Chia sẻ Kỹ Thuật về trồng lan Lan Cattleya

dothanhphong88

Thành viên mới
Em có cây hoa này bác nào biết thì chỉ giúp em

1) Một cây Cat đang có mèo. Ko bít nên chăm thế nào để nó có hoa. Bác nào có kinh nghiệm thì giúp em

2) Bổ sung cây denro bông lạ. Lúc mua về chưa có hoa, bây giờ trổ ra vòi bông vàng mà nhỏ xíu hic hic

lacungduy

Thành viên
sau hơn 1 tháng theo dõi và chăm sóc. hôm nay em bắt đầu bón thêm phân chì và phân tan chậm cho 2 cây cat nhà em, chú cú xem giúp em cây em phát triển như thế ổn không. em để túi phân xa rễ cây và răc 1 muổng cà phê phân chì DL. theo như hướng dẫn của chú trên diễn đàn.
cây đầu là cây thay chậu

cây này thì em tach chiết được hơn 1 tháng ruõi , nay đã nhảy giả hành mới

còn em này thì em mua tách chiết về trồng lại, đã ra rễ nhưng không nhiều, em vẫn chưa cho an thêm phân

tất cả em đều tưới B1 + antonik 3 ngày / lần.
mong chú góp ý giúp em.
muốn tự tay trồng một em lan ra hoa mà không phải mua lan có hoa sẵn về chơi :D , tuy đôi lúc vẫn phải mua. hichic :)|

muaxuanxanh

Thành viên
Em có cây hoa này bác nào biết thì chỉ giúp em

1) Một cây Cat đang có mèo. Ko bít nên chăm thế nào để nó có hoa. Bác nào có kinh nghiệm thì giúp em

2) Bổ sung cây denro bông lạ. Lúc mua về chưa có hoa, bây giờ trổ ra vòi bông vàng mà nhỏ xíu hic hic

Tôi thấy cây của bạn còn khá nhỏ nên khả năng cho hoa cũng không cao lắm, bây giờ bạn nên giữ nguyên cách chăm sóc cho nó trước giờ chăm thế nào thì giờ cứ thế thôi đừng có làm gì gây sốc có thể bổ xung thêm phân có hàm lượng Pk cao xen kẽ với những loại phân trước giờ bạn vẫn phun hi vọng phần nào tăng khả năng đậu hoa và nếu có hoa thì PK cũng có tác dụng làm hoa thêm rực rỡ, giờ cây đã có lưỡi mèo rồi thì không phải là thời điểm kích hoa bạn cứ chăm bình thường nếu có hoa thì chơi không thì chờ lần sau vậy, cây đã nhỏ lại đang có chồi non thì chắc khó có hoa lắm bạn à.

culanluasg

Super Moderator
tất cả vẫn ổn tuy nhien bạn nên sắp giá thể lại cho đẹp,trồng lan phải nghệ thuật
tưới B1 như vậy là hơi nhiều ,thưa hơn đi bạn ah

muaxuanxanh

Thành viên
Cây của bạn lacungduy tôi thấy có vẻ teo tóp quá có phải môi trường quanh cây lan bạn để khô quá không? Cây giờ đã ra rễ bạn không nên phun kích thích nữa chỉ nên tưới nước thôi khô giá thể thì tưới lại, khi nào cây nhiều rễ rồi thì có thể bón thêm phân nhưng nồng độ thật loãng thôi rồi khi cây phát triển mạnh rồi ta tăng cường dần lên. phân tan chậm bạn để ít và xa rễ như vậy là được rồi. Cây chưa có mấy rễ bạn cứ kiên nhẫn đừng nôn nóng. Ở vườn tôi cây ra nhiều rễ hơn và chui sâu xuống giá thể tôi mới rắc phân tan chậm.

dancayocap

Thành viên
- Cat nhà em thì có 2 chậu này coi còn tàm tạm...số cón lại toàn 5 ba cọng loe ngoe..hic ko biết bao giờ mới có hoa khoe với anh em nữa...

- chậu bên trái em ko biết là em gì gần 2 năm nay hành nào lên cũng ra mèo hết mà ko thấy ngậm nụ, toàn lép ko hà...đã vậy mà lúc nào nhú mèo cũng đâm măng hết mới ác chớ...

- chậu bên phải 104 Anh Khải tặng chắc đc nữa năm rồi, thấy chậu đẹp em tham quá băm làm 3 khúc làm em nó đẻ đc 6 mầm mà giờ ốm nhách à, hic.

Em nhờ Anh Cù và các Anh kinh nghiệm nhiều chỉ dùm em vài chiêu cho mấy em nó ngậm hoa và nuôi con cho mập mập, ú ú , mướt mướt đi Anh Cù...

Hai chậu Cat này Bác Cù chuẩn đúng bệnh cây trồng vậy đạt rồi, chỉ tưới nhiều nước, muốn cây ra hoa khi có lưỡi mèo cần sủ dụng thủ thật siết nước, tức là ngày chỉ tưới duy nhất một lần vào buổi sáng, vẫn phơi nắng trên 8 tiếng khoảng 3 ngày tưới 6-30-30 một lần, làm khoảng 3 lần xem có đậu mần hoa không. Bạn thử xem.

dothanhphong88

Thành viên mới
Trồng Cattleya bằng vỏ đậu phộng

Em lấy vỏ đậu phộng làm giá thể trồng Cat.
Lần đầu tiên trồng thử, không biết ưu nhược điểm loại này thế nào? Bác nào đã trồng rồi xin cho em vài nhận xét kinh nghiệm.
Em thấy người ta trồng bằng cọng dến đen.
Không biết loại nào trồng tốt hơn nữa.

