hoa lan

mình thì không đủ tiền sắm những con bán cơ, khá là khủng nên trung thành với điện thoại thôi ^^

chụp cả chục tấm, ngắm mãi mới đc 1 tấm macro ưng ý, ít tiền thì đành chịu vậy, hì hì...máy ảnh kỹ thuật số nhà mình có 1 cái sony mà ko chụp đc, nên khỏi mua cái mới mặc dù muốn lắm ^^

culanluasg

Super Moderator

mình vẫn chụp với cái canon cũ xưa ,xài pin sạc tròn ,thấy cũng ổn

gtkhanh

Thành viên

em thì ko có máy ảnh nên chỉ chụp = đt, thường:
- tận dụng ánh sáng tự nhiên (khuyếch tán chứ ko nắng trực tiếp), tuyệt ko dùng đèn flash
- lựa hướng chụp thuận hướng sáng (ko đứng ngược hướng sáng hình sẽ bị tối) hoặc một góc nghiên so với hướng sáng
- góc chụp từ dưới lên hoặc từ trên xuống, hạn chết chụng ngang để có góc đẹp, focus thật cận cảnh bông hoa để các tiểu tiết bên cạnh mờ dần, sẽ làm nỗi bật hoa
- lựa nền (tường, vải, giấy dán tường) vị trí có màu sắc đối lặp nhưng ko quá chói và đậm sẽ làm nỗi bật màu hoa, tránh người xem nhìn lang mang vào nền mà chỉ tập trung vào hoa là chính, đây cũng là một yếu tố quan trọng nhất là phải tránh những màu gần giống hoặc trùng màu hoa. VD chụp hoa đỏ thì nền phải trắng hoặc màu kem. chụp hoa trắng thì nền đỏ hoặc xanh dương để tránh tiệp màu
- cần thiết phải có điểm tựa cho máy cố định, tránh cầm trực tiếp để loại bỏ độ rung hình ảnh

Kinh nghiệm non nớt của em là vậy. Cũng ra được một số hình kha khá, hihi, mong các ACE chia sẽ kinh nghiệm, tiếc là ko có máy ảnh chuyên nghiệp nên màu sắc ko dc thật lắm

muaxuanxanh

Thành viên

Bạn chụp bằng điện thoại mà được như vậy là ổn rồi, mình có con sony cyber shot cổ mà đang mò mẫn mãi chưa làm chủ được nó. Giờ vẫn đang chủ yếu dùng chế độ auto nên ảnh không được như ý. Xin các cao thủ chia xẻ kỹ thuật chụp ảnh làm mờ nền hoặc nền tối với ạ. Với dòng máy compact liệu có khả năng xóa nền được không ạ?

quang.doan

Thành viên

Chủ top ơi sao chưa thấy bài chia sẽ....

gtkhanh

Thành viên

Bạn chụp bằng điện thoại mà được như vậy là ổn rồi, mình có con sony cyber shot cổ mà đang mò mẫn mãi chưa làm chủ được nó. Giờ vẫn đang chủ yếu dùng chế độ auto nên ảnh không được như ý. Xin các cao thủ chia xẻ kỹ thuật chụp ảnh làm mờ nền hoặc nền tối với ạ. Với dòng máy compact liệu có khả năng xóa nền được không ạ?
Thường các máy KTS bây giờ đều có chế độ tự động lấy nét. Một số máy trước khi chụp thì nhấn nhẹ và giữ nút chụp khoản 3 giây để máy tự động lấy điểm ảnh (sau khi lấy điểm ảnh thường sẽ phát ra tiếng bíp bíp), khi nhìn màn hình thấy rỏ thì nhấn toàn bộ phím lún xuống để chụp. Các dòng máy cảm ứng thì dùng ngón tay chỉ trực tiếp vào màn hình (tại vị trí hoa muốn lấy nét) rồi hãy chụp.

Các loại máy khác em chưa thử nên chưa rỏ, các ACE nào có kinh nghiệm thì chia sẽ nhé.

Ngoài ra còn một kinh nghiệm chụp ảnh mới dc chia sẽ: giả sử ta chia 1 tấm hình thành 9 ô vuông đánh số (ko có hình vẽ, các ACE tưởng tượng đỡ nhé)
1 2 3
4 5 6
7 8 9
Kỹ thuật nói rằng các góc đẹp là các điểm chính giữa của bốn số: 1245, 2356, 4578, 5689. Tránh chụp chính diện vị trí 5.
Ngoài ra nếu muốn chụp các đài hoa dài thì thường sẽ canh theo hình chéo: hoa chính (to nhất, rỏ nhất) nằm ở vị trí giữa 4578. Đài hoa kéo dài thì nằm vị trí 753 hoặc 756. Ngược lại cho các hướng khác.

