Chia sẻ một phương pháp làm chậu cùng cả nhà

vu_hue

Thành viên Mua Bán
Re: Trả lời: Chia sẻ một phương pháp làm chậu cùng cả nhà

...Mai mốt rảnh rỗi mời thợ sản xuất chậu về nhà đúc cho tui vài chục chậu hén !:D:D
Dạ, không dám....con chỉ thích được về "phá cây" của mệ thôi....
==================================
vũ làm chậu khéo tay thật
Dạ, e sao bằng anh được, chỉ mới bập bẹ thôi..e còn phải học hỏi anh nhiều.

vietdung_viettel

Thành viên
Sau đây là một cách làm chậu khá đơn giản và ít tốn kém
Xin chia sẻ cùng mọi người

Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp từ ace diễn đàn
Chúc cả nhà sức khỏe và thành công.
nếu bạn muốn đi nồ dầu cho bong giả gốm tquoc thì phải gắn vào chân khuông một cái đế bằng gỗ và kéo như người ta bào soi ấy.

vu_hue

Thành viên Mua Bán

nếu bạn muốn đi nồ dầu cho bong giả gốm tquoc thì phải gắn vào chân khuông một cái đế bằng gỗ và kéo như người ta bào soi ấy.
Cám ơn a đã góp ý chia sẻ...e xin ghi nhận

vinhquangle

Thành viên tích cực
cách làm nhẹ nhàng,đơn giản mà hiệu quả, em nên làm thành chậu thấp tí sẽ đẹp hơn. lâu nay em khỏe chứ

duyhn87

Thành viên
cách này em cũng làm rồi nhanh chóng mà hiệu quả , em xin góp ý chút là anh trộn xi măng mác cao lên là không cần cho lưới sắt (đối với chậu nhỏ <1m) ,với chậu lớn hơn thì chỉ cần cho lưới sắt ở đáy là được.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn chia sẻ. Mình bổ sung thêm 1 chút nhé. Mình cũng đã từng làm kiểu này. Nhưng cát mình dùng hơi ẩm thôi, dùng khuôn gỗ vỗ mạnh, nén chặt thì không cần gạt cát. Các bạn có thể cắt các đường rãnh trên khuôn gạt để tạo các nét lồi lõm trên thành chậu cho đẹp. Vữa không cần nhão quá, gạt thô xong, chờ vữa mặt chậu se lại, các bạn dùng 1 ít hồ dầu (hòa xi măng với nước) đặc sền sệt, tưới lên và gạt lại, đến độ thật mịn như ý, như vậy chậu sẽ rất mịn đẹp (chú ý tránh để cát sạn lẫn vào hồ dầu). Khi gạt nên kê thước nhé, cho đảm bảo độ phẳng. Sau khi chậu khô, lật lên và làm miệng bằng hồ dầu. Dùng đá mài mài lại. Đảm bảo bạn sẽ có một cái chậu hàng hiệu :D

vu_hue

Thành viên Mua Bán

cách làm nhẹ nhàng,đơn giản mà hiệu quả, em nên làm thành chậu thấp tí sẽ đẹp hơn. lâu nay em khỏe chứ
Dạ e khỏe, cám ơn a. E chuẩn bị vào saigon rồi a Vinh ơi....đang đi tầm sư học đạo.:D
a thế nào rồi, có gì mới phấn khởi không?
cách này em cũng làm rồi nhanh chóng mà hiệu quả , em xin góp ý chút là anh trộn xi măng mác cao lên là không cần cho lưới sắt (đối với chậu nhỏ <1m) ,với chậu lớn hơn thì chỉ cần cho lưới sắt ở đáy là được.
Cám ơn bạn đã góp ý chia sẻ.
Cảm ơn bạn chia sẻ. Mình bổ sung thêm 1 chút nhé. Mình cũng đã từng làm kiểu này. Nhưng cát mình dùng hơi ẩm thôi, dùng khuôn gỗ vỗ mạnh, nén chặt thì không cần gạt cát. Các bạn có thể cắt các đường rãnh trên khuôn gạt để tạo các nét lồi lõm trên thành chậu cho đẹp. Vữa không cần nhão quá, gạt thô xong, chờ vữa mặt chậu se lại, các bạn dùng 1 ít hồ dầu (hòa xi măng với nước) đặc sền sệt, tưới lên và gạt lại, đến độ thật mịn như ý, như vậy chậu sẽ rất mịn đẹp (chú ý tránh để cát sạn lẫn vào hồ dầu). Khi gạt nên kê thước nhé, cho đảm bảo độ phẳng. Sau khi chậu khô, lật lên và làm miệng bằng hồ dầu. Dùng đá mài mài lại. Đảm bảo bạn sẽ có một cái chậu hàng hiệu :D
Cám ơn a đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu cho e.

tranbac

Thành viên tích cực
Cám ơn anh đã chia sẻ. Em làm mấy chậu nhỏ. Cứ ra chợ Hàng kiếm mấy cái chậu nhựa ( lục giác, tròn, chữ nhật) có sẵn khuôn hình, mang về nhào cát,xi đắp vào trong lòng, sau một ngày là có chậu trồng. :D

TrungDungHN

Thành viên
Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm nhưng cách này cũng đòi hỏi phải tương đối khéo tay.
Chúc bạn tạo được nhiều mẫu chậu đẹp.

GiO

Thành viên
Sau đây là một cách làm chậu khá đơn giản và ít tốn kém
Xin chia sẻ cùng mọi người

Mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp từ ace diễn đàn
Chúc cả nhà sức khỏe và thành công.
like ...................................................................................:x