lacungduy

Thành viên
tất cả vẫn ổn tuy nhien bạn nên sắp giá thể lại cho đẹp,trồng lan phải nghệ thuật
tưới B1 như vậy là hơi nhiều ,thưa hơn đi bạn ah
tại e trồng đến 3 lớp giá thể, dưới xốp, giữa than và trên là dớn cọng , lúc đầu trồng xếp hởi cao, nên lúc cho cây vào cây bị cao hơn miệng chậu.
còn về phần phân tan chậm cũng ổn phải không anh. B1 em tưới như vạy là em pha loãng, 2cc/4 lít nước ( B1) + 0.5 cc/ 4li1t nước ( antonik ). nếu vậy em sẽ tưới thời gian dài ra. 7 ngày/ lần.
tks anh:D
==================================
Cây của bạn lacungduy tôi thấy có vẻ teo tóp quá có phải môi trường quanh cây lan bạn để khô quá không? Cây giờ đã ra rễ bạn không nên phun kích thích nữa chỉ nên tưới nước thôi khô giá thể thì tưới lại, khi nào cây nhiều rễ rồi thì có thể bón thêm phân nhưng nồng độ thật loãng thôi rồi khi cây phát triển mạnh rồi ta tăng cường dần lên. phân tan chậm bạn để ít và xa rễ như vậy là được rồi. Cây chưa có mấy rễ bạn cứ kiên nhẫn đừng nôn nóng. Ở vườn tôi cây ra nhiều rễ hơn và chui sâu xuống giá thể tôi mới rắc phân tan chậm.
mình cũng cảm nhận được vườn lan mình tiểu khi hậu xung quanh hơi khô và nóng ( trên sân thượng, mái tôn sắt ) , mình cũng đang cố gắng update cho vườn lan mình để nó mát tí, tiểu khí hậu xung quanh tốt thì lan trồng nó sẽ dễ phát triển hơn ( suy nghĩ riêng của Mình ).

PhốHuế

Thành viên
Trả lời: Trồng Cattleya bằng vỏ đậu phộng

Lần đầu tiên trồng thử, không biết ưu nhược điểm loại này thế nào? Bác nào đã trồng rồi xin cho em vài nhận xét kinh nghiệm.

võ đậu này 1 khi ngấm nước rút nước sẻ chậm hơn dớn anh ạ , mà e thấy chậu của a hơi nhỏ so với cây đó .
==================================

võ đậu này 1 khi ngấm nước rút nước sẻ chậm hơn dớn anh ạ , mà e thấy chậu của a hơi nhỏ so với cây đó .

culanluasg

Super Moderator
vỏ trấu muốn trồng cũng dễ ,cũng chả cần xử lý gì ,bởi nó đã ngấm quá nhiều thuốc nấm và Trừ sâu rồi ,điều quan trọng khi trồng là chỉ cần một lớp rất mỏng cở ba cm đổ lại,dầy hơn khó kiểm soát nước dễ sinh nấm mốc

nhatbui

Thành viên
vỏ trấu muốn trồng cũng dễ ,cũng chả cần xử lý gì ,bởi nó đã ngấm quá nhiều thuốc nấm và Trừ sâu rồi ,điều quan trọng khi trồng là chỉ cần một lớp rất mỏng cở ba cm đổ lại,dầy hơn khó kiểm soát nước dễ sinh nấm mốc
Phần đáy chậu vẫn là mút xốp + than phải ko chú Thuận? Vỏ trấu dùng thay cho dớn?

ABCorchids

Thành viên
Hai chậu Cat này Bác Cù chuẩn đúng bệnh cây trồng vậy đạt rồi, chỉ tưới nhiều nước, muốn cây ra hoa khi có lưỡi mèo cần sủ dụng thủ thật siết nước, tức là ngày chỉ tưới duy nhất một lần vào buổi sáng, vẫn phơi nắng trên 8 tiếng khoảng 3 ngày tưới 6-30-30 một lần, làm khoảng 3 lần xem có đậu mần hoa không. Bạn thử xem.
- Cảm ơn Anh nhiều, hôm rày giờ em mới thấy bài của Anh. Cat thì em trồng a ma tơ ko hà Anh, chỉ tưới nước và bón phân bình thường thôi chứ em cũng ko siết nước hay kích hoa gì hết, cứ để vậy lúc nào ra hoa thì ra...hi hì chắc có lẽ do vậy nên mới ko có bông ngắm. Em ôm đồm tùm lum hết nên cũng khó chăm, sắp tới em phải thử cách của Anh chỉ mới đc...
- chậu đó em chờ hoài nóng ruột nên xé mèo luôn, ít ngày sau tự nhiên nhú 2 nụ, bị tiêu 1 nụ nên giờ đã nở 1 bông nè Anh.

nguyenvanhakg

Thành viên
- Cảm ơn Anh nhiều, hôm rày giờ em mới thấy bài của Anh. Cat thì em trồng a ma tơ ko hà Anh, chỉ tưới nước và bón phân bình thường thôi chứ em cũng ko siết nước hay kích hoa gì hết, cứ để vậy lúc nào ra hoa thì ra...hi hì chắc có lẽ do vậy nên mới ko có bông ngắm. Em ôm đồm tùm lum hết nên cũng khó chăm, sắp tới em phải thử cách của Anh chỉ mới đc...
- chậu đó em chờ hoài nóng ruột nên xé mèo luôn, ít ngày sau tự nhiên nhú 2 nụ, bị tiêu 1 nụ nên giờ đã nở 1 bông nè Anh.

Em này tên gì vậy bác, em mới xin được 1 hướng giống em này nhưng không biết tên, em xin được hướng ở đuôi, không biết cách chăm sóc thế nào cho ổn, mong mấy bác tư vấn giúp!