Kinh nghiệm 'tài tử' của em chỉ có nhiêu đó, kính mong các cao thủ góp ý hoàn thiện thêm ah.

DungNhatrang

Thành viên

Thường các máy KTS bây giờ đều có chế độ tự động lấy nét. Một số máy trước khi chụp thì nhấn nhẹ và giữ nút chụp khoản 3 giây để máy tự động lấy điểm ảnh (sau khi lấy điểm ảnh thường sẽ phát ra tiếng bíp bíp), khi nhìn màn hình thấy rỏ thì nhấn toàn bộ phím lún xuống để chụp. Các dòng máy cảm ứng thì dùng ngón tay chỉ trực tiếp vào màn hình (tại vị trí hoa muốn lấy nét) rồi hãy chụp.

Các loại máy khác em chưa thử nên chưa rỏ, các ACE nào có kinh nghiệm thì chia sẽ nhé.

Ngoài ra còn một kinh nghiệm chụp ảnh mới dc chia sẽ: giả sử ta chia 1 tấm hình thành 9 ô vuông đánh số (ko có hình vẽ, các ACE tưởng tượng đỡ nhé)
1 2 3
4 5 6
7 8 9
Kỹ thuật nói rằng các góc đẹp là các điểm chính giữa của bốn số: 1245, 2356, 4578, 5689. Tránh chụp chính diện vị trí 5.
Ngoài ra nếu muốn chụp các đài hoa dài thì thường sẽ canh theo hình chéo: hoa chính (to nhất, rỏ nhất) nằm ở vị trí giữa 4578. Đài hoa kéo dài thì nằm vị trí 753 hoặc 756. Ngược lại cho các hướng khác.

Kinh nghiệm 'tài tử' của em chỉ có nhiêu đó, kính mong các cao thủ góp ý hoàn thiện thêm ah.
a dùng con "đập đá" nào vậy a?...nét quá...mình mình chụp mãi mà chẳng đc tấm nào khi cự ly gân như thế

gtkhanh

Thành viên

a dùng con "đập đá" nào vậy a?...nét quá...mình mình chụp mãi mà chẳng đc tấm nào khi cự ly gân như thế
3 tấm hình ở trên là chụp bằng điện thoại di động đấy, hihi

KE SI LAN

Thành viên

hình từ cục gạch của em hi hi:|:|:|

gtkhanh

Thành viên

hihi hình trên và hình dưới của KE SI LAN chưa đủ độ sáng
riêng hình cuối thì nền chưa làm nỗi bật hoa, góc chụp thì vậy là đẹp
==================================
Cục gạch của em nè:))
Oh hình này đẹp quá!

muaxuanxanh

Thành viên

Hôm nay lang thang trên mạng tìm được 1 bài viết khá hay về kỹ thuật chụp hình hoa cách chọn bố cục cách sử dụng máy và đặc biệt rất đơn giản dễ hiểu của trang Hoalanvietnam.org up lên đây để AE tham khảo.

TTO - Để có thể chụp được một bức ảnh trong những ngày vui xuân thì tốt nhất vẫn là một máy chụp hình chuyên nghiệp hoặc bán chuyên nghiệp (DSLR). Tuy nhiên bạn vẫn có thể chụp hoa với máy du lịch (Point and Shoot) hoặc ngay cả chiếc điện thoại di động với những lưu ý bên dưới đây.

Đặt hoa vào đường mạnh làm tập trung hướng nhìn vào hoa

Trước hết chúng ta hãy tưởng tượng bức hình chúng ta sẽ chụp và vị trí của hoa thế nào trong khung hình cho đẹp mắt nhất, ấn tượng nhất. Thông thường trên bức ảnh có những "đường mạnh" và "điểm mạnh", nghĩa là khi chúng ta đặt chủ thể vào đường mạnh hoặc điểm mạnh thì chủ thể sẽ được nổi bật hơn, tập trung hơn. Tuy nhiên cũng không nhất thiết phải tuân thủ một cách máy móc, miễn sao chúng ta cảm thấy thuận mắt là được.

Kế tiếp chúng ta nên chọn một hướng ánh sáng sao cho hoa được nổi bật. Có ba hướng ánh sáng chính là ánh sáng thuận (ánh sáng từ phía trước rọi tới hoa), ánh sáng nghịch (ánh sáng rọi từ sau của hoa) và ánh sáng xiên (ánh sang rọi từ bên trái hoặc bên phải của hoa). Thông thường khi chụp hoa nên chọn ánh sang xiên để hoa nổi khối nhất, chi tiết nhất. Khi chụp với ánh sáng nghịch sẽ tôn lên những đường gân của cánh hoa rất đẹp, tuy nhiên với ánh sáng nghịch thì hoa sẽ hơi tối nếu như chúng ta không có đèn flash để bù sáng vào vùng bị thiếu sáng.

