Chia sẻ Kỹ Thuật về trồng lan Lan Cattleya

lethuthuy63

Thành viên mới

lethuthuy63

Thành viên mới
Chú thuận thông cảm gì mò mấy hôm nay mới làm được hihi, vậy có xem được khg chú thuận ? nó có bị vấn đề gì lá nó kh ạ?

lethuthuy63

Thành viên mới
hic gì khg box hình lên được , nên hôm qua xuống cửa hàng bán lan ở công viên hỏi , gặp một Bác ,mỉnh nói tình trạng lá cat bị như thế Bac bảo về lấy miếng cướt rửa chén rồi nhúng nước vút nhẹ lên lá lan bi đen ,hí về làm giò cái lá đó nó bị lũng 1 lổ rồi hihi vả có hiện tượng hơi héo hic chàc têu rồi ^^^

lethuthuy63

Thành viên mới
giờ box hình lần nửa xem có được khg? Nhờ chú Thuận và Các ACE hướng dẫn cách khắc phục . Cám ơn rất nhiều hihi gì chưa rành nên cứ làm phiền Chú Thuận và ACE mãi hihi

Bửa chưa lấy miếng cướt chùi lá nó có bị đen nhưng vẫn xanh kg co hiện tượng héo như thế nầy hic , khg biết là có làm chết cái lá đó kg Chú Thuận , cám ơn nhiếu

muaxuanxanh

Thành viên
Chị nên kiểm tra lại giá thể và bộ rễ xem có còn tôt không? Lấy kéo sắc đã hơ qua lửa cắt bỏ hết phần bị bệnh sâu vào phần lành khoảng 2cm những chỗ lá đã bị trầy sước có thể dùng keo hoặc vôi hay bất kỳ cái gì trét vào vết thương để kín nước bảo vệ cho vết sước không bị nhễm khuẩn có thể phun thuốc chống nấm bệnh đưa cây vào chỗ mát ẩm để khô khoảng 1 tuần cho lành vết thương rồi tưới lại chú ý không tưới lên lá chỉ tưới gốc và không tưới nhiều tránh mưa theo dõi xem vết bệnh có lan ra tiếp không nếu không là ok từ từ cây sẽ hồi phục lại. Chị nên chụp ảnh cả cây và giá thể để mọi người có thể tư vấn thêm.

culanluasg

Super Moderator
Thuận thường hay cắt lá bằng lưỡi dao lam(dao cạo) vết cắt sẽ gọn và đẹp ,ít dập hơn

lethuthuy63

Thành viên mới
cám ơn cả nhà , mình sẽ chụp cà cây để làm phiển các ACE nửa rồi hihi, đây là toàn cảnh của cây nhờ cả nhà giùp đở hihi

hhi Mình xin cám ơn các ACM DD Nhiều jiji

lethuthuy63

Thành viên mới
mình thấy mấy cây cat của ace dd mà mê hih, mình chỉ có 3 cây Cat ,đọc và thảm khào ờ dd thực hiện châm cho nó đa 6 tháng rồi mà sao thầy nó khg xanh tốt ,đúng khg các ACE,chắc là do chăm sóc chưa đúng rối , cố gắng đọc và tham khào tiếp mới được
cám ơn Chú Thuận và ACE DD

ABCorchids

Thành viên
- Cat nhà em thì có 2 chậu này coi còn tàm tạm...số cón lại toàn 5 ba cọng loe ngoe..hic ko biết bao giờ mới có hoa khoe với anh em nữa...

- chậu bên trái em ko biết là em gì gần 2 năm nay hành nào lên cũng ra mèo hết mà ko thấy ngậm nụ, toàn lép ko hà...đã vậy mà lúc nào nhú mèo cũng đâm măng hết mới ác chớ...

- chậu bên phải 104 Anh Khải tặng chắc đc nữa năm rồi, thấy chậu đẹp em tham quá băm làm 3 khúc làm em nó đẻ đc 6 mầm mà giờ ốm nhách à, hic.

Em nhờ Anh Cù và các Anh kinh nghiệm nhiều chỉ dùm em vài chiêu cho mấy em nó ngậm hoa và nuôi con cho mập mập, ú ú , mướt mướt đi Anh Cù...

lethuthuy63

Thành viên mới
hihi mình tưới ngày 2 lần tưới ướt đẫm luôn hihi. zậy la giờ tưới ít lại hả chú Thuận , còn nhửng đốm đen trên lá cùng giá thể như thế là tạm ổn khg chú , cái cộng trắng đó khg biết là gì hả chú thuận? mà đụng vào nó mềm mểm cả mấy tháng nay rồi nó vẩnn thế hihi
cám ơn chú thuận nhiều

culanluasg

Super Moderator
cái cọng trắng đó lá cái lưỡi mèo khô,thường có nụ hoa trong đó
cái vệt đen đó thường thấy ở cây tưới nước sông hay cây có thời gian bị bỏ phế chị ah

culanluasg

Super Moderator
công việc tưới nước tùy theo ẩm độ vườn và chậu chị ah,nguyên tắc là khô chậu mới tưới lại

lethuthuy63

Thành viên mới
vậy là cái lưởi mèo đó nó đã bị khô rồi và sẽ khg nở hoa được nữa hả chú Thuận
Và Báo với chú Thuận là chậu hồ điệp hôm trước mỉnh hỏi về vấn đề rễ bị khô khi mớ bò ra tới miệng chậu , mình đãthay giá thể khác , giờ thì nó bắt đầu ra rễ rồi hihi ra được 3 cái rễ rồi nhìn thấy nó ra rễ cũng vui vui ^^^^;)

culanluasg

Super Moderator
cái lưỡi mèo khô đó vẫn còn khả năng đậu hoa chị ah,nhất là khi nó phồng tròn như thế

nhatbui

Thành viên
- Cat nhà em thì có 2 chậu này coi còn tàm tạm...số cón lại toàn 5 ba cọng loe ngoe..hic ko biết bao giờ mới có hoa khoe với anh em nữa...

- chậu bên trái em ko biết là em gì gần 2 năm nay hành nào lên cũng ra mèo hết mà ko thấy ngậm nụ, toàn lép ko hà...đã vậy mà lúc nào nhú mèo cũng đâm măng hết mới ác chớ...

- chậu bên phải 104 Anh Khải tặng chắc đc nữa năm rồi, thấy chậu đẹp em tham quá băm làm 3 khúc làm em nó đẻ đc 6 mầm mà giờ ốm nhách à, hic.

Em nhờ Anh Cù và các Anh kinh nghiệm nhiều chỉ dùm em vài chiêu cho mấy em nó ngậm hoa và nuôi con cho mập mập, ú ú , mướt mướt đi Anh Cù...

Chậu bên trái em thấy giống chialin á a Hội... bạn e mới tặng em 4 cọng, nhìn tạc lá thấy giống lắm anh... 4 cọng của bạn e cọng nào cũng có mèo, mà mèo lép ko ^^