Kế đến chúng ta quan sát để chọn một góc máy để có một bức hình ấn tượng, thể hiện được chi tiết của hoa, dáng của hoa. Và bây giờ chúng ta sẽ đưa máy lên, bố cục khung hình, lấy nét và chụp. Tuy nhiên cài đặt máy cũng là một yếu tố quan trọng để tạo nên sự thành công của bức ảnh.

Đối với máy du lịch (Point and Shoot): chuyển sang chế độ chụp macro (ký hiệu hình cánh hoa tulip). Đối với máy chụp ảnh bán chuyên hoặc chuyên nghiệp (DSLR) thì nên chuyển qua chế độ A (Chế độ ưu tiên khẩu độ) hoặc M (chế độ manual).

Việc quan trọng để có một bức ảnh chụp hoa đẹp là hoa phải thể hiện được màu sắc trung thực, chi tiết và sắc nét. Những điều đó liên quan đến việc đo sáng đúng và lấy nét đúng.

Cách đo sáng khi chụp hoa: Chuyển sang chế độ đo sáng điểm. Ở máy DSLR hệ thống đo sáng làm việc để xác định cặp khẩu độ và tốc độ hợp lý để bức hình "đúng sáng". Đưa điểm đo sáng của máy vào nơi chúng ta muốn đủ sang

- Ở chế độ A: Bấm phím khóa sáng, bố cục khung hình, lấy nét và chụp.
- Ở chế độ M: Xác định cặp khẩu độ/ tốc độ sao cho vạch đo sang trên máy về 0, lấy nét và chụp.

Cách lấy nét khi chụp hoa: Chuyển sang chế độ lấy nét điểm. Chúng ta phải xác định điểm trên hoa cần rõ nét nhất, sau đó di chuyển điểm lấy nét vào đúng điểm cần rõ nét mong muốn, bấm nửa cò máy để máy lấy nét, vẫn giữ nửa cò máy, bố cục lại khung hình và chụp.

Những lưu ý khi chụp hoa

- Quan sát thật nhiều để chọn một cành hoa, một cánh hoa đẹp nhất trong một rừng hoa.
- Không nên chụp cả chùm hoa sẽ làm loãng tấm ảnh.
- Khi chụp hoa thì trên ảnh không chỉ thể hiện duy nhất hoa mà còn tất cả những gì phía sau của hoa (hậu cảnh) nên chúng ta chọn góc máy sao cho hậu cảnh càng đơn giản càng tốt, cũng không nên chọn hậu cảnh có màu sắc quá sặc sỡ đối với hoa.
- Nên chụp nhiều lần, nhiều góc độ khác nhau để có một bức ảnh ưng ý nhất.
- Nên chụp với chân máy để tránh run tay khi bấm máy, đồng thời lựa lúc yên gió để hoa không bị mất nét.

Đặt hoa vào điểm mạnh

Bản thân hoa này rất đẹp tuy nhiên nhiều hoa nên đã làm loãng bức ảnh.

gtkhanh

Thành viên

hihi cơ bản vậy là giống những gì em đã biết và chia sẽ. hình vẽ phân vùng ảnh tương tự như cách mình đánh số vào mỗi ô vuông và vị trí đẹp là vị trí lệch chứ ko phải chính giữa ảnh.

cảm ơn bài viết của muaxuanxanh

DungNhatrang

Thành viên

hihi cơ bản vậy là giống những gì em đã biết và chia sẽ. hình vẽ phân vùng ảnh tương tự như cách mình đánh số vào mỗi ô vuông và vị trí đẹp là vị trí lệch chứ ko phải chính giữa ảnh.

cảm ơn bài viết của muaxuanxanh
chắc phải mở thêm topic là "dế" nào sẽ cho ảnh đẹp nhất khi chụp lan quá anh :D

gtkhanh

Thành viên

Haha có cả con sâu nữa Nhật, tấm đó độc đấy =))
==================================
chắc phải mở thêm topic là "dế" nào sẽ cho ảnh đẹp nhất khi chụp lan quá anh :D
Cứ lựa con nào có camera 8 chấm trở lên là chụp đẹp hết =))

Nhatkhoa67

Thành viên

Cục gạch 8 chấm nhà em nè:))

nhatxa

Thành viên tích cực

hehe, các bác trao đổi tự nhiên nhatxa sẽ bổ sung những gì mình biết để chúng ta cùng có những bức ảnh hoa như ý muốn.
Thấy các bác đang nói về bố cục nhatxa xin phép nhắc thêm : một chủ thể quá lớn so với bức ảnh sẽ làm giảm đi vẻ đẹp
...lỡ lấy cái hoa to quá, giá như nhỏ hơn chút .:p